เมษายน 26, 2024, 06:08:40 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่กับ Sauternes White Wine  (อ่าน 4963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
เริ่มปีใหม่ 2555 ผมขอนำทุกท่านมาลอง Sauternes White Wine กันครับ สำหรับ Sauternes White Wine ขวดนี้ ผมไปพบที่ Villa Market
(สาขาไหน และราคาเท่าไรดูได้ในห้องราคาเหล้าและแหล่งจัดหาครับ) ตอนนั้นผมไปเดินหาเหล้า Teacher’s ครับ แต่ไปถึงตอนหมดเวลาขายเหล้าแล้ว
จึงได้แต่เดินดูเหล้าอย่างเดียวครับ ผมเดินดูตามชั้นวางเหล้า ไวน์ไปเรื่อยๆ พบ Sauternes วางอยู่ชั้นล่างสุดเลยครับ ผมเห็นขวดไวน์ก็รู้สึกคุ้นๆ จึงจดชื่อ Sauternes เอาไว้
...
พอกลับถึงบ้านผมก็เข้าเวป Montfort search หาไวน์ตัวนี้เจออยู่ในกระทู้ Glenmorangie ครับ คุณเก่ง
เคยรีวิว Sauternes เอาไว้ ผมเห็นรูปขวดไวน์ที่คุณเก่งโพสเอาไว้ก็จำได้ทันที ว่าเป็นไวน์ยี่ห้อเดียวกันที่ผมพบใน Villa Market ครับ
เพื่อความชัวร์ก็ถ่ายรูปที่คุณเก่งโพสเอาไว้ดูครับ และผมเคยอ่านในเวปไซต์ของGlenmorangie บอกว่า Glenmorangie ใช้ถังที่บ่มไวน์ Sauterness  มาบ่ม
Glenmorangie Nectar D’or
...
ต่อมาผมก็ไปกรุงเทพฯ อีกครั้ง  คราวนี้ไม่พลาดครับ ผมจัดการหิ้ว Sauternes ขวดนี้กลับบ้านมาด้วย
แช่เย็นไว้ตั้งแต่วันที่ 28 ธ.ค. 54 ในรูปจะเห็นไวน์หายไปร่วมครึ่งขวด เพราะผมเปิดดื่มหลังอาหาร 2 วันซ้อนครับ แต่ยังไม่ได้ test อย่างเป็นทางการ
เมื่อคืนส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ราวๆ 4 ทุ่ม จึงเอามาลองอย่างเป็นทางการซักหน่อย

Re: ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่กับ Sauternes White Wine
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 07:58:59 PM »
มีไวน์แล้วก็ต้องหาแก้วไวน์มาใช้ด้วยครับ จะเอาแก้ว PARADOX มาใส่ไวน์ก็ดูแปลกๆ ผมค้นตู้เก็บแก้วที่บ้านก็เจอแก้วไวน์ดังรูปครับ
แก้วไวน์นี้ผมเคยเห็นมีขายที่ Big C มีชื่อว่า Madison White Wine Glass (ไม่รู้เรียงคำถูกหรือเปล่า) มีขายเป็นแพ็คๆ ละ 2 แก้ว

Re: ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่กับ Sauternes White Wine
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 08:01:47 PM »
พร้อมแล้วก็รินไวน์ใส่แก้วลงมือพิสูจน์รสชาติกันเลยครับ
สี...เหลืองทองใสๆ
ขาไวน์...ผมลองแกว่งไวน์ เห็นไวน์ไหลลงมาพร้อมกันเป็นแผงครับ ไม่เห็นขาไวน์เลย
กลิ่น...เปรี้ยวๆ หวาน ฝาดๆ (ความฝาดน่าจะเป็นรสชาติมากกว่า แต่ผมลองดมกลิ่นดูแล้ว ผมว่าไวน์
Sauternes กลิ่นมันออกฝาดๆ จริงจนรู้สึกได้เลยครับ
รสชาติ...เมื่อไวน์เข้าปากไป รู้สึกถึงรสหวานฉ่ำในปากนำมา ตามมาด้วยรสฝาด ผมต้องสารภาพตามตรงว่าจับรสชาติได้แค่นี้จริงๆ
ไวน์ Sauternes ขวดนี้เป็นไวน์ขวดแรกที่ผมซื้อดื่มครับ
After taste...รู้สึกหวานฉ่ำค้างในปากยาวพอประมาณ ฝาดนิดๆ ปิดท้าย
...
สรุป...
ผมยอมรับว่ายังเป็นมือใหม่สุดๆ จริงๆ ครับสำหรับการดื่มไวน์ จุดเด่นของ Sauternes ขวดนี้คือความหวานฉ่ำในปากชัดเจนครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไร ต้องให้ชาว montfort27 คนอื่นๆ หา Sauternes มาลองดูบ้างครับจะได้แชร์ความคิดเห็นกัน
สงสัยเหล้าขวดต่อไปที่ผมจะหิ้วเข้าบ้าน ผมต้องหิ้ว Glenmorangie Nectar D’or เข้าบ้านล่ะครับ
แต่จะจัดหาได้จากไหนหว่า ????

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:23:57 AM »
จริงๆ แล้วไวน์ถ้าจะให้ดีเมื่อเปิดแล้วควรดื่มให้หมดในวันเดียวครับ ไม่งั้นรสชาติมันจะเปลี่ยนครับคุณโต
จำได้ว่าตอนที่ผมลองรสมันจะหวาน หอมชื่นใจ ไม่มีฝาด เข้าใจว่าความฝาดน่าจะมาจากอาการไวน์เริ่มเปลี่ยนรสชาติเข้าแล้วครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:37:44 AM »
ไวน์ทำให้ง่วงนอนง่าย ดื่มนอกบ้านต้องระวังนิดหนึงคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:39:30 AM »
รีวิวเยี่ยมเหมือนเดิมครับ

เปลี่ยนบรรยากาศมาดื่มไวน์ดีมากเลยครับ ได้ลิ้มลองรสใหม่ๆ สร้างแรงบันดาลใจใหม่ๆ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:24:22 AM »
สงสัยผมต้องไปหามาดื่มมั่งแล้วสิ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water