เมษายน 25, 2024, 12:39:58 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: The Snow Grouse @ดอยอินทนนท์  (อ่าน 9217 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
The Snow Grouse @ดอยอินทนนท์
« เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:53:18 PM »
เหล้าค่ายนกตั้งแต่ผมดื่มมา 2 ตัว ทั้งนกแดง นกดำ ก็ไม่เคยทำให้ผิดหวังเพราะใช้เหล้าจากโรงกลั่นในเครืออย่าง HighlandPark และ Macallan แล้วพอมาถึงนกขาวจึงต้องรีบจัดเข้าบ้านเพราะเป็น Grain Whisky  หาดื่มได้ยาก แถมขวดก็สวย พร้อมวิธีดื่มแบบที่เราชาวมักเหล้าไม่ค่อยจะชิน คือให้แช่ในช่องฟรีสให้เย็นจัดแล้วเอามายกดื่มเป็น shot ในช่วงที่อากาศหนาวๆ ก็น่าจะทำให้พบประสบการณ์ใหม่ๆ

ในการดื่มครั้งนี้ผมเลือกที่จะใช้วิธีตามที่เค้าแนะนำกันมาเพื่อให้ได้รสชาต และบรรยากาศดอยอินทนนท์ ซึ่งช่วงนั้นอุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 8 องศา เย็นๆ สบายๆ บวกเหล้า shot เข้าไปน่าจะลำไม่น้อย

Appearance: แรกเริ่มเติมใส่แก้ว shot สังเกตุสีออกทองใส ขาเล็กไหลเร็ว
Aroma: กลิ่นน้องแอลมีพอสมควรแต่น่าจะน้อยลงเพราะความเย็น ได้กลิ่นวนิลาสดใหม่จางๆ ผสมกับกลิ่นหอมดอกไม้น่าจะคล้ายดอกมะลิ
Taste: ยกขึ้นดื่มแบบรวดเร็ว ได้รสหวานเค็ม เผ็ดลิ้นเล็กน้อยไม่ถึงกับนุ่มแต่ก็ไม่ถึงกับบาด กลิ่นด้านๆ แอลกอฮอล์ผสมมากับกลิ่นหอมของวนิลา
Finish: กลิ่นแอลกอฮอล์ ค้างคล้ายเหล้าพวก Vodka มีรสหวานหลงเหลือนิดหน่อยแบบสั้นๆ และมีกลิ่นวนิลาและความร้อนตีกลับขึ้นมานิดหน่อย

สรุป : ตัวนี้ผมคิดว่าเป็นเหล้าที่มีกลิ่นอ่อน ทำให้ชวนนึกถึงเหล้ายี่ห้อ Clan Macgregor ที่เคยดื่มเมื่อก่อนซึ่งหลังจากลองเป็น shot แล้ว ผมได้เอามาผสมน้ำกับน้ำแข็งดื่มดูก็นุ่มดีรสชาตบางเบาแต่ถ้าอยากให้ได้รสชาตอาจต้องผสมเหล้ามากหน่อย สำหรับผมจะให้เหมาะตัวนี้มาแนวเฮ ฮา ยกเป็น shot ตามด้วยมะนาวเกลือ หรือมะขามเปียกก็ลำไปอีกแบบ โดยคืนนั้นผมยกกับน้องๆ จนหมดขวดลิตร ซึ่งผมต้องขอบอกว่าเพลินจนระบบ SafeTcut ทำงานตัดสติ ปล่อยให้สันดานทำงานรู้ตัวอีกทีตื่นมาตอนเช้า ความจำหายไปช่วงใหญ่ๆ ที่เยี่ยมสุดๆ คือรั่วขนาดนี้แต่ไม่มีอาการแฮงค์หรืออาการขยาดเหล้าเลยครับ ตัวนี้ผมขอตั้งฉายาว่าไอ้ ”นกผี”  -0039 ตามที่เพื่อนเล่าว่าที่ๆ ผมไปนอนนั้นเป็นป่าช้าเก่า แล้วแฟนผมก็บอกว่าตอนที่ระบบ SafeTcut ของผมตัดไปนั้นผมไปยืนคุยโทรศัพท์กับใครก็ไม่รู้ทั้งๆ ที่คลื่นก็ไม่มีอยู่ตั้งนาน

ปล.  ???? ตัวนี้ผมไม่รู้ที่มาว่าใช้เหล้าจากโรงไหนเพราะพอเป็น Grain Whisky แล้วยังใช้เหล้าของ HighlandPark และ Macallan หรือใช้โรงอื่นมาทำล้วนๆ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: The Snow Grouse @ดอยอินทนนท์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:13:43 PM »
พอดูสีที่อยู่ในแก้วแล้ว สีเค้าจางมากเลย 
กินจนshut downตัวเองนี่ผมเองก็มีบ้างครับ  เคยขนาดที่ว่าตื่นมาแล้วโทรหาเพื่อนแล้วถามมันว่า "เมื่อคืนใครมาส่งตูที่บ้านวะ"   ทั้งๆที่ขับรถกลับมาเอง

ว่าแต่คุณตือไปยืนคุยกับใครอ่ะครับอยากรู้?????
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: The Snow Grouse @ดอยอินทนนท์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:20:11 PM »
พอดูสีที่อยู่ในแก้วแล้ว สีเค้าจางมากเลย 
กินจนshut downตัวเองนี่ผมเองก็มีบ้างครับ  เคยขนาดที่ว่าตื่นมาแล้วโทรหาเพื่อนแล้วถามมันว่า "เมื่อคืนใครมาส่งตูที่บ้านวะ"   ทั้งๆที่ขับรถกลับมาเอง

ว่าแต่คุณตือไปยืนคุยกับใครอ่ะครับอยากรู้?????

เห็นแฟนผมบอกว่าคุยกับคนชื่อสิงห์ อะครับ...(ผมไม่มีเพื่อนชื่อนี้ครับ) มาดูเครื่องก็มีเบอร์โทรแถมคุยไปตั้ง 6นาทีครับ -0041

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:42:40 PM »

เห็นแฟนผมบอกว่าคุยกับคนชื่อสิงห์ อะครับ...(ผมไม่มีเพื่อนชื่อนี้ครับ) มาดูเครื่องก็มีเบอร์โทรแถมคุยไปตั้ง 6นาทีครับ -0041
ลองโทรกลับไปเลยครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 04:54:13 PM »
ไม่ดีกว่าครับเสียว

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:13:40 PM »

"ปล.   ตัวนี้ผมไม่รู้ที่มาว่าใช้เหล้าจากโรงไหนเพราะพอเป็น Grain Whisky แล้วยังใช้เหล้าของ HighlandPark และ Macallan หรือใช้โรงอื่นมาทำล้วนๆ"

....จากการค้นหาแบบงูๆปลาของผม ผสมกับแนวมัวๆหน่อยได้ใจความดังนี้ครับ....

....น่าจะมาจากโรงกลั่น The North British Distillery Co Ltd (Lothian Distillers) ตั้งอยู่ที่ Lowlands เป็นโรงกลั่น Grain whisky โดยเฉพาะ ผลิตเพื่อนำไปผสมกับเหล้าดังๆดังนี้

The Famous Grouse, J&B Rare, Johnnie Walker Black Label, Cutty Sark โรงกลั่น มีเจ้าของโดย  The Edrington Group กับ Diageo plc โดยถือหุ้นคนละ 50%

เนื่องจาก Edrington Group เป็นเจ้าของ  Famous Grouse ผมก็เลยเดาเอาว่าน่าจะมาจากที่นี้ละครับ..... :smile6: :smile6:
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 09:17:22 PM »

หุหุ เรื่อง Shut Down ผมก็เคยครับ ไปกับเฮียตี้นี่แหละครับ กลับเข้าบ้านยังเคลียร์งานประจำวันจนเสร็จ
แต่เช้ามาโทรถามเฮียเฉยว่าใครจ่ายตังค์ ทั้งที่ตัวเองเป็นจ่าย และหารกับเฮียเรียบร้อยแล้วง่ะ -0002

ส่วนคุณตือครับ -0039 -0039 -0039 นกผีทำเรื่องจริงๆ ครับ
ชักไม่อยากสอยเข้าบ้านแล้วล่ะครับแบบนี้ กลัวเจอมั่งอ่ะ -0042 -0042 -0042
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:49:24 AM »
ดื่มเล่นๆ เอาเมากับเพื่อนฝูง หรือเอามาชิมว่า Grain whisky มันเป็นจะได ก็น่าสอยครับ

"ปล.   ตัวนี้ผมไม่รู้ที่มาว่าใช้เหล้าจากโรงไหนเพราะพอเป็น Grain Whisky แล้วยังใช้เหล้าของ HighlandPark และ Macallan หรือใช้โรงอื่นมาทำล้วนๆ"

....จากการค้นหาแบบงูๆปลาของผม ผสมกับแนวมัวๆหน่อยได้ใจความดังนี้ครับ....

....น่าจะมาจากโรงกลั่น The North British Distillery Co Ltd (Lothian Distillers) ตั้งอยู่ที่ Lowlands เป็นโรงกลั่น Grain whisky โดยเฉพาะ ผลิตเพื่อนำไปผสมกับเหล้าดังๆดังนี้

The Famous Grouse, J&B Rare, Johnnie Walker Black Label, Cutty Sark โรงกลั่น มีเจ้าของโดย  The Edrington Group กับ Diageo plc โดยถือหุ้นคนละ 50%

เนื่องจาก Edrington Group เป็นเจ้าของ  Famous Grouse ผมก็เลยเดาเอาว่าน่าจะมาจากที่นี้ละครับ..... :smile6: :smile6:

ข้อมูล เรื่องราว เยี่ยมมากครับ -0023

ออฟไลน์ กิตติพัฒน์

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:47:41 PM »
สุดยอดครับ   -11 -11
รักในหลวง รักมาตุภูมิ สำคัญที่สุดรักครอบครัว

ออฟไลน์ กิตติพัฒน์

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:26:11 PM »
"ผมไปนอนนั้นเป็นป่าช้าเก่า แล้วแฟนผมก็บอกว่าตอนที่ระบบ SafeTcut ของผมตัดไปนั้นผมไปยืนคุยโทรศัพท์กับใครก็ไม่รู้ทั้งๆ ที่คลื่นก็ไม่มีอยู่ตั้งนาน"

ผมอ่านกี่รอบ ผมก็อดขำไม่ได้จริงๆครับ :laugh1:
รักในหลวง รักมาตุภูมิ สำคัญที่สุดรักครอบครัว

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 03:56:59 PM »
โทรไปอีกทีแล้วถามหวยให้ผมด้วยครับ -07

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 04:14:16 PM »
กลัวโดนหลอกครับ -0039

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:51:43 PM »
เซฟทีคัท ทำงาน คิดว่าใครอื่นเขาไม่เป็น อิๆๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:48:49 PM »
โห...ดูเวลานานมากเลย ที่อ่านเจ้านี่ แล้วมาเจอตัวจริง หยิบมากับอยากลอง เพราะไม่แน่ใจว่า ผมจะเคยกิน  Blend Grain Whisky เลยสอบถามข้อมูลจากฮ้ายเก่ง และจากน้องตือ....และด้วยทั้งร้านเหล้าเป็นตั้งๆ มีเจ้านกผีนี่เกาะชั้นวางอยู่ตัวเดียว ราคาก็ไม่น่าเกลียดกับตังค์ในกระเป๋าที่มีอยู่ เลยจับตัวมาซ๊ะ

คงจะต้องระมัดระวังตัวครับ ขนาดเซียนตือยังโดนซ๊ะ ขนาดนั้น อิๆๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:13:03 PM »
 -0005 จัดไปลวกเพ่ :cheer:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:28:29 PM »
-0005 จัดไปลวกเพ่ :cheer:
อิๆๆ ขออภัยน๊ะครับ สัญญา เมื่อสายัญ ไม่ลืมเลือนแน่นอน เจ้าห่านป่า15ปี.....แต่วันนี้ บังเอิญเดินไปเจอของแปลกซ๊ะก่อน เจ้าห่านป่า มีเป็นฝูง วางใจได้ว่า ใครจะมาแอบยิง ก็ไม่หมด แต่ใอ้นกผีน้องตือนี่ มันเกาะอยู่ตัวเดียวโดดๆ ฮ้ายสอนใว้ว่า อย่าลังเล 55+

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:47:12 PM »
อิๆๆ ขออภัยน๊ะครับ สัญญา เมื่อสายัญ ไม่ลืมเลือนแน่นอน เจ้าห่านป่า15ปี.....แต่วันนี้ บังเอิญเดินไปเจอของแปลกซ๊ะก่อน เจ้าห่านป่า มีเป็นฝูง วางใจได้ว่า ใครจะมาแอบยิง ก็ไม่หมด แต่ใอ้นกผีน้องตือนี่ มันเกาะอยู่ตัวเดียวโดดๆ ฮ้ายสอนใว้ว่า อย่าลังเล 55+
ถั่วต้ม!!! เจอแล้วสนใจอย่าได้ลังเล เพราะโอกาสมาไม่บ่อยครับ -11

ออฟไลน์ Lion King

• ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 07:56:41 AM »
เก่งที่บ้านมีเปล่าไอ้ตัวนี้อยากลองนะถ้าไม่มีจัดมาด้วยเดียวเคลียร์ให้555

อยากลองที่ว่า "ระบบิดตัวเองนะเป็นไง"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:46:53 AM »
เก่งที่บ้านมีเปล่าไอ้ตัวนี้อยากลองนะถ้าไม่มีจัดมาด้วยเดียวเคลียร์ให้555

อยากลองที่ว่า "ระบบิดตัวเองนะเป็นไง"
ม่ายมีครับเฮีย ตัวนี้เดี๋ยวนี้หาไม่ได้แล้วครับ เมื่อก่อนเคยมีที่ท่าขี้เหล็กครับ หลังๆ ฝากเขาไปหาไม่มีแล้วครับ -06

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 06:10:32 PM »
หากใกล้ๆ จะได้รีบยกไปหาเลยครับ เดี๋ยวผมจะแวะเวียนไปดูใหม่ หากมีเข้ามาอีก จะเก็บใว้ให้ครับ