เมษายน 28, 2024, 05:08:45 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glengoyne The Real Taste of Malt  (อ่าน 27182 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: Glengoyne The Real Taste of Malt
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:22:18 AM »
555 ผมพิมพ์เอง อ่านเองยังสับสนเลยครับบ่าว สรุปคร่าวๆ แบบนี้ละกันครับ
เคยมีเพื่อนสมาชิกสอบถามเรื่องราคาว่าเหล้าตัวนั้นตัวนี้ราคาเท่าไหร่ซื้อที่ไหน ช่วงที่ห้องนี้กำลังตั้งไข่ใหม่ๆ
ผมก็เลยแนะนำเพื่อนๆ สมาชิกที่สอบถามเข้ามาว่า อย่าไปมองเรื่องราคาเลยครับว่าซื้อที่นั่น ถูกกว่าที่นี่ไปเท่านั้นเท่านี้
อยากให้มองเรื่องเงินในกระเป๋าเราเป็นหลักมากกว่า ว่าอย่าให้เดือดร้อนตัวเองก็พอ ให้มองในเรื่องของโอกาสที่จะหามาลองดีกว่าครับ
เพราะบางครั้งการฝากซื้อ หรือรอว่าเราจะได้ไปที่มีของถูกไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ต่อให้ไปเองไม่แน่ว่าของจะยังมีอยู่หรือปล่าว
ดังนั้นถ้าเจอและถูกใจราคา เห็นว่าไม่เดือดร้อน อยากลองก็จัดเถอะครับ
เพราะบางทีเมื่อเราคิดจะกลับไปซื้ออีกครั้งของอาจไม่รอเราอยู่แล้วก็ได้ครับ -0019

ปล. อย่าถามผมว่าเหล้าขวดนั้น ขวดนี้ผมซื้อราคาเท่าไหร่ เพราะถ้าผ่านไปสักพักมักจะลืมราคาครับ
ไม่อยากจำ เดี๋ยว ผบ. รู้ราคาแล้วจะอดซื้อใหม่ครับ -021
แต่ถ้าถามว่าซื้อจากที่ไหนอันนี้พอจะบอกได้ครับ เพราะต้องจำแหล่งจัดหาไว้ให้แม่นๆ ครับ :smile7:

เหล้าที่ผมมีอยู่ในบ้าน ไม่มีขวดไหนราคาเกิน1500ซักขวด  ผมมักจะบอกท่าน ผบ แบบนี้
เพราะถ้าบอกราคาเต็ม อาจติดโทษแบนได้ครับ -0023 -0023
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
Re: Glengoyne The Real Taste of Malt
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:08:34 AM »
อย่าคิดมากเลยครับบ่าวคิดถึงโอกาสดีกว่าครับ เรื่องราคาก็ตามกำลังทรัพย์ในกระเป๋าเราดีกว่า ถ้าคิดว่าพอไหวก็ซื้อ แต่ถ้าเห็นว่าแพงเกินก็มองหาตัวอื่นที่อยู่ในงบดีกว่าครับ
เราดื่มเพื่อผ่อนคลาย และหาความสุขจากการดื่มครับ มองที่ความคุ้มค่าที่จะได้รับจากมันดีกว่า ถ้ามองเรื่องราคามันก็ไม่สุขแล้วละครับ
อยากดื่มแต่มองแต่ที่ราคาแล้วเมื่อไหร่เราจะได้สัมผัสความสุขจากมันละครับ  -30
Yesๆๆๆ... -0016

อย่าเชื่อผมมากครับบ่าว ตัวนี้ผมชอบ Balance มันครับลงตัวกำลังดี ความชอบส่วนตัวล้วนๆ ครับ
ต้องลองก่อนครับแล้วค่อยตัดสิน ที่แน่ๆ เมื่อคืนจิบ Nikka ยิ่งคิดถึงตัวนี้ครับ เพราะตัวนี้มันเข้มกว่า Nikka ที่อายุเท่ากันเยอะเลยครับ
Nikka ให้อารมณ์ละม้าย แต่จืดกว่าเยอะครับ
Ar..17Years  -0023
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:47:48 AM »
555 ผมพิมพ์เอง อ่านเองยังสับสนเลยครับบ่าว สรุปคร่าวๆ แบบนี้ละกันครับ
เคยมีเพื่อนสมาชิกสอบถามเรื่องราคาว่าเหล้าตัวนั้นตัวนี้ราคาเท่าไหร่ซื้อที่ไหน ช่วงที่ห้องนี้กำลังตั้งไข่ใหม่ๆ
ผมก็เลยแนะนำเพื่อนๆ สมาชิกที่สอบถามเข้ามาว่า อย่าไปมองเรื่องราคาเลยครับว่าซื้อที่นั่น ถูกกว่าที่นี่ไปเท่านั้นเท่านี้
อยากให้มองเรื่องเงินในกระเป๋าเราเป็นหลักมากกว่า ว่าอย่าให้เดือดร้อนตัวเองก็พอ ให้มองในเรื่องของโอกาสที่จะหามาลองดีกว่าครับ
เพราะบางครั้งการฝากซื้อ หรือรอว่าเราจะได้ไปที่มีของถูกไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ต่อให้ไปเองไม่แน่ว่าของจะยังมีอยู่หรือปล่าว
ดังนั้นถ้าเจอและถูกใจราคา เห็นว่าไม่เดือดร้อน อยากลองก็จัดเถอะครับ
เพราะบางทีเมื่อเราคิดจะกลับไปซื้ออีกครั้งของอาจไม่รอเราอยู่แล้วก็ได้ครับ -0019

ปล. อย่าถามผมว่าเหล้าขวดนั้น ขวดนี้ผมซื้อราคาเท่าไหร่ เพราะถ้าผ่านไปสักพักมักจะลืมราคาครับ
ไม่อยากจำ เดี๋ยว ผบ. รู้ราคาแล้วจะอดซื้อใหม่ครับ -021
แต่ถ้าถามว่าซื้อจากที่ไหนอันนี้พอจะบอกได้ครับ เพราะต้องจำแหล่งจัดหาไว้ให้แม่นๆ ครับ :smile7:

เหล้าที่ผมมีอยู่ในบ้าน ไม่มีขวดไหนราคาเกิน1500ซักขวด  ผมมักจะบอกท่าน ผบ แบบนี้
เพราะถ้าบอกราคาเต็ม อาจติดโทษแบนได้ครับ -0023 -0023
แสดงว่า โดนสองเหลือง 55+ เหลืองแรก เตือนแล้วไม่ฟัง อิๆๆ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:05:01 AM »
12ปี

Appearance:    

Natural, rich gold
Nose:    

Coconut oil, honey, lemon zest, dried oak
Mouth Feel:    

Toffee apples, cinnamon spice, ginger, orange, shortbread
Initial taste:    

toffee apples, cinnamon spice, ginger, orange, shortbread
Finish:    

A hint of sherry and soft oak. Very well balanced
Comments:    

The subtle, complex flavours of slow distillation and 12 years in exquisite wood.

ไม่อยากเปิด17ปีเล้ย...ยังไงๆ ต้องกลับไปพา 12ปีมาก่อน..........เก็บ17ปีใว้ก่อนดีกว่า

ชักจะหลงรักน้องนางนี้เพิ่มขึ้นอีกมากมาย............

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:24:12 AM »
จะอดใจไหวเหรอครับบ่าว  -021 -021 -021
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:41:54 AM »
จะอดใจไหวเหรอครับบ่าว  -021 -021 -021
เราต้องใจแข็งครับ ฮ้ายเก่ง..........

แล้วไปอ่านดู ตัวcask strength แล้วเป็นหนักเข้าไปอีก ยิ่งกว่าเจอสาวสวยหม๋วยอึ๋ม
Appearance:    

Amber gold.
Nose:    

Warm baked custard, peppered strawberries, digestive biscuits, soft oak and a short sherbet tingle.
Initial taste:    

Thick rosehip syrup, Demerara sugar developing into a spicy, gooseberry dryness. Wonderful balance, nothing dominates.
After Water:    

Intensified syrup and green fruits.
Finish:    

Very long.
Comments:    

This is over 100 Proof, but you'd never know it.

นั่งนึกภาพ เห็นเป็น"ความไหลลื่น นุ่มนวล ที่ร้อนแรง" ประเภท สวยดุประมาณนั้น
แต่ตัวจริง ที่ดิวตี้ ไม่มี เศร้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 10:46:37 AM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 04:33:29 PM »
นับถือความพยายามหาข้อมูล และการทำการบ้านก่อนซื้อของบ่าวมากเลยครับ
สำหรับผมนี่แทบไม่เคยหาข้อมูลก่อนซื้อเลยครับ ดูแค่น่าตาถูกโฉลก ถูกใจอ่านข้างกล่องนิดหน่อย แล้วก็ตัดสินใจเดี๋ยวนั้นเลยครับ
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยผิดหวัง จะผิดหวังก็ไอ่ตัวที่หาข้อมูลก่อนซื้อนี่แหละครับ เพราะอ่านแล้วความคาดหวังมันสูง พอซื้อแล้วมันไม่ใช่เรื่อยเลยครับ
พีกหลังเลยกลับไปใช้วิธีเดิมๆ ไม่ผิดหวังสักทีเลย -0004
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:34:15 PM »
นับถือความพยายามหาข้อมูล และการทำการบ้านก่อนซื้อของบ่าวมากเลยครับ
สำหรับผมนี่แทบไม่เคยหาข้อมูลก่อนซื้อเลยครับ ดูแค่น่าตาถูกโฉลก ถูกใจอ่านข้างกล่องนิดหน่อย แล้วก็ตัดสินใจเดี๋ยวนั้นเลยครับ
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยผิดหวัง จะผิดหวังก็ไอ่ตัวที่หาข้อมูลก่อนซื้อนี่แหละครับ เพราะอ่านแล้วความคาดหวังมันสูง พอซื้อแล้วมันไม่ใช่เรื่อยเลยครับ
พีกหลังเลยกลับไปใช้วิธีเดิมๆ ไม่ผิดหวังสักทีเลย -0004
แค่เอามาใช้ประกอบน๊ะครับ เมื่อก่อนไม่รู้ ก็อาศัยจากที่นี่แหละ งมไปเรื่อย โดนเฉพาะ หลักๆ ก็คือรีวิวทั้งหลาย.........

ส่วนความคาดหวัง....ไม่ตั้งใว้มาก....อิๆๆ แต่กับหุบเขาห่านนี่ ครั้งแรก ก็โดนเลยครับ เลยเข้าไปดูข้อมูลเขาหน่อย เช่นที่ผมเคยกล่าวใว้ว่า"คนปรุงเหล้า"เขาต้องการสื่ออะไรออกมา และเราเอง รับรู้ได้แค่ใหน ครับ การคาดหวัง หากเป็นไปดังหวัง นั่นคือความสุข แบบเสพกิเลสครับ

หากไม่ตรงกับหวัง ก็เฉยๆกับมัน เพื่อมิให้มันเกิดทุกข์ มากเกินไป 55+

"ธรรม"กับ อบาย....

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:07:42 PM »
ชักไปแนวธรรมะ ได้ไงครับเนี๊ยะ 555
ดีครับทุกอย่างล้วนอนิจัง ผ่านเข้ามาแล้วก็ผ่านไป อย่างไปยึดติดกับมันดีที่สุด
เสพรับความสุข ความสมหวัง แล้วก็ให้ผ่านไป ส่วนไม่ตรงกับหวังก็เหมือนความทุกข์ ผ่านเข้ามาแล้วสุดท้ายมันก็จะผ่านไป
ดื่มเหล้านี่บางทีมันก็ทำให้คิดอะไรได้หลายอย่างอยู่เหมือนกันนะครับ 555 เริ่มมีสาระกับเขาบ้าง -0003

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:28:27 AM »

เกลนอีเก้งสินะ............. -0044
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:08:49 AM »

เกลนอีเก้งสินะ............. -0044

ความจำดีจริงๆ เลยนะ 555 ตัวนั้นไม่ใช่ครับ ตัวนั้นเป็นระบบสุ่มตอนมือใหม่ครับ
ราคาโอเค หน้าตา พอได้ แต่ตอนซื้อก็รู้สึกตะหงิดๆ เล็กน้อย แต่ความที่ราคาไม่แรงและงบเหลือไม่เยอะก็เลยจัดมาครับ

ตัวที่เป็นความอยากล้วนๆ และหาข้อมูลล่วงหน้าก่อนจริงๆ น่าจะเป็น Ballantine's 21 Royal Salute JW Blue มากกว่าครับ
จะว่าดีมันก็ดี แต่ไม่คุ้มราคาเลยครับ
อย่าง Ballantine's 21 นี่ 17 คุ้มกว่า
Royal Salute ก็ Chivas 18 คุ้มกว่า
JW Blue นี่ SM หลายๆ ตัวดีๆ คุ้มกว่าครับ
ลางเนื้อชอบลางยาครับ ของแบบนี้พูดยาก ต้องลองเองถึงจะแน่นอนที่สุด ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องครับ -0023

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:23:11 AM »
จะว่าดีมันก็ดี แต่ไม่คุ้มราคาเลยครับ

เห็นด้วยกับคำนี้มากๆครับ 

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:30:47 PM »

ความจำดีจริงๆ เลยนะ 555 ตัวนั้นไม่ใช่ครับ ตัวนั้นเป็นระบบสุ่มตอนมือใหม่ครับ
ราคาโอเค หน้าตา พอได้ แต่ตอนซื้อก็รู้สึกตะหงิดๆ เล็กน้อย แต่ความที่ราคาไม่แรงและงบเหลือไม่เยอะก็เลยจัดมาครับ

ตัวที่เป็นความอยากล้วนๆ และหาข้อมูลล่วงหน้าก่อนจริงๆ น่าจะเป็น Ballantine's 21 Royal Salute JW Blue มากกว่าครับ
อย่าง Ballantine's 21 นี่ 17 คุ้มกว่า
Royal Salute ก็ Chivas 18 คุ้มกว่า
JW Blue นี่ SM หลายๆ ตัวดีๆ คุ้มกว่าครับ
ลางเนื้อชอบลางยาครับ ของแบบนี้พูดยาก ต้องลองเองถึงจะแน่นอนที่สุด ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องครับ -0023
อืมโชคดี.....สามแบลนด์นี้...ไม่เคยอยู่ในความสนใจผมเลย

แต่ก่อน รู้จักแต่ JW เห็น ตราน้ำเงิน โอ้วพระเจ้าจอร์จเลย......พอพี่ๆเปิดกะลาให้...ทำให้บ่วงนั้นมันหลุดลอยออกไปจากความนึกคิด...จนผมไม่ไขว่คว้าคิดที่จะหาเจ้าตราน้ำเงินมาชิม........

แต่อาจจะมีจังหวะ ไม่แน่...เห็นขวดเล็กแพ็คสี่ขนาด200 ซีซี...มันมีเสื้อทองเสื้อเขียวรุ่นเก่า ล่อใจติดอยู่ด้วย.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 09:41:19 PM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:50:08 PM »
แต่อาจจะมีจังหวะ ไม่แน่...เห็นขวดเล็กแพ็คสามขนาด200 ซีซี...มันมีเสื้อทองเสื้อเขียวรุ่นเก่า ล่อใจติดอยู่ด้วย.........
แพ็คนี้แก็งค์ 4 สีคุ้มครับแนะนำให้เก็บได้เลยครับ -0020

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:38:16 PM »
แต่อาจจะมีจังหวะ ไม่แน่...เห็นขวดเล็กแพ็คสามขนาด200 ซีซี...มันมีเสื้อทองเสื้อเขียวรุ่นเก่า ล่อใจติดอยู่ด้วย.........
แพ็คนี้แก็งค์ 4 สีคุ้มครับแนะนำให้เก็บได้เลยครับ -0020
มาทันที ขายุ๊ เมื่อไหร่ เสียตังค์ทู๊กที 55 แต่ไม่เคยผิดหวังครับ อิๆๆ

รอจังหวะครับ ติดใจแต่ เสื้อเขียว กะเสื้อทองรุ่นเก่าน๊ะครับ เสื้อดำกะน้ำเงิน งั้นๆ อิๆๆ

มีแววว่าโดนเสียตังค์ อีกแล้ว บ้าไปแล้ว อะไรๆ ก็ วอท์ลไปเสียหมด อิๆๆ

แบบนี้ไปปล้นโกดังดีกว่า อิๆๆ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:46:28 PM »
อุ่ย!!! -0062

ออฟไลน์ Lion King

• ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 07:30:16 PM »
มาปล้นโกดังเลยเดียวผมขนให้ถึงบ้านเลยครับ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:30:13 AM »
อ่า... -07

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 02:29:53 PM »
มาปล้นโกดังเลยเดียวผมขนให้ถึงบ้านเลยครับ
แนวร่วมเพียบ....เอาเลยโชค วางแผน

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 05:00:24 PM »
แนวร่วมเพียบ....เอาเลยโชค วางแผน
แถวนี้ไม่น่าปล้นไกลก็ไกลครับ ในกรุงมีหลายโกดังน่าสนกว่าเยอะ