เมษายน 20, 2024, 04:21:33 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Irish Whiskey Father of all Whiskey  (อ่าน 17921 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: Irish Whiskey Father of all Whiskey
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 03:16:19 PM »

ตัวเริ่มต้นตัวนี้ก็ไม่แรงมากนะครับ คิดเป็นเงินบ้านเราก็ราวๆ 13xx.- ถ้าหาได้จาก Duty free ก็น่าจะเบากว่านี้อีกหน่อยครับ
ขวด+กล่องสวยเชียวครับ น่าหามาประดับรั้วบ้านเสียจริงๆ มีโอกาสไปท่าขี้เหล็กคราวหน้าต้องค่อยๆ เดินเมียงมองช้าๆ ดีกว่าครับ
ครั้งก่อนก็รู้สึกว่าจะใจร้อนไปหน่อย แบบว่าเห็นแล้วตามันลายอ่ะครับ  :งง:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
Re: Irish Whiskey Father of all Whiskey
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:32:29 PM »
เห็นแว้วน้ำลายไหลเลยครับพี่เก่งฯ  -07 -07
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 08:25:51 AM »
เห็นแว้วน้ำลายไหลเลยครับพี่เก่งฯ  -07 -07

เบนครับ...จัดมาหน่อยสิครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ ben urban

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:17:00 PM »

เบนครับ...จัดมาหน่อยสิครับ

ได้เลยครับท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) เดียวน้องจัดให้งามๆแจ่มๆว่าแต่ว่า..ต้องขอเวลาหาลายแทงก่อนครับผม  :laugh2:
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:27:49 AM »
อย่างที่กล่าวข้างต้น RUSHMILLS เป็นโรงกลั่นเหล้าที่ถูกกฎหมายที่เก่าแก่ที่สุดในโลก
คือมีใบกลั่นเหล้าตั้งแต่ปี ค.ศ. ๑๖๐๘ นะครับ ก่อนที่ผมจะบอกว่าทำไมต้องดื่ม Bushmills
ก่อนดื่มเหล้าไอริสย์ชนิดอื่นเรามาดูกันว่าเขามีกระบวนการผลิตเหล้าอย่าไรคับ

Bushmills ใช้ข้าวบาเร้ย์ที่ปลูกโดยเฉพาะประเทศไอย์แลนย์เท่านั้น หลังจากที่หมักข้าวบาเรย์เป็นข้าวหมัก
(Malt) แล้วไม่นำไปรมควัน(smoke) ต่อแต่อย่างใด ทำให้ได้รสชาติที่เป็นธรรมชาติตั้งแต่ต้นจนจบก่อน
หลังจากนั้นนำจะนำไปกลั่นต่ออีก๓ครั้ง เหล้าหลังจากกลั่นครั้งที่สามความหนาแน่นของแอลกอร์ฮอย์จะสูงถึง
๘๐% ทำให้ต้องตัดด้วยนำ้ถึง๖๓% ก่อนที่จะบรรจุลงถังเหล้าเชอรี่ ถังเหล้าPort ถังเหล้าเบอร์เบินย์

อ่านมาขนาดนี้ท่านสหายรำ่สุราคงเริ่มเข้าบ้างแล้วใช่ใหมว่าทำไมต้องเริ่มดื่ม Bushmills ก่อน....
ขอสรุปดังนี้ครับ

ขอบคุณครับ  -0023
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:49:04 AM »
เอาง่ายอย่างนี้ครับ
Bushmills เป็นวิสกี้ที่ไม่รมควันมอลย์(Malt) ถ้าเราอยากรู้ว่ามอลย์
ที่รมควันเป็นอย่างไรก็ลองซื้อวิสกี้ที่รมควันอย่าง CONNEMARA
หรือ สก็อตวสกี้อย่าง Highland Park รมควันมอลย์ก่อนที่จะนำไปกลั่น
ทำให้เราเปรีบเทียบได้ว่ารมควันเป็นอย่างไร ไม่รมควันรสชาติอย่างไร
อะไรทำนองนี้ละครับ....
ลองและเรียนแล้วครับ เมื่อคืน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  -0023
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:16:01 AM »
once upon a time > Irish Coffee   :smile3:

-0014

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:02:06 PM »
Bushmills เป็นวิสกี้ที่ไม่รมควันมอลย์(Malt) ถ้าเราอยากรู้ว่ามอลย์
ที่รมควันเป็นอย่างไรก็ลองซื้อวิสกี้ที่รมควันอย่าง CONNEMARA
หรือ สก็อตวสกี้อย่าง Highland Park รมควันมอลย์ก่อนที่จะนำไปกลั่น
ทำให้เราเปรีบเทียบได้ว่ารมควันเป็นอย่างไร ไม่รมควันรสชาติอย่างไร
ลองและเรียนแล้วครับ เมื่อคืน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  -0023

รสชาติเป็นอย่างไรบ้างครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 05:52:41 PM »

รสชาติเป็นอย่างไรบ้างครับ

หลายรส หลายอารมณ์ครับท่านอาจารย์
เฉพาะ3แก้ว ผมพอจะจดจำและแยกแยะออก

1)แก้วแรก Bushmills 10 / 50ml ดื่มและจิบแบบneat ค่อยๆประคองด้วยน้ำเย็นๆ
ความรู้สึกเหมือน นั่งในร้านกาแฟริมสวนผลไม้ชายป่าและเขา ที่ว่านั่งเพราะว่าความรู้สึกมันนิ่ง
รับรู้ได้ถึงความสงบ นิ่มนวล รสชาติออกเด่นวานิลลาและช็อคโกแลต ผสมผลไม้แห้งๆและน้ำผึ้งอ่อนๆ
ได้กลิ่นกาแฟ ครีมคาลาเมล และถั่วอัลมอนด์ผสมๆกันมา แบบจางๆเรื่อยๆ
ไม่มีกลิ่นควัน แต่ก็มีบ้างที่รับรู้ได้ คล้ายๆกลิ่นเผาท๊อฟฟี่ แต่เล็กน้อยมาก ผสมปนกันไปกับกลิ่นเนื้อไม้ที่ค่อนข้างเด่น

2)แก้วที่สอง Laphroaig 10 / 50ml ดื่มและจิบแบบneat และประคบประคองด้วยน้ำเย็นๆเช่นกัน
ความรู้สึกคนละโลกเลยครับ เหมือนโผล่จากชายป่าและเขามาเจอชายหาดโคลน และป่าชายเลนแถวๆบ้านแหลมเลยครับ
จิบแรก รับรู้ได้ถึงกลิ่นควัน คล้ายๆควันเกลือทะเลที่คุ้นเคย และกลิ่นดินกลิ่นโคลนทะเล สาหร่ายและหญ้า
ตามมาด้วยกลิ่นพลาสเตอร์ยา กลิ่นไอโอดีน และกลิ่นไม้บ้างเล็กน้อย หลากหลายกลิ่นดีครับ

3)แก้วที่สาม Bushmills 10 / 25ml ผสม Laphroaig 10 / 25ml อยากรู้ อยากลองครับ ไม่มีอะไร
ผสมกันแล้ว รับรู้ได้เหมือนกับว่ากลิ่นAlมันแรงขึ้น แต่ไม่มาก แค่พอรู้สึก
อย่างอื่นก็ผสมปนเปกันไป แต่ออกจะเด่นนำไปตามทางของ Laphroaig 10

หมายเหตุ : เครื่องเคียงประกอบด้วยshortbread ถั่ว ปลากระพงและปลาหมึกแห้งทุบจากชะอำ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 01:58:03 PM »
กลิ่นพลาสเตอร์ยา....................ชัดเจนและเห็นด้วยครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water