มีนาคม 29, 2024, 06:36:39 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Chivas Regal 18 Yo ความหอมนุ่มที่ชวนลอง  (อ่าน 33285 ครั้ง)

ออฟไลน์ tootoo

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
Re: Chivas Regal 18 Yo ความหอมนุ่มที่ชวนลอง
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 07:42:57 PM »

ส่วนตัวเอง ขณะนี้ ยังชอบเบอบอลสุดๆ แต่เบอร์บอล อายุเยอะ หายากมาก สงสัยหากจะเปิดเบอร์บอลจริงๆ ต้องอาศัยตัวคูณ อิๆๆ เช่น หากเป็นอายุสี่ปี ก็เปิดทีเดียว 4ขวดครึ่ง....

ผมว่าเบอร์บอน ต้องทานไม่เก่ามาก(หมายถึงเก่าเก็บนะคับ) เพราะมันติดหวานเก้บนานมันจะกลายเป้นไม้
ยิ่งเบอร์บอนมีกลิ่นโอ้คเผาชัดอยู่แล้ว ไม่อยากจะคิด หลังเจอเดวาห์เก่าเก็บเข้าไป ยังเข็ดอยู่
มี จิมบีม ห้าปีขวดหนึ่งคว้อต(เกือบลิตร)เก่าเก็บน่าจะประมาณสามสิบปีอยู่ขวด  ไม่กล้าเสี่ยงเปิดเลย
แถมดูในเวป เก่าๆราคาแพงเอาเรื่อง เลยยังเก้บไว้นั่งมองอยู่

ผมว่าเบอร์บอนนี่ เก่าเก้บสักสิบปีน่าจะกำลังอร่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 07:49:39 PM โดย tootoo »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: Chivas Regal 18 Yo ความหอมนุ่มที่ชวนลอง
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:37:10 AM »
ขอบคุณที่นำความคิดเห็นมาแลกเปลี่ยนกันครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:58:02 AM »
ขออนุญาติลงเทสโน้ตต่อเลยนะคับ

วันนี้พ่อแกนึกครึ้มเลยชวนจิบเหล้า
แต่ไม่เอาเก่าๆนะ สงสัยยังเข็ดจากเดวาห์ เก่าเก็บ
แกชอบชีวาส ในบ้านมีแต่ตัวนี้เลยเปิดจิบเป้นเพื่อนแกหน่อย -0011

กลิ่นโอ้คใหม่หอมนวลปนวานิลลา แซมด้วยผลไม้ ดอกไม้นิดๆ สดชื่นดี
ในปากออกน้ำผึ้งนวลบางติดสไปซ์เล็กๆ บอดี้กลางๆยังไม่กลมระดับเคี้ยวได้ เผ็ดเล็กน้อย ผลไม้น้อยกว่าที่คิด
จบอมขมปลายๆ ออกไปทางแห้ง ทิ้งกลิ่นโอ้คหอมอมควันหน่อยๆไว้โพรงปาก อวลสวยดี ยาวปานกลาง

แบบออนเดอะร้อค กลิ่นสดขึ้น แต่ในปากก็ขมขึ้นเช่นกัน ไม่ผ่านคับ

แบบผสม พริ้วดี สุขุมนุ่มลึกคับ เหมาะสำหรับดื่มหน้าบาร์ ของเลาจ์โรงแรมหรู เพลงเบาๆนั่งมองสาวๆ -0027

เหล้าใหม่ มีซ่าบ้างเป็นธรรมดาเพราะผลไม้ยังเยอะอยู่ บาลานซ์ยังไม่ถึงจุด
ได้มาจากเวป ราคาพันเจ้ดถือดีว่าสมราคา ถ้าเป็นราคาแบบแสตมป์นี่ไม่แนะนำเลย
แต่จากคาแรกเตอร์ที่แสดงออก ผลไม้ที่สดมากแต่ยังไม่ออกหวาน
ผมเชื่อว่าตัวนี้พอเก่าๆจะดีมาก  ริช สมูท แอนเทสตี้ แน่นอน
 -30

รีวิวเยี่ยมเลยครับ

รู้สึกท่านพี่จะชอบเหล้านุ่ม smoot นะครับ -0053
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 12:53:17 PM »

ส่วนตัวเอง ขณะนี้ ยังชอบเบอบอลสุดๆ แต่เบอร์บอล อายุเยอะ หายากมาก สงสัยหากจะเปิดเบอร์บอลจริงๆ ต้องอาศัยตัวคูณ อิๆๆ เช่น หากเป็นอายุสี่ปี ก็เปิดทีเดียว 4ขวดครึ่ง....

ผมว่าเบอร์บอน ต้องทานไม่เก่ามาก(หมายถึงเก่าเก็บนะคับ) เพราะมันติดหวานเก้บนานมันจะกลายเป้นไม้
ยิ่งเบอร์บอนมีกลิ่นโอ้คเผาชัดอยู่แล้ว ไม่อยากจะคิด หลังเจอเดวาห์เก่าเก็บเข้าไป ยังเข็ดอยู่
มี จิมบีม ห้าปีขวดหนึ่งคว้อต(เกือบลิตร)เก่าเก็บน่าจะประมาณสามสิบปีอยู่ขวด  ไม่กล้าเสี่ยงเปิดเลย
แถมดูในเวป เก่าๆราคาแพงเอาเรื่อง เลยยังเก้บไว้นั่งมองอยู่

ผมว่าเบอร์บอนนี่ เก่าเก้บสักสิบปีน่าจะกำลังอร่อย
ขอบคุณครับ เท่าที่ได้ชิมมา อายุเยอะยังไม่เจอครับ เลย บอกไม่ถูก มากสุดก็แค่12ปี ชอบน้อยกว่าตัว 6ปี8ปีเสียอีกครับ  bourbon ยิ่งเก่ากลิ่นมันหนักแบบทึบๆจริงครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 03:01:38 PM »
เมื่อก่อนสายไวน์คับ แต่ไวน์ดีๆมันแพงไปคับ แถมมันเปิดมาจิบสักแก้วแล้วเก็บไม่ได้เหมือนเหล้าคับ
พอย้ายกลับมาบ้านนอกหาไวน์ดื่มยาก เลยหาดื่มเหล้าเก่าๆคับ มันฟีลใกล้เคียงกับไวน์
  :shoot:

โดยความเชื่อส่วนตัว.....วิสกี้มีส่วนคล้ายกับไวน์
คือวิสกี้พวกเกรดดีบ่มสิบปีขึ้นไป ตอนออกใหม่ๆนี่มันจะยังสดอยู่ แอล ก้ยังผ่าว
สมดุลย์ในเนื้อน้ำมันจะยังไม่ค่อยลงตัว พอเก้บจนแอลระเหยไปบ้างมันจะกลมกล่อม แต่ก้เดาไม่ถุกว่าตัวไหนต้องกี่ปี
แต่ก็เชื่อว่าทุกตัวมีระยะที่ดีที่สุดของมันอยู่(ดีที่สุด ตามแนวที่ผมชอบนะคับ คือแนวบาลานซ์)

ที่เชื่ออย่างนี้เพราะเคยดื่มพวกเอ็กโอ(ขออนุญาติข้ามไปเทียบกับเอ็กโอ นะคับ) ทั้งตัวธรรมดาเก่าๆและตัวแพงสมัยก้วนไวน์เอามาให้ดื่มบ่อยๆ
พวกริชาร์ด หรือหลุยส์สิบสาม พวกนี้บ่มนาน บาล้านซ์จึงเทพมาก

ผมจึงเชื่อว่า ทั้งวิสกี้ คอนยัค ไวน์  ถ้าเป็นตัวเกรดดีหน่อยเก่าๆอาจมีวันที่บาล้านซ์มาใกล้เคียงกับของแพง
แต่สิ่งที่มันจะไม่มีวันเทียบได้คือ ความซับซ้อนกับอาฟเตอร์เทสต์ ซึ่งสองอย่างหลังนี่มันมาจากวิธีผลิตและส่วนประกอบที่นำมาใช้

ผมเลยชอบดื่มเก่าๆคับ ตามหาช่วงเวลานั้น ตามความเชื่อ -10

ลองหา เร้ดเก่าเก้บสัก15-20ปีเปิดเทียบกับแบล้คใหม่ดูคับ  ดื่มแบบเน็ทนี่ความเคลิ้มต่างกันมาก -30

เป้นความรุ้สึกส่วนตัว ใช้เพื่อแลกเปลี่ยนกันเท่านั้นนะคับ ผิดถูกไม่ยืนยัน 5555
พิมพ์ยาวไปหน่อย ใช้เวลาเกือบชั่วโมง

-0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 03:32:21 PM โดย tootoo »

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 04:41:22 PM »
ไม่ยาวไปครับ อ่านแล้วเพลินดีครับ -30

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:28:13 PM »
ใช่ครับอ่านเพลินดีครับ แลกเปลี่ยนความเห็นกันแบบนี้เยี่ยมเลยครับ
ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ tootoo ครับอย่างตัว Dewar's 12 รุ่นฉลากเก่ากับฉลากใหม่นี่ก็เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเช่นกันครับ
ตัวฉลากเก่าผมก็ว่ามันมีรสชาตินุ่มนวลกว่าตัวฉลากใหม่อยู่เช่นกันครับ
การเก็บต่อทำให้น้องแอลบางลงจนดื่มง่ายขึ้น อันนี้ผมว่ามีส่วนอยู่พอควรครับ -0027
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:11:35 AM »
อืม.....ทำไมมันสวนทางกันน๊ะ เหล้าเก่าๆ เสาะหากันจัง ที...ม.เก่า............

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:27:46 AM »
อืม.....ทำไมมันสวนทางกันน๊ะ เหล้าเก่าๆ เสาะหากันจัง ที...ม.เก่า............
อุ่ย... -0062

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:01:21 AM »

เหล้าเก่าผมคิดว่าถ้าเก็บรักษาดี คือ มืด ความชื่นได้ อุณหภูมิคงที่ ฝาสภาพดี รสชาติเหล้าก็เปลี่ยนช้าลงครับ แต่ 4 หลักที่ผมกล่าวมามันคุมยากมากครับยิ่งเมืองไทยเป็นเมืองร้อนยิ่งไม่ต้องพูดถึง
การจะตอบว่ารุ่นนี้ต้องเก็บ 10ปี รุ่นนั้น 30ปี หากเก็บคนละที่การดูแลต่างกันรสชาติก็ต่างกันครับ แต่หากเก็บดีรู้จักธรรมชาติของเหล้าขวดนั้นในอนาคตเราอาจจะมี Bottle aged ก็ได้ครับ

การชื่นชอบเหล้าที่กลิ่นแอลกอฮอล์หลบๆ ไปบ้างแล้วเป็นเรื่องธรรมดาครับเพราะรสนิยมของเราไม่เหมือนกันเราดื่มอะไรแล้วมีความสุขนั่นแหละครับดีที่สุด

ปล.ผมเคยได้ดื่มเหล้าจากโรงกลั่นหนึ่งชื่อ Royal Brackla โรงกลั่นนี้ชื่อไม่เคยอยู่ในหัวสมองผมเลยครับ เพราะเหล้า 99%ที่ผลิตได้จะถูกเอาไปทำ Blend Whisky ซะหมด ส่วน 1% ถูกบรรจุขายเป็น Single Malt Whisky ก็ไม่ได้ขายดีมากมาย แต่ก็มีถังที่เรียกว่า Jackpot แตกถูก 3ตัวบนที่รสชาติดีเหลือเชื่อเรียกได้เลยครับขนาดเหล้ากลั่นมาจากถังเดียวกัน ถังบ่มชนิดเดียวกัน ที่เก็บก็ที่เดียวกัน แต่ถังนี้โดดเด่นรสชาติฝาเหล่าฝาก่อ ด้วยอายุบ่มเพียง 9 ปีแต่รสชาติสดใหม่ หวานฉ่ำ ความหอมออกหูออกตา แม้จะมีความเผ็ดติดมาบ้างตามอายุ แต่บอร์ดี้บึกบึน ราคาขวดเดียวก็หลักหมื่น ซึ่งที่มาของรสชาติที่แตกต่างกับพี่น้องเค้าอาจจะเป็นเพราะไม้ที่ทำถังนั้นชิ้นหนึ่งอาจจะบางกว่าชาวบ้าน ตำแหน่งที่วางถังอาจจะผิดองศาผิดตำแหน่ง ดังนั้นเหล้าจะอาจต้องอาศัยความบังเอิญด้วยครับ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:16:40 AM »
แต่พักหลังๆผมกลับชอบเหล้าหนุ่ม ยิ่งแบบไม่บอกอายุนี่ยิ่งน่าลอง มันได้ฟิลแบบว่าร้อนแรง รูป รส กลิ่น มาแบบเต็มๆไม่อ้อมค้อม (สงสัยผมเคยผิดหวังกับกวาง19,21มาก่อน)
ซึ่งบางทีผมต้องรินใส่แก้วแล้วทิ้งไว้พักใหญ่ๆหรือไม่ก็หยดน้ำลงไปซักนิดนึงครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 10:08:34 PM »
เด๋วลองดูมั่งคับ สะดวกกว่าหาเหล้าเก่ามาเปิดเยอะเลย -0027

ออฟไลน์ เคดีเอน

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 09:58:49 AM »
ตัวนี้ผมเคยลองทานมา 3-4 ครั้ง  ผมชอบชีวาสอย่าหนึ่งตรงมันหอมหวานๆลื่นๆ
จิบเพียวไม่บาดคอ ตัว 18 ปีนี่ทานเยอะ ไม่ค่อยเมาเท่าไหร่ แอบแปลก
แตต่ชอบกล่องสวยดีครับ 

ส่วนตัวชอบผสมน้ำนิดๆๆ  อร่อ  อิอิ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 04:42:09 PM »
ตัวนี้น่าจะมีส่วนผสมของ Malt ค่อนข้างเยอะดื่มลื่นดีครับ เห็นด้วยเลยครับ