มีนาคม 28, 2024, 11:17:04 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเหล้า Sir Edward’s Blended Scotch Whisky  (อ่าน 90901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
ลองเหล้า Sir Edward’s Blended Scotch Whisky
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:36:43 PM »
...ตามที่ผมได้ไปงานแต่งงานเพื่อนที่สวนหลวง ร.9 เขตประเวศ กรุงเทพฯ เมื่อเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมา ก็ขอรีวิวเหล้าที่ได้ไปดื่มมาซักหน่อยครับ
ผมไปถึงงานประมาณ 4 โมงเย็น แต่งานเริ่ม 6 โมงเย็นครับ อยู่ว่างๆ ก็เดินดูในงาน เดินไปข้างๆอาคารที่ใช้จัดงาน กำลังเตรียมอาหาร เครื่องดื่มกันอยู่ครับ
เจอ Sir Edward’s Blended Scotch Whisky 3 ลัง สอบถามคนที่กำลังทำอาหารโต๊ะจีนอยู่ได้ความว่า เพื่อนผมที่เป็นเจ้าบ่าวหิ้วมาจากหนองคายเอามาเลี้ยงแขกในงานครับ
เท่าที่ผมดูลัง ขวดเหล้าแล้ว เข้าใจว่าเพื่อนผมหิ้วมาจากลาวครับ เพราะไม่มีแสตมป์ ผมก็งงเหมือนกัน แสตมป์ลาวก็ไม่มี เหล้า 1 ลัง มี 12 ขวด ขนาด 700 ml
Alc.43% ครับ
...Sir Edward’s ตัวนี้ พี่ pip เคยเล่าให้ฟังว่า JW Black Label ของปลอม เขาใช้ Sir Edward’s นี่แหละครับ กรอกลงในขวด JW Black แล้วนำไปขาย
เรามาลอง Sir Edward’s กันเลยครับ
สี...สีเข้มออกทองแดง
ขา...ไม่ได้แกว่งดูครับ เพราะใช้แก้วทรงสูง
กลิ่น...ถ่าน ควัน
รสชาติ…หวานไม่มากนำมา ขมตาม
With water… รสอ่อน ขม ไม่กลมกล่อม ได้กลิ่นควัน
After…รสขมค้างในลำคอสั้นๆ
สรุป... Sir Edward’s  เป็นวิสกี้กากๆ ไม่มีรสชาติอะไร หาความประทับใจไม่ได้ครับ ผมไม่รู้ว่า Sir Edward’s  ราคาเท่าไร แต่คิดว่าเต็มที่คงไม่เกิน 300-400 บาท
ถ้าราคาประมาณนี้ ผมหันไปดื่ม Benmore ดีกว่า รสชาติหวาน นุ่ม ผสมน้ำก็ OK ครับ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: ลองเหล้า Sir Edward’s Blended Scotch Whisky
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:03:54 AM »
ยกลังตกขวดละ250ครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ลองเหล้า Sir Edward’s Blended Scotch Whisky
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 08:33:16 AM »
คุณโตรีวิวได้ชัดเจนเชียวครับ แนะนำให้หา High Commissioner มาลองครับตัวนี้ถูกและดีครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 09:54:12 AM »
Sir Edward’s  ทีเมืองไทยพอหาได้ครับราคาไม่สูงมากและมีรุ่น Blend Malt ด้วยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 06:58:10 PM »
คุณโตรีวิวได้ชัดเจนเชียวครับ แนะนำให้หา High Commissioner มาลองครับตัวนี้ถูกและดีครับ
ในไทยพอมีที่จัดหาไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 07:40:11 PM »
ไม่แน่ใจครับ คุ้นๆ อยู่ว่าคุณตือเคยเจอใน กทม. นะครับ ลองสอบถามดูครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:52:47 AM »
Sir Edward’s ... ผมเคยลองแล้ว รู้สึกไม่โอเค ไม่ผ่านเลย ไม่มีรสชาด ไม่เป็นสัปรด แต่มันกลับถูกคอคนไทยหลายคน... ตัวนี้ผมเคยซื้อแสตมป์ไทยที่ร้านขายส่ง ขายอยู่ประมาณ 300.-(4-5ปีที่แล้ว) แต่ราคาล่าสุดที่ Viila ขายสุดเว่อร์ ขวดละ500กว่าบาท  ไม่สมราคาเลย ราคานี้หันไปดื่ม deware white หรือ  Ballantine's ดีกว่าเสียอีก..ส่วน High Commissioner ที่King PWR ขาย1ลิตร ราคา400.-..... ส่วนJW Black Label ของปลอม หลายแหล่งมักจะใช้เหล้ายี่ห้อKing Robert II (ดังรูป) มายัดไส้บรรจุขวดมากกว่า เพราะกลิ่น และสีคล้ายคลึงกันมาก (โดยเฉพาะที่ภาคใต้ใช้ตัวนี้ยัดไส้เยอะ)
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:01:36 AM »
ตัวKing Robert II นี่เคยมีคนเอาของหนีมาขายให้ผมครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:25:19 AM »

....หลักฐานจะๆครับ........ -0035
-0043 -0043 -0043

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:31:24 AM »
ไม่แน่ใจครับ คุ้นๆ อยู่ว่าคุณตือเคยเจอใน กทม. นะครับ ลองสอบถามดูครับ
ไม่เคยเห็นที่กทม. ครับที่เคยเห็นแบบมีแสตมป์ แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนครับ

ตัวKing Robert II นี่เคยมีคนเอาของหนีมาขายให้ผมครับ
ที่สิงคโปร์มีขายเยอะครับ ตาม 7-11 ก็มีทั้งแบบ whisky, Gin, Vodca

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:42:38 AM »
หุๆ คุณ pip ข้อมูลแน่นปึกจริงๆ เลยครับ -11

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:36:24 PM »
Sir Edward’s ... ผมเคยลองแล้ว รู้สึกไม่โอเค ไม่ผ่านเลย ไม่มีรสชาด ไม่เป็นสัปรด แต่มันกลับถูกคอคนไทยหลายคน... ตัวนี้ผมเคยซื้อแสตมป์ไทยที่ร้านขายส่ง ขายอยู่ประมาณ 300.-(4-5ปีที่แล้ว) แต่ราคาล่าสุดที่ Viila ขายสุดเว่อร์ ขวดละ500กว่าบาท  ไม่สมราคาเลย ราคานี้หันไปดื่ม deware white หรือ  Ballantine's ดีกว่าเสียอีก..

ที่ Villa มี Sir Edward’s  ขายด้วยหรือครับ ทำไมราคาแพงจัง เหล้าราคา 500 กว่าบาท ผมอยากลอง dewar white เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ alanna

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 07:13:37 PM »
King Robert II มีขายในขวดตัวเองมั่งไหมอ่ะครับ ในกทมใ -0008

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 03:25:06 PM »
เหมือนว่าจะไม่มีนะครับ

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 08:26:51 PM »
ตอนนี้ที่ห้างโลตัส มีsir edward's ขวด70ซลฺ ขายแล้ว ขวดละ550 .......ขายแพงกว่า deware white อีก ......ตั้งราคาเหมือนเป้นเหล้าชวนให้น่าลอง
มีคนมาขายลิตรละ350บาท ผมยังเมินเลย
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:43:55 PM »
เท่าที่รู้น๊ะครับ แถวบ้านผม มีบักจอห์นดำปลอมขาย ข้อมูลเชื่อถือได้

ความจริง มันก็คือ "พระราชาโรเบิีร์ต"นั่นแหละ ปลอมตัวมาโดยใส่เสื้อบักจอห์นดำ หึๆๆ -0029 -0029 -0029

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:19:06 AM »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปนั่งดื่มที่บ้านเพื่อนจัดเบียร์กันจนหมด เพื่อนยกREDมาให้ ชิมไปเฮ้ยปลอมนี่หว่ารสออกเปรี้ยว จืด เผาลิ้น กลิ่นLemon ผสมน้ำผึ้งมาเลย ไม่ได้เข้าใกล้ RED เลย เพื่อนก็บอกว่าปลอมเอามาให้ลองชิมเพิ่งได้มาจากลาว

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 11:01:13 AM »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปนั่งดื่มที่บ้านเพื่อนจัดเบียร์กันจนหมด เพื่อนยกREDมาให้ ชิมไปเฮ้ยปลอมนี่หว่ารสออกเปรี้ยว จืด เผาลิ้น กลิ่นLemon ผสมน้ำผึ้งมาเลย ไม่ได้เข้าใกล้ RED เลย เพื่อนก็บอกว่าปลอมเอามาให้ลองชิมเพิ่งได้มาจากลาว
ลิ้นเซียน ลิ้นเทพแบบนี้ คงยากที่จะผ่านไปได้ แต่ลิ้นธรรมดา อันนี้ ก็โดนไป สมความตั้งใจของคนปลอม เพื่อที่จะเอาของราคาถูกมาขายแพง.....

ในกรณี ที่เอาเหล้าราคาถูกมาใส่ขวดตรายี่ห้อราคาแพง โดนเข้าไป ยังพอใหว

กลัวก็แต่ใอ้สูตรที่ผสมขึ้นเอง จากอะไรที่ไม่สมควรจะกินเข้าไป นี่ซิอันตราย

โดยส่วนตัวผม หัดกินก็เหล้าเบล็น ตระกูลบักจอห์นย่างนี่แหละ แต่ข่าวเข้าหูบ่อย และพอจับสังเกตุได้ ผมเลยห่างเว้นมานานมาก จนกลายเป็นไม่ชอบไปเลย ระยะหลัง

จะเลื่อนชั้นขึ้นไปมาก ก็ลำบากกำลังทรัพย์ แต่สรุปเอา ที่บักจอห์นเขียว ยกเว้น บลูฯที่ยังมิอาจเอื้อม อิๆๆ

ปล.หลังจากกลับมาเจอควันโกตือ ยังติดต้องใจไม่หายครับ อิๆๆ

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 09:59:32 AM »
ไม่เคยเห็นที่กทม. ครับที่เคยเห็นแบบมีแสตมป์ แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนครับ

ที่สิงคโปร์มีขายเยอะครับ ตาม 7-11 ก็มีทั้งแบบ whisky, Gin, Vodca

เพื่อนผมหิ้วมาจอยกันเมื่อเย็นวานครับ บอกว่าได้มาจากสนามบินภูเก็ต ครับ  :smile1:
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 08:47:28 PM »
วันนี้ไปเดิน แผนกเหล้า วิิลล่ามาเก็ต ราชพฤกษ์ ....
เห็นเหล้า Sir Edward’s ขนาด 70ซล. ตั้งขายขวดละ 745.- -0062
ราคาแพงกว่า Ballantine finest 70ซล ...699.-
แพงกว่า Deware 620-630.-
แพงกว่า Famous Grouse 680-690.-
ผมถามว่าติดป้ายผิดหรือป่าว...
งง เหล้าตัวนี้ฮ็อตมากเลยหรือ ผมเคยดื่มแล้ว ใกล้เคียงกับ RED มาก ...ตื่นมาปวดหัวพอกัน -03