มีนาคม 29, 2024, 06:36:28 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: +++ข้อปฏิบัติและคำแนะนำการป้องกัน หากเสี่ยงรับเชื้อเอดส์ HIV++++  (อ่าน 10217 ครั้ง)

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
.....กระทู้นี้ไม่รู้จะไปอยู่ในหมวดไหน แต่ขอลงให้ความรู้แก่เพื่อนๆนะคับ ......

ข้อมูลต่อไปนี้ แทบไม่มีออกทางสื่อเลย โดยเฉพาะสื่อ ทีวี ทำให้คนที่รู้เรื่องนี้มีน้อยมาก

ผมขอเขียนสรุปสั้นๆ โดยรวบรวมข้อมูลจากผู้เชี่ยวชาญโรคจากคลินิกนิรนาม และเวปที่เกี่ยวโรคเอดส์ ฯลฯ 

++++ กรณีหากคิดว่าเราเสี่ยงหรือรับเชื้อติดเอดส์ เช่น ร่วมเพศแล้วถุงยางแตก หรือเมาร่วมเพศโดยไม่ป้องกันกับคนที่คิดว่าเสี่ยง หรือโดนข่มขืน หรือโดนคนบ้าเอามีดหรือเอาของมีคมไล่แทง ไล่ฟัน ไล่จิ้ม ฯลฯ

วิธีปฏิบัติและแก้ปัญหา...สิ่งแรก....
1. ต้องตั้งสติดีๆ แล้วรีบไปหาหมอที่รพ.ที่ใกล้จุดเกิดเหตุมากที่สุด เพื่อรับยาต้านไวรัสเอดส์แบบฉุกเฉิน หากไปหา ที่คลินิกนิรนามได้ยิ่งดี ที่นั่นเค้าเชี่ยวชาญการจัดยาต้านแบบชั้นเซียน แล้วราคาค่ายาต้านถูกกว่ารพ.เอกชน
2. ระยะเวลาที่รับยาต้านไวรัสเอดส์แบบฉุกเฉินนั้น ต้องกินยาหลังเสี่ยง ไม่เกิน72ชม.(3วัน) แต่นักวิชาการและผู้เชี่ยวแนะนำให้กินยาไม่เกิน1-2ชม.หลังเสี่ยงรับเชื้อ จะได้ป้องกันได้มากที่สุด หากเกินกว่านี้ เปอร์เซ็นต์จะป้องกันไม่ให้รับเชื้อเอดส์ก้อจะน้อยลง หรืออาจสายเกินแก้
3.หากไปหาหมอที่รพ.ใดเพื่อรับยา แล้วทางรพ.นั้นบอกให้นัดมาพบวันหลัง หรือไม่สนใจ หรือปล่อยให้รอนาน เราต้องเปลี่ยนรพ.ทันที
4.หลังจากกินยาต้านไวรัสแล้ว เรามีอาการข้างเคียงต่างๆ เช่นมีอาการคลื่นไส้ อาเจียน หรืออ่อนเพลียมากได้ เป็นต้น
5.ข้อเสียอีกอย่างหนึ่ง หากเราได้ใช้ยาต้านไวรัสตัวนั้นไปแล้ว เราจะใช้ยาต้านตัวนั้น อีกไม่ได้แล้วหากในวันข้างหน้าเราเกิดพลาดติดเชื้อเอดส์ เพราะมันจะดื้อยา ต้องเปลี่ยนหายาต้านไวรัสตัวอื่นมารักษาแทน(เท่ากับหมดทางเลือกในการรักษาไปหนึ่งทาง)
6.ระหว่างกินยาต้าน อย่าเครียดมาก แล้วควรกินอาหารเพื่อสุขภาพ และลดอาหารประเภท "หวานๆ มันๆ" เพื่อให้ภูมิต้านทานโรคดีขึ้น
7.หลังกินยาต้านที่หมอจัดให้จนครบกำหนดแล้ว...หากตรวจเลือดแล้วเป็นบวก คือเรามีเชื้อเอดส์ ก้อไม่ต้องคิดมากเพราะเดี๋ยวนี้ยาต้านดีมากๆๆ หากตรวจพบว่าติดเชื้อแต่เนินๆ รักษาตัวดี ไม่รับเชื้อเพิ่ม เรามีโอกาสอยู่ได้นานร่วม30-40ปี ในอนาคตข้างหน้ายาต้านพัฒนาดีๆๆ ชีวิตก้ออยู่ยืดยาวจนครบอายุไข(แก่ตาย) .... ใครเป็นโรคไต เบาหวาน ยังใช้ชีวิตลำบากกว่าคนมีเชื้อเอดส์อีก เพราะมีข้อจำกัดเรื่องการกิน การอยู่มากๆๆ  .... ที่เราเห็นสภาพผู้ป่วยอาการหนักๆๆ ที่วัดพระบาทน้ำพุนั้น พวกคนป่วยเหล่านั้นมักรู้ตัวว่าเป็นเอดส์ตอนเข้าสู่ระยะสุดท้ายแล้วทั้งนั้น หรือรู้ตัวว่าเป็นแล้วไม่ดูแลรักษาตัวเองให้ดี ไปรับเชื้อเพิ่ม ทำให้ต้องมีสภาพดังที่เห็น ยิ่งระยะสุดท้าย ยิ่งรักษายากมากๆๆ

++++ส่วน เรื่องการประชาสัมพันธ์ในรับยาต้านไวรัสเอดส์แบบฉุกเฉิน นั้นไม่แพร่หลาย เพราะทางผู้ใหญ่เกี่ยวด้านโรคเอดส์ เค้าขัดแย้งกัน ฝ่ายหนึ่งอยากให้เผยแพร่เพราะจะได้ช่วยเหลือและป้องกันได้ทัน ลดจำนวนคนติดเชื้อเอดส์ แต่...อีกฝ่ายหนึ่งไม่อยากให้เผยแพร่ เพราะเกรงว่าคนไทยจะไม่กลัวเอดส์ และจะไม่การป้องกันเมื่อมีเพศสัมพันธ์ เพราะจะคิดว่าหลังร่วมก้อมียาต้านกินป้องกันได้ สำหรับผมคิดว่าน่าจะประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ให้ปชช.ให้รู้ ดีกว่า... ไม่ลองนึกถึงผู้หญิงที่โดนข่มขืนแล้วไม่กล้าแจ้งความ หรือกล้าบอกเรื่องนี้กับใครบ้างหรือ หากเธอมีความรู้เรื่องกินยาต้าน ก้อน่าช่วยให้ป้องกันไม่ให้ติดเอดส์จากการข่มขืนได้ไม่น้อย

ในวันที่ 1 ธค.นี้ เป้นวันเอดส์โลก ขอให้เพื่อนสนิทของผมที่ติดเชื้อ HIV และผู้ติดเอดส์ทั่วโลก จงมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง และมีจิตใจที่เข้มแข็งในต่อสู้กับโรคนี้ จงอย่าถ้อ เพราะยังโรคอื่นที่น่ากลัวและทุกข์ทรมานในการใช้ชีวิตประจำวัน มากกว่านี้อีก(ส่วนตัวผมเอง ผมกลัวโรคไต มากสุด) แล้วคนที่ไม่ติดเชื้อก้อขอให้อย่าได้รังเกียจ โปรดให้ความเมตตา ช่วยเหลือให้กำลังใจต่อผู้ป่วยด้วย

****ข้อความที่ผมโพสต์ให้ข้อมูลไปนี้ อาจเปลี่ยนแปลงไปตามความก้าวหน้าของตัวยา และการรักษา ....เราควรปฎิบัติและกินยาตามแพทย์สั่งด้วยคับ****

หากมีปัญหาเรื่องเอดส์ โทร.02-253-2666

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 04:05:53 AM โดย numyst »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
 -0021 ขอบคุณข้อมูลดีๆ ที่คุณอัฐนำมาฝากกันครับ
เป็นกำลังใจให้เพื่อนสนิทคุณอัฐ และผู้ติดเชื้อทุกคนครับ
ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง จิตใจที่เข้มแข็งพร้อมที่จะต่อสู้กับโรคนี้กันทุกคนครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ข้อมูลเยี่ยมมากครับ 023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ขอบคุณมากครับพี่อัฐ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• ถูกใจ: +0/-0
ขอคุณครับ...ผมขออนุญาตเอาข้อความไปโพทที่ web อื่นด้วยนะครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
ขอคุณครับ...ผมขออนุญาตเอาข้อความไปโพทที่ web อื่นด้วยนะครับ

ได้เลยคับ.... มันเป็นข้อมูลที่ผมเขียนเองจากที่ได้ข้อมูลที่คลีนีกนิรนาม และผู้รู้ ตามเวปต่างๆ ..... หาคนรู้ข้อมูลเรื่องนี้น้อยมากๆๆ มีแต่หมอเป็นส่วนมากเพราะหมอจะกินยาต้านนี้หลังผ่าตัดให้ผู้ป่วยเอดส์พลาด มีดผ่าตัดโดนมือ... นี่ล่ะทางรอดของหมอผ่าตัด ....เสียดาย น่าจะมีการประชาสัมพันธ์เรื่องนี้อย่างจริงจัง กลัวคนไทยจะมั่วเซ็กส์แบบไม่ป้องกันเยอะไปได้ ชีวิตใคร ใครก้อรัก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2011, 12:57:57 AM โดย numyst »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
ข้อมูลและสาระ -11 -0029

ออฟไลน์ blueprint

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ขอบคุณครับสำหรับข้ิมูลดีๆ -23

ผมโพสต์กระทู้นี้ไปที่เวปอื่น กะเวปนี้ ประมาณร่วม2-3ปี. ก่อน...
แต่หน่วยงานเพิ่งมาประชาสัมพันธ์ แถมยังบอกว่าหากใครรับเชื้อมา2สัปดาห์ กินยาต้านติดกัน5ปี หายสนิท....
ผมขอแนะนำ...หากรับคิดว่าเราเสี่ยงได้เชื้อแล้วให้รีบกินยาต้านให้เร็วสุดได้ยิ่งดี ไม่เกิน 72ชม.ดีที่สุด...
หากเกินกว่านั้น เปอร์เซ็นต์หายน้อยมาก...
บางคนก้อ หาย....
บางคนก้อไม่หาย....
ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน ....

ไม่หายก้อไม่เป็นไร รักษาตัวดีๆไม่รับเชื้อเพิ่ม "ดื่มเหล้าน้อยลง ดื่มในปริมาณพอดีๆๆ" อยู่ได้อีก40-50ปี สบายๆๆ
โรคไต น่ากลัวกว่าเยอะคับ กินอะไร และใช้ชีวิตลำบากมากๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 09:16:48 PM โดย numm-aut »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ช่ายเลยครับ สุขภาพกายต้องมาก่อนเรื่องอื่นเลยครับ ไม่ไหวก็อย่าฝืน
เหล้าเปิดแล้วดื่มไม่หมดอย่าซีเรียสครับ ปล่อยไว้ก่อนก็ได้ค่อยมาดื่มทีหลังให้ร่างกายฟื้นก่อนดีที่สุดครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย