เมษายน 19, 2024, 06:47:53 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ เหล้าแปลกๆ และน่าสนใจ ของผม+++++  (อ่าน 16813 ครั้ง)

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
++++ เหล้าแปลกๆ และน่าสนใจ ของผม+++++
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 02:02:17 AM »
none

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 01:29:58 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ++++ เหล้าแปลกๆ และน่าสนใจ ของผม+++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:42:54 AM »
ขอบคุณครับคุณอัฐที่นำเรื่องราวแปลกๆ มาฝากกัน ผมเพิ่งเคยเห็นและได้ยินนี่แหละครับ -11
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: ++++ เหล้าแปลกๆ และน่าสนใจ ของผม+++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 12:48:33 PM »
แปลกจริง...... นี่เค้าเอาสิ่งที่ควายสำรอกมาใส่เหล้ากันแล้วหรือนี่
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 01:29:10 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่อัฐ -0023 -0023

ตัวนี้กินผสมน้ำแอปเปิ้ลที่ไม่ใช่แอปเปิ้ลไซเดอร์นะครับ อร่อยมากเลยครับ -30

ที่Villa มีนะครับแต่มันเป็น Grasovka Premium Zubrowka งี้อะครับ

ปล.ตัวนี้ที่ผมเคยจะแบ่งหื้ออ้ายเก่งอะครับ
I'm waited on the line of green and blue.

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 03:02:12 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่อัฐ -0023 -0023

ตัวนี้กินผสมน้ำแอปเปิ้ลที่ไม่ใช่แอปเปิ้ลไซเดอร์นะครับ อร่อยมากเลยครับ -30

ที่Villa มีนะครับแต่มันเป็น Grasovka Premium Zubrowka งี้อะครับ

ปล.ตัวนี้ที่ผมเคยจะแบ่งหื้ออ้ายเก่งอะครับ
ใช่ตัวนี้หรือป่าวคับ ไนท์ แล้วที่Villa ขายขวดเท่าไรคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 11:04:05 PM »
ใช่ครับ คิดว่าประมาณ900บาทหนะครับ เห็นเขาว่ามีแค่บางสาขาด้วยนะครับ
I'm waited on the line of green and blue.

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:20:24 AM »
ใช่ครับ คิดว่าประมาณ900บาทหนะครับ เห็นเขาว่ามีแค่บางสาขาด้วยนะครับ

900จริงหรือครับ   วิลล่าสาขาไหนครับนี่  จะรีบบึ่งรถไปซื้อมาลองเลยครับ -0011
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:33:12 AM »

ไม่เป็นไรครับไนท์ แนว Vodka อ้ายบ่ค่อยมักครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:42:19 AM »
ใครทราบแหล่งPMทีครับ อันนี้อยากได้จริง -0028
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:59:44 AM »

ถ้าได้มาผมขอกินเส้นหญ้าก่อนเลย -0005

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 03:50:25 PM »
ผมเคยซื้อที่เพลินจิตครับผม

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:44:24 AM »
ผมเคยซื้อที่เพลินจิตครับผม

ขอบคุณครับ  ใครพอเจอที่ไหนชี้เป้าด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:28:35 AM »
ตัวที่2..... ที่น่าสนใจ ของผม ตือ เหล้าเหมาไถ ( MOUTAI) จากจีน ....
พอดี อาฉ่าง หิ้วจากเมืองจีนมาให้  ตัวในภาพนี้ เป็นรุ่นที่ขายเฉพาะ DutyFree เท่านั้น บริหารจัดการขายโดย CAMUS

ประวัติของเหล้าเหมาไถ ....
เหล้าเหมาไถผลิตจากอำเภอเหมาไถแห่ง มณฑลกุ้ยโจวของจีน และได้ตั้งชื่อตามแหล่งผลิตหรือชื่อสถานที่ผลิตเหล้า

ความมีชื่อเสียงของเหล้าเหมาไถ เกิดจากกระบวนการผลิตที่ซับซ้อน โดยเหมาไถเป็นเหล้าที่ผลิตจากข้าวฟ่าง และข้าวสาลี นำมาหมักเชื้อยีสต์เป็นเวลา 8 เดือน และมีการกลั่นถึง 7 ครั้ง หลังจากนั้นจะทำการบ่มไว้ในโกดังอีก 3 ปี แล้วจึงค่อยมีการนำมาบรรจุขาย การผลิตที่ต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการผลิตเหล้าแต่ละครั้ง ทำให้ได้เหล้าในปริมาณจำกัด และเหตุนี้เองทำให้เหล้าเหมาไถมีราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ และกลายเป็นเหล้าที่มีการปลอมแปลงมากที่สุดในประเทศจีน
การที่สุราเหมาไถได้ชื่อว่าเป็นสุราประจำชาติจีนนั้น มีเหตุผลอยู่หลายประการ ซึ่งได้แก่ กรรมวิธีการผลิตแบบดั้งเดิมที่มีประวัติอันยาวนาน เทคนิคและขบวนการหมักบ่มที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว วัตถุดิบที่มีคุณภาพชั้นเยี่ยม และวัฒนธรรมการผลิตที่ลึกซึ้ง รวมถึงในทางประวัติศาสตร์แล้ว สุราเหมาไถได้แสดงบทบาทอันทรงคุณค่าในด้านการเมือง การต่างประเทศ เศรษฐกิจ และชีวิตประจำวันของชนชาติจีน นอกจากนี้ ยังตัดสินจากที่เหล้าเหมาไถได้รับความนิยมชมชอบจากผู้นำจีนมาแล้ว 3 ยุค 3 สมัย จึงถือเป็นสุราที่ได้ผ่านการทดสอบอันยาวนานในตลาดสุราจีน และความชื่นชอบในสุราเหมาไถของชาวจีนนั้น เกิดจากการที่พวกเขาได้ลิ้มลองรสชาติของสุราเหมาไถในชีวิตประจำวันของพวกเขาเอง  ด้วยประการเหล่านี้ เหล้าเหมาไถจึงเป็นเหล้าที่คู่ควรแก่คุณค่าที่สุด  มีเอกสารทางประวัติศาสตร์บันทึกไว้ว่า “เหล้าจวี๋เจี้ยง” เป็นบ่อเกิดแห่งเหล้า  และ “เหล้าจวี๋เจี้ยง” ที่ผลิตในอำเภอเหมาไถในปัจจุบัน เคยได้รับความนิยมชมชอบในรสชาติอันหอมหวนจากจักรพรรค “ฮั่นหวู่ตี้” ในยุคราว 2,000 กว่าปีก่อน และสุราเหมาไถได้รับเลือกให้เป็นสุราที่ใช้ในราชสำนักตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ปี ค.ศ. 1915     ในงานมหกรรมสินค้านานาชาติปานามา ซึ่งจัดขึ้นที่ลอสแองเจอลิส ประเทศ  สหรัฐอเมริกา เหล้าเหมาไถได้รับรางวัลเหรียญทอง และได้รับเลือกให้เป็น 1 ใน 3 ของเหล้ากลั่นที่มีชื่อเสียงที่สุดในโลก  จนกระทั่งกลายเป็นตัวแทนสินค้าจีนที่ก้าวสู่ตลาดโลกก่อนใคร

ปี ค.ศ. 1935        ในช่วงเวลาก่อนและหลังการเปิดประชุมครั้งสำคัญที่เมืองจุนอี้ของคณะปฏิรูปการปกครอง(พรรคคอมมิวนิสต์)ของจีน ซึ่งในขณะนั้นเป็นช่วงที่ประเทศจีนตกอยู่ในภาวะความวุ่นวายทางการเมือง และในช่วงเวลาดังกล่าว มีประชาชนจีนที่อาศัยอยู่ในแถบเมือง จุนอี้ ต่างนำเหล้าเหมาไถไปมอบให้กับผู้นำอาวุโสและทหารของคณะปฏิรูป(พรรคคอมมิวนิสต์) เพื่อเป็นการให้กำลังใจ ผู้นำคณะปฏิรูปซึ่งได้แก่ เหมาเจ๋อตุง โจวเอินไหล จูเต๋อ และเติ้งเสี่ยวผิง  ทุกคนต่างชื่นชอบในรสชาติของเหล้าเหมาไถ  นอกจากนี้ อดีตผู้นำจีน โจวเอินไหล เคยกล่าวไว้ว่า “ความสำเร็จของทหารคณะปฏิรูป ส่วนหนึ่งต้องยกความดีให้กับเหล้าเหมาไถ”

ปี ค.ศ. 1949       หนึ่งคืนก่อนพิธีเปิดประเทศที่ยิ่งใหญ่ อดีตผู้นำจีน โจวเอินไหล ได้เรียกประชุมและตกลงเลือกเหล้าเหมาไถเป็นเหล้าที่ใช้ดื่มฉลองในงานพิธีเปิดประเทศ และใช้เป็นเหล้าที่ใช้ในการเลี้ยงรับรองแขกคนสำคัญ ในงานเฉลิมฉลองวันชาติจีน นอกจากนี้ ไม่ว่าจะเป็นการเจรจาระหว่างประเทศที่นครเจนีวา  การเจรจาระหว่างจีนกับสหรัฐฯ  และการเจรจาระหว่างจีนกับญี่ปุ่นนั้น  เหล้าเหมาได้แสดงบทบาทสำคัญโดยเป็นตัวกลางพิเศษที่พัฒนาความสัมพันธ์ระหว่างประเทศของประเทศคู่เจรจาซึ่งมีความขัดแย้งมายาวนาน และยังมีนับครั้งไม่ถ้วนที่ผู้นำจีนเลือกเหล้าเหมาไถเป็นของขวัญชิ้นพิเศษมอบให้กับผู้นำต่างชาติ

ปัจจุบัน    ทุกครั้งที่มีการจัดงานสำคัญขึ้นที่สถานฑูตจีนในต่างประเทศ ก็มีจะมี กำหนดเสริฟเหล้าเหมาไถทุกครั้ง ดังนั้น  เหล้าเหมาไถจึงได้รับความนิยมและมีชื่อเสียงในด้าน เสริมสร้างและพัฒนาความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ   การเฉลิมฉลองความสำเร็จ และ กระชับมิตร   ในปี ค.ศ. 1975 รองผู้นำจีน หวังเจิ้น ได้ประกาศในงานระดับชาติงานหนึ่งว่า “เหล้าเหมาไถ เป็นเหล้าประจำชาติจีน”

ปี ค.ศ. 1978        รัฐบาลคอมมิวนิสต์จีนสามารถควบคุมตัวผู้นำกลุ่มต่อต้านพรรคคอมมิวนิสต์ได้ ทั้ง 4 คน  นายเติ้งเสี่ยวผิง ผู้นำจีนในขณะนั้นทราบข่าวดีดังกล่าวก็ได้ยกแก้วเหมาไถขึ้น พร้อมกับกล่าวต่ออาจารย์และสหายที่ร่วมปฏิบัติการครั้งนั้นว่า “ขอพวกเรามาร่วมดื่ม ขอให้ความไม่สงบภายในบ้านเมืองจงหมดสิ้นไป”

ปี ค.ศ. 1984        นาย จู เซี๋ย ฟ่าน รองประธานสมาชิกคณะกรรมการสภาจีน มีคำกล่าวว่า “เหล้าประจำชาติจีนเหมาไถ เป็นสุดยอด  แห่งเมรัยจีน”

ปี ค.ศ. 1999        นาย หยางปอ  อดีตปลัดกระทรวงอุตสาหกรรมขนาดเบา มีคำกล่าวว่า “เหล้าเหมาไถ เป็นเหล้าประจำชาติจีนที่คู่ควรแก่คุณค่า”  หลายต่อหลายครั้ง ที่เหล้าเหมาไถขึ้นแท่นอันดับหนึ่งอย่างเต็มภาคภูมิจากงานประกวดเหล้าที่ขึ้นชื่อในจีน และเหล้าเหมาไถได้กลายเป็นสินค้าจีนที่ขึ้นชื่อที่สุดรายแรก(อันดับ 1 ) ในยุค 80

ปี ค.ศ. 2000       เหล้าเหมาไถได้รับการยอมรับจากประวัติศาสตร์ และเป็นสิ่งสะท้อนวัฒนธรรมจีน ได้มีการบันทึกเหล้าเหมาไถลงในบันทึกประวัติศาสตร์จีน และเก็บรักษาสิ่งบันทึกดังกล่าวไว้ในพิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์แห่งชาติของจีน

เหล้าเหมาไถนั้นเปรียบเสมือนนามบัตรใบหนึ่งที่ประเทศจีนแจกให้กับคนทั่วโลก  ความนิยมดื่มเหล้าเหมาไถเริ่มจากทั่วทุกทิศของประเทศจีน จนกระทั่งไปสู่ทั่วทุกแห่งหนของโลก เหล้าเหมาไถถือได้ว่าเป็นสินค้าจีนตัวเดียวที่เจาะตลาดชนชั้นสูงของชาติตะวันตกซึ่งเป็นตลาดขนาดใหญ่ได้สำเร็จ.

เหมาไถ เคยได้รับรางวัลเหรียญทอง ในเทศกาล Panama International Fair ปี ค.ศ.1915 และเป็นที่นิยมชมชอบของบรรดาอดีตผู้นำรัฐบาลจีน ปัจจุบันเหมาไถยังเป็นที่นิยม เพื่อใช้ในงานพิธีต้อนรับบุคคลสำคัญของรัฐบาลจีน และประชาชนชาวจีนทั่วไปก็นิยมใช้สุราเหมาไถในต้อนรับแขก และใช้ในพิธีมงคลต่างๆอย่างแพร่หลาย จนมียอดจำหน่ายสูงถึง 100 ล้านเหรียญสหรัฐต่อปี และปัจจุบันมีวางจำหน่ายมากกว่า 100 ประเทศทั่วโลก

ความมีชื่อเสียงของเหล้าเหมาไถ เกิดจากกระบวนการผลิตที่ซับซ้อน โดยเหมาไถเป็นเหล้าที่ผลิตจากข้าวฟ่าง และข้าวสาลี นำมาหมักเชื้อยีสต์เป็นเวลา 8 เดือน และมีการกลั่นถึง 7 ครั้ง หลังจากนั้นจะทำการบ่มไว้ในโกดังอีก 3 ปี แล้วจึงค่อยมีการนำมาบรรจุขาย การผลิตที่ต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการผลิตเหล้าแต่ละครั้ง ทำให้ได้เหล้าในปริมาณจำกัด และเหตุนี้เองทำให้เหล้าเหมาไถมีราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ และกลายเป็นเหล้าที่มีการปลอมแปลงมากที่สุดในประเทศจีน

เหมาไถดังมาก และมีราคาสูง ทำให้พ่อค้าคนจีนหัวไสบางคน ไปตั้งโรงงานกลั่นเหล้า ทำการผลิตที่เมืองเดียวกับเหมาไถ และตั้งชื่อคล้ายๆ กัน ถือเป็นการลอกเลียนแบบ ไม่ใช่ของจริง และทำให้นักท่องเที่ยว หรือ คนที่อยากซื้อเหมาไถของแท้มักถูกหลอกให้ซื้อของปลอมแทน

+++วิธีเลือกเหมาไถของแท้

ดังนั้นถ้าไปเมืองจีน และอยากซื้อเหมาไถกลับมาเป็นของขวัญ หรือ เพื่อดื่มเอง มีหลักการสำคัญ 3 ประการในการสังเกต คือ 1.ต้องจำชื่อบริษัทที่ผลิตให้ดีคือ บริษัท กุ้ยโจว เหมาไถ (Kweichow Moutai Co.Ltd) เพราะเป็นบริษัทเดียวที่ได้รับอนุญาตให้ทำการผลิตเหล้าเหมาไถนี้ 2.จะมีการผลิตที่เดียวเท่านั้นคือ ตำบลเหมาไถ เมืองกุ้ยหยาง มณฑลกุ้ยโจว 3.สังเกตที่โลโก้
 เหมาไถ ปัจจุบันมีการผลิตมาหลายชนิด ที่มีชื่อเสียง และได้รับความนิยมมอบเป็นของขวัญแก่กันมากที่สุดคือ Flying Fairy Moutai มี 3 ดีกรีคือ 38% 43% และ 53% ขึ้นอยู่กับความเข้มข้นของแอลกอฮอล์

Flying Fairy Moutai 53% มีรสชาติเข้มข้นที่สุดในกลุ่มนี้ที่คนจีนจะนิยมดื่มกันมาก เนื่องจากมีรสชาติใกล้เคียงกับรสชาติที่บ่มครบ 3 ปีที่สุด และคนภาคเหนือ และคนภาคตะวันออกเฉียงเหนือของจีนก็นิยมดื่ม เพื่อสร้างความอบอุ่นให้กับร่างกาย เพราะอยู่ในพื้นที่เมืองหนาว ส่วนดีกรี 38% และ 43% นิยมซื้อมอบให้กับสุภาพสตรี หรือคนญี่ปุ่น เพราะนิยมดื่มเหล้ารสชาติไม่แรงนัก

นอกจากนี้ เพื่อใช้เป็นของขวัญ และเก็บที่ระลึก ในแต่ละปีบริษัทจะออกซีรีส์พิเศษขึ้นมา ซึ่งมาถึงปัจจุบันนี้ได้มีรุ่นพิเศษประมาณ 10 กว่ารุ่น ซึ่งต้องทำการตรวจเช็คจากเวปไซด์ของบริษัทกุ้ยโจว เหมาไถฯ เสียก่อน เพื่อดูได้ว่ามีรุ่นใดบ้างก่อนซื้อ เพราะจะได้ไม่ถูกหลอก โดยซีรีส์ที่ออกมาแล้วได้รับความนิยมมากได้แก่ รุ่น 15 ปี 30 ปี และ50 ปี ซึ่งเป็นอายุการบ่มเหล้าเหมาไถที่นานกว่าปกติ จะมีรสชาตินุ่มละมุนมากกว่าเหมาไถ Flying Fairy Moutai โดยเหมาไถอายุ 50 ปี จะมีราคาสูงสุด ปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 4 หมื่นกว่าบาทต่อขวด รุ่น 30 ปี มีราคาประมาณ 29,000 บาท และรุ่น 15 ปี มีราคาประมาณ 19,000 บาท

อย่างไรก็ดี เพื่อให้คนจีนหรือคนมีรายได้น้อยสามารถดื่มได้ บริษัทกุ้ยโจว เหมาไถ จึงได้ออกรุ่น Moutai Yingbin ซึ่งเป็นรุ่นที่มีราคาถูกที่สุด เพราะไม่ได้ผ่านกระบวนการบ่มหมัก มีราคาประมาณ 500 บาทต่อขวดออกมาด้วย

สำหรับประโยชน์ของเหล้าเหมาไถ มีนักวิจัยจีนได้ทำการวิจัยพบว่า ในกระบวนการผลิตเหมาไถจะเกิดจุลินทรีย์ขึ้นมาชนิดหนึ่งจากการหมักข้าวฟ่าง ซึ่งจุลินทรีย์นี้จะมีประโยชน์ในระบบการย่อยอาหาร การขับถ่าย และระบบหมุนเวียนโลหิต ซึ่งปริมาณที่แนะนำให้ดื่มคือ 100-150 ซีซีต่อวัน ซึ่งมีการทดลองนำไปหมัก และผลิตในพื้นที่อื่น แต่พบว่าเฉพาะที่เมืองเหมาไถนี้เท่านั้นที่การหมักจะทำให้เกิดจุลินทรีย์ตัวนี้ หากเปลี่ยนไปเมืองอื่นจะไม่เกิดจุลินทรีย์ตัวนี้ขึ้น ปัจจุบันจึงมีการผลิตในที่เดียว อนึ่งรายงานชิ้นนี้ชี้ว่าการดื่มเหล้าดีแค่ไหน หากดื่มจำนวนมากต่อวันแล้วก็จะเป็นโทษร้ายแรง จึงควรดื่มอย่างเหมาะสม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 03:24:08 AM โดย numm-aut »

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 01:04:48 PM »
น่าลองครับ  แต่เห็นราคาแล้วต้องถอย 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 01:56:50 PM »
พี่นัฐ บอกว่า เหล้าเหมาไถ ปลอมเยอะมาก เป็นเพราะคนนิยมสูง.............

++++++ คุณโชค คับ 2ตัวนี้จากญี่ปุ่น ดีไหมคับ +++++++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 03:23:05 AM โดย numm-aut »

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 05:09:28 PM »
ขวดสีน้ำตาลจะเป็นเหล้าshochuครับ ตัวนี้มาจากจังหวัดkagoshima(ภาคใต้)ซึ่งจังหวัดนี้เป็นแหล่งผลิดโชจูที่มีชื่อเสียงครับ ส่วนรสชาดเป็นนั้นผมไม่ทราบจริงๆครับเพราะไม่เคยลองตัวนี้ราคาดูในเวปแล้วตกอยู่ที่ประมาณ1***¥ครับ 

ตัวสีฟ้าเป็นเหล้าญี่ปุ่นที่เรียกว่าnihonshuครับ ตัวนี้มาจากจังหวัดakita(ภาคเหนือ) วิธีดื่มคือ ดื่มอุณภูมิห้องตามปกติ แต่ถ้าให้อร่อยให้แช่เย็นก่อนดื่มครับ

ถ้าถามว่าทั้ง2ตัวนั้นดีมั้ยผมไม่ทราบจริงๆครับเพราะที่ญี่ปุ่นเหล้าสาเกนั้นมีเยอะมากมายจริงๆ  เคยได้คุยกับคนญี่ปุ่นเค้าบอกว่าสาเกที่ดีจริงราคาต่อขวดหลักหมื่นขึ้นไปครับ     

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:54:13 PM »
ขอบคุณคุณโชคมากคับ.....

ส่วนภาพนี้ฝากให้คุณตือ ....มันคือ
Frangelico hazelnut liqueur จากอิตาลี
ดื่มแบบ neat,over ice,  ดื่มกับกาแฟ หรือทำcocktails.
รูปทรงขวดเป็นรูปร่างกายชองบาทหลวง
ราคาแสตมป์ไทย.... 70ซล.  ขวดละ1100.-

ดูรายละเอียดการทำcocktails.ได้ที่   http://www.frangelico.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 03:22:53 AM โดย numm-aut »

ออฟไลน์ blueprint

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 04:30:49 PM »
สุดยอดครับแต่ละตัว -0021