มีนาคม 29, 2024, 05:02:15 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Beer Chang Export คู่แข่งตัวใหม่ของ LEO  (อ่าน 39108 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Beer Chang Export คู่แข่งตัวใหม่ของ LEO
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:55:59 AM »
เมื่อวานตอนเที่ยงผมไปกินข้าวที่ร้านประจำของผม (คนละร้านที่ไปร่ำสุราตอนกลางคืนนะครับ) ร้านนี้เป็นร้านขายอาหารป่าครับ ผมสั่งข้าวเสร็จ เดินไปเปิดตู้เครื่องดื่มเห็นเบียร์ช้างแบบกระป๋อง ดูแปลกๆ ไม่เคยเห็นมาก่อน จึงหยิบมาดูเป็นเบียร์ช้าง Export ครับ โฆษณาบนกระป๋องว่าทำมาจาก Finest Malt 100%  Alc.5%
...
ผมถามแม่ค้าเจ้าของร้านได้ความว่าเบียร์ช้าง Export ตัวนี้เป็นเบียร์ตัวใหม่ของ Thaibev ที่ทำออกมาแข่งกับเบียร์ LEO ครับ รถขายส่งเพิ่งมาส่งของเมื่อตอนเช้านี่เองครับ ราคากระป๋องละ 30 บาท ส่วนเบียร์ LEO ผมจำราคาไม่ได้ เบียร์สิงห์ใน 7-11 ราคากระป่องละ 35 บาทครับ ผมไป Big C และ 7-11 ก็ยังไม่เห็นมีเบียร์ช้าง Export  ขายครับ
...
ผมเองก็ดื่มแต่เบียร์สิงห์กับ Heineken ครับ ส่วนเบียร์ช้างนี่ผมไม่ได้ดื่มนานแล้ว  เบียร์ LEO ผมไม่ซื้อมาดื่มครับ แต่ถ้าในวงเหล้าดื่ม LEO ผมก็ดื่มได้ไม่มีปัญหาครับ
เบียร์ช้าง Export กระป๋องนี้ มีAlc.5% ผมดูแล้ว Alc. ก็เท่ากับเบียร์สิงห์กับ Heineken ครับ น่าจะพอไหว
จึงซื้อกลับไปแช่เย็น 1 กระป๋องครับ ราวๆ 4 ทุ่มจึงเปิดลองดื่มดูครับ

Re: Beer Chang Export คู่แข่งตัวใหม่ของ LEO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:59:52 AM »
มาลองกันเลยครับ ผมรินเบียร์ช้าง Export ใส่แก้ว PARADOX เกือบเต็มแก้วครับ
สี : เหลืองเหมือนเบียร์ Lager ทั่วๆไป
ฟอง : ตอนรินเบียร์ใส่แก้ว ฟองหายไปเร็วมากครับ เท่าที่เห็นเป็นฟองเม็ดค่อนข้างใหญ่ สีขาวครับ รูปตอนที่ถ่ายได้เหลือคราบฟองลอยเต็มแก้วเลยครับ
กลิ่น : ไม่ค่อยมีกลิ่น กลิ่นเบาบางมากครับ
รสชาติ : มีรสขมนิดๆ เปรี้ยว หวานตามมา ความขมน้อยกว่าเบียร์สิงห์ที่ผมดื่มเมื่อคืนวันพุธครับ
Body : ผมค่อนข้างแปลกใจกับ Body ของเบียร์ช้าง Export พอสมควรครับ ผมลองอมเบียร์ไว้ในปาก ผมคิดว่า Body แน่นกว่าเบียร์สิงห์ครับ
หากให้เรียงลำดับ Body ของเบียร์ 3 ยี่ห้อคือ Heineken สิงห์ และเบียร์ช้าง Export ผมคิดว่าเบียร์ช้าง Export มี Body แน่นที่สุด รองลงมาคือสิงห์ และ Heineken ครับ
หากจะเทียบฺBody ของเบียร์ช้าง Export กับเบียร์นอกยี่ห้ออื่นๆ ที่ผมเคยดื่ม ผมคิดว่า Body แน่นประมาณ Foster  Australia Beer ครับ
After taste : ขมในปากเล็กน้อย

Re: Beer Chang Export คู่แข่งตัวใหม่ของ LEO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:01:42 AM »
สรุป...
ผมเองก็ไม่ได้ประทับใจเบียร์ช้าง Export เท่าไหร่ครับ อาจจะดีกว่าเบียร์ช้าง Classic ตรงที่ Alc. น้อยกว่าแค่นั้นครับ รสชาติก็ขมน้อยกว่าสิงห์
ผมเคยหยิบเบียร์ช้าง Classic มาดู ข้างกระป๋องเขียนบอกว่า Full Body Full Flavour ครับ แต่ผมไม่ได้ดื่มเบียร์ช้าง Classic นานแล้ว
จึงบอกไม่ได้ว่าเบียร์ช้าง Classic มัน Full Body Full Flavour จริงหรือเปล่าครับ สำหรับผมเบียร์ช้างเป็นเบียร์กากๆ ครับ
กินแล้วมันถีบ ปวดหัวมาก ตอนเช้าผมไปประชุม ตอนเที่ยงนั่งดื่มช้างกัน ตอนบ่ายผมขึ้นสำนักงานไม่ไหวครับ ปวดหัวตึ๊บๆ
ผมกลับไปกินสิงห์กับ Heineken เหมือนเดิมดีกว่าครับ   -11

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 10:19:44 AM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:03:55 AM »
คุณโชคเพิ่งส่งรูปมาให้ผมดูเมื่อวันสองวันก่อนนี่เองครับ คุณโตไวมากครับ -11
เสียดายที่ผมเป็นสมาชิกหลักของ Gout Club มักเบียร์ไม่ได้อ่ะครับ -0002
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:48:06 AM »
แถวที่ผมอยู่ ช้างตัวนี้ราคา42บาท(ขวดใหญ่) ข้างๆมีasahiราคา42บาทเท่ากัน(ขวดใหญ่) สรุปผมจัดอาซาฮิเข้าบ้านแทน ส่วนช้างตัวนี้จัดมาแค่กระป๋องเดียว
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:51:11 AM »

ว่าไปผมก็คิดถึงsingha gold light beerกับsingha draftเหมือนกันนะ  จำได้ว่ามันดื่มง่าย อร่อย  เมาไม่รู้ตัว
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:03:45 AM »
เห็นน้องพูดอยู่เหมือนกันหน้าตาเป็นอย่างนี้นี่เอง
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:07:08 AM »
ผมก็คิดถึงสิงห์ดร๊าฟครับ ผมว่าตัวนี้สุดๆ แล้วดื่มง่าย ไม่มีค้างด้วย :smile3:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:14:51 AM »
ผมก็คิดถึงสิงห์ดร๊าฟครับ ผมว่าตัวนี้สุดๆ แล้วดื่มง่าย ไม่มีค้างด้วย :smile3:

ทำไมเค้าถึงเลิกผลิตเน้อออ -25 -0009

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:45:08 AM »
ลองแล้วเมื่อคืนนี้

กลิ่่นบางเบาคล้ายมีกลิ่นควันซ่อนอยู่ รสชาตก็บางเบาแต่ก็เผาลิ้น จบก็ธรรมดาไม่ค่อยค้างอะไรทิ้งไว้เพียงความรู้สึกว่ามันหายไปแล้ว

ตอบได้คำเดียวว่าจืดสนิท -0041

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:22:42 PM »
ลองแล้วเมื่อคืนนี้

กลิ่่นบางเบาคล้ายมีกลิ่นควันซ่อนอยู่ รสชาตก็บางเบาแต่ก็เผาลิ้น จบก็ธรรมดาไม่ค่อยค้างอะไรทิ้งไว้เพียงความรู้สึกว่ามันหายไปแล้ว

ตอบได้คำเดียวว่าจืดสนิท -0041
  ???? อะไรจะขนาดนั้นครับ คุณตือ จืดสนิทเลยหรือครับ ผมคิดเบียร์สิงห์รสชาติขมกว่า แต่เนื้อเบียร์ช้าง Export แน่นกว่าสิงห์นะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:48:12 AM »
ผมชอบสิงห์มากกว่าครับ รสชาตขมแน่นดี ตัวนี้อาจจะละมุนกว่าแต่มันจืดอะครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:03:03 AM »
......คุณโตครับเรื่องนี้สำหรับผมคิดว่าไม่แปลกหรอกครับ.....คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ.....ผมยังชอบลีโอมากกว่าสิงห์เลยครับ.......

......แต่โดยพื้นฐาน รส และกลิ่น (แบบไม่ต้องจินตนาการเยอะว่านี่คือกลิ่นอะไร) คนเราต้องใกล้เคียงกัน....แต่จะน้อยจะมาก...และชอบหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

......ผมยังชอบ "เบยลาว" ตัว DARK ...สำหรับผมรสชาติดีมีความเป็นเบียร์ดี....แต่ราคาบ้านเราขวดเล็ก..65 บาท.....แพงมาก ซื้อที่ลาว 20 เองอะ....ตัวนี้ท่านอื่นอาจไม่ชอบก็ได้ครับ -0005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:41:40 AM โดย pip »
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:48:23 PM »
......ผมยังชอบ "เบยลาว" ตัว DARK ...สำหรับผมรสชาติดีมีความเป็นเบียร์ดี....แต่ราคาบ้านเราขวดเล็ก..65 บาท.....แพงมาก ซื้อที่ลาว 20 เองอะ....ตัวนี้ท่านอื่นอาจไม่ชอบก็ได้ครับ -0005
ผมเห็นด้วยกับพี่ pip ครับ เบียร์ลาว DARK รสชาติดีทีเดียว -11
แต่ต้องนานๆ ครั้งครับ ขวดนึง 65 บาท ทำเอาคิดหนักเหมือนกันครับ -0001

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:30:35 PM »
เบยลาว Dark เพิ่งลองไปเมื่อไม่กี่วันก่อน ผมว่ามันก็ใช้ได้เลยครับ แต่ราคาก็แบบที่คุณ pip ว่ามามันแรงไปหน่อยสำหรับบ้านเราครับ
แต่ผมกลับชอบตัว เบยลาวตัวธรรมดามากกว่า ผมว่ามันนิ่มกำลังดีครับ เมื่อก่อนผมดื่มแต่ สิงห์ดร๊าฟ ผมว่าเจ้าเบยลาว พอแทนๆ กันได้เลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 08:03:05 PM »
เมื่อคืนวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมจัดเบียร์ช้าง Export ซ้ำอีกรอบ ปรากฏว่าครั้งนี้รสชาติจืดสนิท แต่ผมคิดว่าเนื้อแน่นพอควรครับ
บอกว่าทำจาก Finest Malt 100% แต่รสชาติห่างไกลจาก Suntory Premiun Malt ลิบลับ สรุปแล้วเบียร์ช้าง Export เป็นเบียร์กากๆ จริงๆ  :red:

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:26:33 PM »
เมื่อคืนวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมจัดเบียร์ช้าง Export ซ้ำอีกรอบ ปรากฏว่าครั้งนี้รสชาติจืดสนิท แต่ผมคิดว่าเนื้อแน่นพอควรครับ
บอกว่าทำจาก Finest Malt 100% แต่รสชาติห่างไกลจาก Suntory Premiun Malt ลิบลับ สรุปแล้วเบียร์ช้าง Export เป็นเบียร์กากๆ จริงๆ  :red:

55555
     เจอใบแดงซะด้วย 

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 02:20:40 PM »
เอามาฝากครับเผื่อเพื่อนคนไหนจะลองทำดื่มดู

ออฟไลน์ Higuyguy

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 03:24:34 PM »
ไม่ชอบเบียแต่เหนกระป๋วงละน่าลอง กระป๋องสวย 555 -021