มีนาคม 28, 2024, 10:56:08 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glenmorangie Finealta  (อ่าน 3691 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Glenmorangie Finealta
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:05:31 PM »
สวัสดีครับมิตรรักนักดื่มทุกท่านหลังจากที่ห่างหายการรีวิวไปซักพัก วันนี้ขอกลับมารีวิวหน่อยนะครับทุกท่าน -0056

ตัวนี้Glenmorangie Finealtaได้มาจากแหล่งที่คุณตือชี้เป้าครับ ตอนแรกตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาglenlivet nadurraแต่ด้วยที่ว่าตัวนี้ยังคงพอหาได้ที่ญี่ปุ่นเลยตัดสินใจเอาตัวนี้มาแทนครับ     ตัวนี้บ่มในwhite oak casksกับOloroso sherry casksจากสเปนและตามที่คุณตือได้บอกไว้ว่าเป็นเรื่องน่าแปลกที่เหล้าตระกูลนี้เอาpeatมาผสมเลยคิดว่าpaetกระจายหรือไม่ก็หอมปลารมควันแน่ๆ แต่พอลองชิมแล้วความคิดผมก็เปลี่ยนไป

สี............เหลืองออกเข้มๆหน่อยแต่ยังไม่ถึงกับแดง
กลิ่น.........ออกเปรี้ยวแหลมๆตามมาด้วยกลิ่นของpaetพร้อมกับควันบางๆอโรม่าฟุ้งดีครับ(นั่งดมหากลิ่นจนแสบจมูกนิดๆ)แต่ลองเอาแก้วออกห่างๆดมแบบจางๆจะได้กลิ่นหอมแบบหวานๆ(วนิลา)
รสชาด.......เข้าปากมารู้สึกได้ว่า กลิ่นฟุ้งกระจายเต็มปาก,เนื้อเต็ม,อุ่น,spicy,เปรี้ยว,พร้อมกับความหวานตามมา
จบ...........กลืนแล้วรู้สึกได้ว่าในปากยังอุ่นๆ,เต็ม,กลิ่นยังคงตามมาได้ดีในระดับที่ดีเลยทีเดียว(ส่วนตัวล้วนๆครับ),มีความหวานค้างอยู่ในคอนิดๆ,แต่กลับไม่มีกลิ่นpeatตามมา

สรุป
ตัวนี้เค้าทำสมดุลออกมาได้ดีทีเดียวครับ อโรมาฟุ้งแบบเยอะๆตามรูปแบบของเหล้ายี่ห้อนี้แต่แอบซ่อนกลิ่นของpeatเอาไว้ผมว่ามันเป็นส่วนประกอบที่ลงตัวดีครับ
ถ้าเอาตัวลาซานต้าเทใส่แก้วแล้วหยดน้องสาหร่ายลงไปซัก2-3หยดน่าจะออกมาใกล้เคียง(อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ  -0019) ราคาต่าตัวที่ได้มานั้นถือว่าดีเลยทีเดียว ต้องขอขอบคุณProตือที่ชี้เป้าให้ครับ         
                                                                                                                                                          ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 09:36:18 PM โดย choke »
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: Glenmorangie Finealta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:43:30 PM »
ตามมาอ่านครับ รีวิวจนเห็นภาพ และอยากจัดบ้างจังเลยอ่ะ -08
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:49:00 PM »
ตามมาอ่านเหมือนกันครับ มีเปรี้ยวนำมาตามสไตล์original ตามด้วยกลิ่นควัน จบสมดุลสวยอย่างนี้เป็นเหล้าแนวที่น่าสนใจที่ผมไม่เคยลองครับ

รีวิวจัดแบบชัดเจนเห็นภาพเลยครับคุณโชค -11
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:52:27 PM »
เหล้ารสชาดหวานเหมือนภาพใน desktop หรือป่าวคับ คุณโชค -0025
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 08:16:18 AM »
เหล้ารสชาดหวานเหมือนภาพใน desktop หรือป่าวคับ คุณโชค -0025

พี่อัฐตาไวจริงๆ  -0027 -0046
5555555
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 03:51:14 PM »
อ่านละอยากหามาชิมจังครับพี่โชค -30 -0024
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ กิตติพัฒน์

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 02:12:44 PM »
สุดยอดเลยครับคุณโชค -31
รักในหลวง รักมาตุภูมิ สำคัญที่สุดรักครอบครัว