มีนาคม 29, 2024, 01:23:20 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าบ้านคุณ Otrue ในรั้วบ้านผม  (อ่าน 8262 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
ตามรอยเหล้าบ้านคุณ Otrue ในรั้วบ้านผม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:43:38 PM »
เมื่อวันเสาร์ที่ 29 ต.ค.ที่ผ่านมา คุณตือส่งเหล้าขวดเล็กมาให้ผมลอง 3 ขวด (จากซ้ายไปขวา) คือ
1. Old Pulteney 12 Years Old ในแก้ว PARADOX
2. Hignland Park 1998 ในแก้วฐานเหลี่ยมๆ และ
3. Bowmore 15 Years Old Mariner ในแก้วทรงสูง
ผมตั้งไว้ร่วมครึ่งเดือน เมื่อคืนวันที่ 16 พ.ย.จึงได้มีโอกาสเปิดลองครับ :smile1: :smile1: :smile1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:50:00 PM โดย Weerakorn_K »

Re: ตามรอยเหล้าบ้านคุณ Otrue ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:49:30 PM »
...มาลองเหล้าบ้านคุณตือกันหน่อยดีกว่าว่ารสชาติเป็นอย่างไรกันบ้าง -30 -0074

เริ่มกันที่สีกันก่อน…Old Pulteney 12 Years Old สีออกทองใสๆ ส่วน Hignland Park 1998 สีทองเข้มออกแดงนิดๆ
และ Bowmore 15 Years Old Mariner มีสีเหลืองเข้มครับ

ต่อด้วยขาเหล้า…ลองแกว่งแก้วดูขาเหล้าสักหน่อย…Old Pulteney ขายาวกลางๆ ไหลเร็วกลางๆ Hignland Park 1998 ขายาวกลางๆ แต่ไหลช้ากว่า Old Pulteney ครับ ปิดท้ายด้วย Bowmore 15 Years Old Mariner ขาเล็กยาว ไหลเร็ว

กลิ่น…Old Pulteney กลิ่น Alc. ค่อนข้างแรงขอเติมน้ำดับกลิ่น Alc.ซักนิดครับ ลองดมกลิ่นดูใหม่ ได้กลิ่นผลไม้ ออกแนวหวานอมเปรี้ยว ส่วน Hignland Park 1998 มีกลิ่นควันนำมา ตามมาด้วยกลิ่น oak และกลิ่นเปรี้ยวๆ เช่นกัน และ Bowmore 15 Years Old มีกลิ่นควันเข้ม ตามด้วยกลิ่นเปรี้ยวๆ ชัดเจนน่าจะเป็นกลิ่นมะนาว

รสชาติ/After taste…Old Pulteney รสหวานนำ เค็มปะแล่มๆ เหมือนเกลือตามมา / After taste…เค็มในปากเหมือนกินน้ำเกลือ
ลองชิม Hignland Park 1998 ดูบ้าง มีรสเค็มนำ หวานตาม และเผ็ดเล็กน้อยปิดท้าย / After taste…หวานค้างในปาก มีกลิ่นควันตีขึ้นจมูกเล็กน้อย
สุดท้าย Bowmore 15 Years Old Mariner รสชาติหวานนิดๆ  ตามมาด้วยรสเค็ม เปรี้ยวมะนาว เผ็ดปิดท้าย ได้กลิ่นควันชัดเจน / After taste…หวาน เค็ม :งง:  :งง: :งง:

Re: ตามรอยเหล้าบ้านคุณ Otrue ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:54:08 PM »
สรุป...
...เหล้าทั้ง 3 ตัวที่คุณตือส่งมาให้ผมลองเป็นเหล้าที่มีรสเค็ม ผมคิดว่า Old Pulteney  รสชาติดูจะละเมียดละไมที่สุด
Hignland Park 1998 จะเด่นที่มีรสเค็ม และกลิ่นควันชัดเจน ส่วน Bowmore 15 Years Old Mariner น่าแปลกที่กลิ่นเปรี้ยว
คล้ายมะนาว ให้ความสดชื่น และกลิ่นควันที่มากกว่า Old Pulteney และ Hignland Park 1998

...ทั้ง 3 ตัวเป็นเหล้าที่มีกลิ่น และรสชาติชัดเจน กลิ่นและรสชาติมาตรงๆ ไม่ต้องจินตนาการมากเหมือน Suntory Royal 12 Years Old ผมดมกลิ่นแล้วจินตนาการไม่ออกจริงๆ กลิ่น Suntory Royal ออกแนวแห้งๆ อธิบายไม่ถูก แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเหล้ารสออกเค็มและมีควัน ถ้าให้ผมเลือกสามตัวนี้เพียงตัวเดียวผมเลือก Old Pulteney  ครับ ถ้ามาแนวมีควันผมชอบ JW Black ผสมน้ำ และน้ำแข็งมากกว่า รสเข้มดีครับ -11

...ส่วน SM สายหนักหน่วงรุนแรงที่คุณตือชอบเช่น Glenmorangie Lasanta  ตัวนี้ผมไม่เคยดื่ม แต่ถ้ามาสายหนักหน่วงรุนแรงแบบ Lasanta ผมขอ bye ครับ :red: ผมชอบแนวหวานเย็นแบบ Glenlivet หรือ Glenfiddich มากกว่า หรือเป็น Glenmorangie Original ออกแนวหวานอมเปรี้ยวก็ OK ครับ -30 -30 -30
ขอขอบคุณคุณตือที่ส่งเหล้าบ้านคุณตือมาให้ผมลองชิมครับ -0023

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:03:37 PM »
ได้ใจความชัดเจนดีครับคุณโต -11
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:39:00 AM »
เยี่ยมมากครับคุณโต วันไหนว่างๆ เราต้องมาชิมสุราร่วมกันนะครับ -0060

Glenmorangie Lasanta ตัวนี้ผมชอบที่ดีกรีมันแรงดีครับ แม้จะไม่มีกลิ่นควันแบบเหล้าฝั่งIslayแต่ก็ได้ความรู้สึกเผ็ดร้อน จึงเป็นเหล้าที่โหดโดนใจผมครับ -0073
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:06:49 AM »
ขอขุด ...เท่าที่อ่านมา เรื่องเกี่ยวกับกลิ่นควัน...มีหลายครั้งเจอที่ยกตัวอย่าง คือ JW black แสดงว่า ไม่น่าจะใช่แนวผมแน่เลย อิๆๆ เพราะส่วนตัว ผมไม่ชอบบักจอห์นทั้งดำแดง แม้นแต่ โกล รีเสริบ แต่บักจอห์นเขียว พอใหว แปลกดี อิๆๆ อ้อ..บักจอห์นบลู ได้แต่แหงนหน้ามอง อิๆๆ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:39:38 AM »
JW black มีควันและกลิ่นอื่นๆผสมด้วยอาจจะทำให้สับสนกับกลิ่นควันครับ

เอากลิ่นควันเด่นๆ ลอง JW double black จะชัดกว่าครับ

ออฟไลน์ paiboon_chant

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:07:28 AM »
สำหรับแนวของผมชอบดื่มสลับกัน เอาแนว ส้ม วนิลา ท๊อฟฟี่ สลับกับพวกบรรดาควันทั้งหลาย จากบาง ๆ เบา ๆ ขึ้นไปหาหนัก ทำให้มี่รสชาดขึ้นเยอะครับ ผมเปิดเอาไว้เยอะเกือบหรือหรือจะกว่า 20 กว่าขวดนิด ๆ สำหับผมแพ้ทางพวกเบอร์เบิ้นครับ
อิ อิ

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:13:19 AM »
ผมไม่ถนัดแนวควันเท่าไหร่ แต่เท่าที่เคยผ่านลิ้นมาผมว่า The Black Grouse ควันเด่นสุดครับ ถูกตังค์ด้วยแต่อาจจะหายากหน่อย  :V
Bourbon Mania

ออฟไลน์ paiboon_chant

• ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:39:50 AM »
ที่ ท่าขี้เหล็กหาไม่ยาก ครั้งหลังที่ไปเจอ snow grouse ด้วยถ้าจำไม่ผิดไม่เกินพันบาทครับ
อิ อิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:56:12 AM »
มาเป็นสายกันเลย ควัน อิๆๆ

แถวบ้านผม bourbon ไม่มีตัวให้เลือกแล้วครับ น่าจะหักเหไปดูทาง SM ละทีนี้ แต่ยังไงๆ ก็ไม่ลืมคาวเกิร์ล ที่ร่าวร้อน แบบนุ่มนวลแฝงกลิ่นกรุ่น

อาจจะไปเสาะหาลองชิมสาวยุโรป หรือสาวชาวเกาะบ้าง เท่าที่เคยลิ้ม...เธอออกแนว นุ่มนวล ่ออนหวาน ละมุนละไม สดชื่น มีเสหน่อีกแบบครับ น่าติดตามทีเดียว บางตัวเธอก็แฝงความเร่าร้อน ให้เป็นที่น่าปรารถนา

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 03:00:10 PM »

แถวบ้านผม bourbon ไม่มีตัวให้เลือกแล้วครับ น่าจะหักเหไปดูทาง SM ละทีนี้ แต่ยังไงๆ ก็ไม่ลืมคาวเกิร์ล ที่ร่าวร้อน แบบนุ่มนวลแฝงกลิ่นกรุ่น

อาจจะไปเสาะหาลองชิมสาวยุโรป หรือสาวชาวเกาะบ้าง เท่าที่เคยลิ้ม...เธอออกแนว นุ่มนวล ่ออนหวาน ละมุนละไม สดชื่น มีเสหน่อีกแบบครับ น่าติดตามทีเดียว บางตัวเธอก็แฝงความเร่าร้อน ให้เป็นที่น่าปรารถนา
ช่วงนี้ผมไปทางยุโรปซะเยอะทั้งสก๊อต ไอร์แลนด์ ฝรั่งเศส เมื่อคืนหลังจากเคลีย Dewar's 12yo ที่เหลือหมด ก็เกิดคิดถึงอเมริกาที่จากมานาน คว้า Knob Creek มาตบท้าย ทันทีที่เปิดขวด กลิ่นโอ๊ค ข้าวโพด น้ำผึ้ง วานิลา และคาราเมล ที่คุ้นเคยลอยเข้าจมูก มันหอมยั่วใจซะเหลือเกิน เป็นความรู้สึกที่เหมือนได้กลับบ้านที่จากมานาน ทำให้ผมคิดว่าสำหรับผมไม่ว่าจะได้สุราแสนแพงหรือเก่าแก่แค่ไหน ยังไงๆ สุดท้ายก็ต้อง Bourbon นี่แหละถูกคอที่สุดแล้ว จากนั้นตบตูดไป 3 ช็อต นอนหลับสบายเเฮ  -30  -0025
Bourbon Mania

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:18:13 PM »

ช่วงนี้ผมไปทางยุโรปซะเยอะทั้งสก๊อต ไอร์แลนด์ ฝรั่งเศส เมื่อคืนหลังจากเคลีย Dewar's 12yo ที่เหลือหมด ก็เกิดคิดถึงอเมริกาที่จากมานาน คว้า Knob Creek มาตบท้าย ทันทีที่เปิดขวด กลิ่นโอ๊ค ข้าวโพด น้ำผึ้ง วานิลา และคาราเมล ที่คุ้นเคยลอยเข้าจมูก มันหอมยั่วใจซะเหลือเกิน เป็นความรู้สึกที่เหมือนได้กลับบ้านที่จากมานาน ทำให้ผมคิดว่าสำหรับผมไม่ว่าจะได้สุราแสนแพงหรือเก่าแก่แค่ไหน ยังไงๆ สุดท้ายก็ต้อง Bourbon นี่แหละถูกคอที่สุดแล้ว จากนั้นตบตูดไป 3 ช็อต นอนหลับสบายเเฮ  -30  -0025
มีความมั่นคงในแนวทางดีครับ เอาไป1จอก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:34:09 AM »
โกตือทำผมเสียคน เอาลากาวูลินมาให้ชิม ตอนนี้อย่างอื่นที่ผมมี กลายเป็นจืดชืดไปหมด -0029

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:59:43 AM »
โกตือทำผมเสียคน เอาลากาวูลินมาให้ชิม ตอนนี้อย่างอื่นที่ผมมี กลายเป็นจืดชืดไปหมด -0029

โดนใช่มั้ยครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:06:14 PM »

โดนใช่มั้ยครับ
ครับคุณโชค ทำให้รักแล้วจากไป หึๆๆ

แต่คนอะไร กินเหล้าแกล้มถั่วฝักยาว ไม่เคยเห็น อิๆๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 08:54:47 PM »
ยังดีพี่เข้มไม่เจอโกตือ ปิดสวิตซ์วงจรตัวเองด้วย น่ากลัวอ่ะ -0059
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:47:06 PM »
ยังดีพี่เข้มไม่เจอโกตือ ปิดสวิตซ์วงจรตัวเองด้วย น่ากลัวอ่ะ -0059

ครั้งแรกต้องรักษาฟอร์ม ครั้งต่อไปอาจมีหลับโชว์ครับ :try:

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:22:46 AM »

ครั้งแรกต้องรักษาฟอร์ม ครั้งต่อไปอาจมีหลับโชว์ครับ :try:

หลับก่อนเป็นเมียนะครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:34:01 AM »

หลับก่อนเป็นเมียนะครับ
:laugh1: :laugh1: :laugh1: อิๆ คู่นี้พฤติกรรมน่าสงสัยนะนั่น :smile10: