เมษายน 24, 2024, 03:48:26 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Remy Martin VSOP บรั่นดีนอกตัวแรกของผม  (อ่าน 15223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Remy Martin VSOP บรั่นดีนอกตัวแรกของผม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:51:28 AM »
...คืนนี้ขอนำทุกท่านมาพบกับ Remy Martin VSOP ซึ่งเป็นบรั่นดีนอกตัวแรกที่ผมได้ดื่มครับ ผมเคยดื่มบรั่นดีแค่ตัวเดียวนั่นก็คือ Regency บรั่นดีไทย
ผมหัดดื่มเหล้าโดยเริ่มดื่ม Regency ครับ ที่บ้านหัวหน้าเก่าของผมมีกล่อง Regency วางเรียงเต็มผนังบ้านครับ น่าจะเป็นร้อยขวด
จัดเป็นเหล้าที่ดื่มกินกันบ่อยที่สุดครับ แต่ที่บ้านผมไม่มีสักขวด 555
...Remy Martin Fine  Champagne Cognac VSOP ขวดนี้เป็นรุ่นเล็ก ขนาด 200 ml แอลกอฮอล์ 40% ครับ
ไปกรุงเทพฯ รอบนี้ ผมซื้อเหล้าขวดเล็กมา 4 ขวด มี JW Red JW Black JD No.7 และ Remy Martin VSOP จะได้ลองเหล้าได้หลากหลายหน่อยครับ
ถ้าซื้อขวดใหญ่มาก็คงซื้อได้แค่ JW Double Black ขวดเดียวครับ

Re: Remy Martin VSOP บรั่นดีนอกตัวแรกของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:52:23 AM »
ผมค่อยๆ รินเหล้าลงไปในแก้ว PARADOX ก่อนชิม Remy Martin VSOP ก็ดื่มน้ำเปล่าปรับสภาพในปากก่อนสักนิดครับ
สี...ทองเข้ม ออกไปทางมืด
ขา...ลองแกว่งแก้วดู ขาเล็กยาว เบา ไหลเร็วครับ
กลิ่น...ได้กลิ่นหอมองุ่นลอยมาแต่ไกล ตามมาด้วยกลิ่นน้ำตาลไหม้คล้ายๆ คาราเมล กลิ่นหอมอบอวลไปทั่วครับ
รสชาติ...รสหวานนำมา เมื่ออมเหล้าไว้ในปากรู้สึกร้อนนิดๆ แผ่ซ่านไปทั่วปาก มีกลิ่นตีขึ้นจมูก
After...เมื่อกลืนเหล้าลงคอไปรู้สึกร้อนวูบวาบในท้อง มีรสหวานติดปลายลิ้น ทิ้งความหวาน ซาบซ่า
ไว้ในปาก มีกลิ่นตีขึ้นจมูกแรงพอควร

Re: Remy Martin VSOP บรั่นดีนอกตัวแรกของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:53:36 AM »
สรุป...
Remy Martin VSOP ขวดนี้มีจุดเด่นอยู่ที่กลิ่นหอมชัดเจน รสชาติหวานนำ แต่แอบซ่อนความร้อนแรงในตัว
ผมคิดว่า Remy Martin ดื่มแบบ Neat ง่ายกว่า  Regency  ถ้าดื่ม Regency แบบ Neat ผมว่ามันแรงไปหน่อย
ต้อง on the rock หรือผสมน้ำครับ สรุปแล้วผมประทับใจ Remy Martin VSOP ขวดนี้ครับ -11

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:32:05 AM »
สงสัยผมต้องไปหามาลองบ้างแล้ว   
ขอบคุณมากครับคุณโต  รีวิวชัดเจนเข้าใจง่ายดีครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:33:43 AM »
คุณโต ขยันทำการบ้านจริงๆ เลยนะครับ รีวิวได้ชัดเจนดีครับ
อย่าเพิ่งถอดใจนะครับ ค่อยๆ ทะยอยเก็บอย่างทีผมบอกเถอะครับ
ข้างนอกยังมีเหล้าดีๆ ให้ลองอีกเยอะ ทุกอย่างมันต้องใช้เวลา โอกาส และกำลังทรัพย์
ข้อหลังนี่สำคัญสุดครับ อย่าไปมองคนอื่นมากนักครับ ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปดีกว่าครับ
ขอแค่ไม่เบียดเบียนตัวเองดีที่สุดครับ  
เหล้าไม่เคยทำร้ายหรือทำให้คนจนลงหรอกครับ
แต่เป็นใจคนมากกว่าที่ทำให้เป็นอย่างนั้น อย่างนี้ -25
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:52:40 AM »
Brandy ก็เป็นเหล้าที่ดื่มแล้วให้ความรู้สึกดีอีกแบบแตกต่างกับwhisky ผมก็ชอบดื่มนานๆ ทีก็เยี่ยมไปเลยครับ -24

ปล.เป็นกำลังใจและติดตามผลงานของคุณโตครับ อย่าลืมรีวิวเหล้าขวดจิ๋วที่ผมฝากให้นะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:08:58 PM »
Brandy ก็เป็นเหล้าที่ดื่มแล้วให้ความรู้สึกดีอีกแบบแตกต่างกับwhisky ผมก็ชอบดื่มนานๆ ทีก็เยี่ยมไปเลยครับ -24

ปล.เป็นกำลังใจและติดตามผลงานของคุณโตครับ อย่าลืมรีวิวเหล้าขวดจิ๋วที่ผมฝากให้นะครับ
ผมลองชิมเหล้าทีคุณตือส่งมาให้เรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังไม่ได้เอามาลงใน Web
ไม่รู้ลิ้นผมเพี้ยนหรือเปล่า เหล้าที่คุณตือส่งมาให้ผมมาแนวเดียวกันเลยครับ
Bowmore 15 YO Mariner ผมว่าขาดความละเมียดละไม ออกแนวดิบๆ เถื่อนๆ ไปหน่อย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 01:23:54 PM »
ผมลองชิมเหล้าทีคุณตือส่งมาให้เรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังไม่ได้เอามาลงใน Web
ไม่รู้ลิ้นผมเพี้ยนหรือเปล่า เหล้าที่คุณตือส่งมาให้ผมมาแนวเดียวกันเลยครับ
Bowmore 15 YO Mariner ผมว่าขาดความละเมียดละไม ออกแนวดิบๆ เถื่อนๆ ไปหน่อย

ไม่เพี้ยนหรอกครับ ความรู้สึกคนเราต่างกันไม่มีผิดถูกอยู่แล้วครับ ขอให้มีใจชอบเหมือนกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันก็คุยภาษาเดียวกันแล้วครับ :smile3:

Bowmore 15 YO Mariner ผมก็คิดว่ามันไม่นุ่มละมุนครับ มาตรงๆ ซึ่งๆ หน้า เป็นแนวที่ผมชอบในช่วงนี้ครับ -0053
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ