เมษายน 20, 2024, 11:54:42 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glengoyne The Real Taste of Malt  (อ่าน 27065 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Glengoyne The Real Taste of Malt
« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:25:32 PM »
สวัสดีครับ มิตรรักชมรมมักเหล้าคลับ ทุกท่าน ห่างหายไปนานครับ กับรีวิวลิ้นบ้านๆ
เนื่องด้วยภาระอิดมากมายครับ พักนี้งานเข้าค่อนข้างเยอะ ประกอบกับเก็บของเก่ายังไม่หมด ของใหม่ก็ค่อยจะมีเข้าบ้านเลยครับ
ตอนแรกว่าจะรอต้นเดือนหน้าให้ได้รับ Dewar's 18 Yo ที่รอคอยก่อน แต่นานไปครับ
ประกอบกับเหล้าที่แบ่งไปบ้านนายใหญ่งวดใกล้หมดแล้ว ที่เปิดค้างไว้ก็เป็นแนวควันล้วนๆ เกรงว่าท่านจะรับไม่ไหว
เลยลัดคิวจัด Glengoyne 17 Yo ขวดนี้ที่เพิ่งจัดมาจากริมปิง เมื่อสองอาทิตย์ก่อนดีกว่าครับ
สำหรับเจ้านี่อ่านออกเสียงยากอีกแล้วครับ พอผลิกไปข้างหลังกล่องก็อ่านได้ว่า "Glen Guin" ครับ
แปลแบบอังกฤษเป็นอังกฤษได้ว่า "Glen of the wild geese" ประมาณภาษาไทยเราก็คือ "หุบเขาห่านป่า" นั่นแหละครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Glengoyne The Real Taste of Malt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:35:25 PM »
อีกเรื่องก่อนจะลืมครับ ต้องขออภัยเพื่อนชาวมักเหล้าคลับด้วยครับ เรื่องแจ้งราคาของ Dewar's 18 Yo ผิดนะครับ
สรุปแล้วค่าตัวอยู่ที่ 1600.- ครับ ส่วนขนาดขวดผมยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นขนาดไหนนะครับ
อีกตัวที่ฝากหาก็เป็น Chivas 18 Yo ค่าตัวอยู่ที่ 1700.- ครับไม่แน่ใจเรื่องขนาดเพราะสินค้าหมดต้องรอเป็นรอบหน้าครับ -25

ว่าแล้วเราก็มากลับเข้าเรื่องหา Glengoyne กันต่อดีกว่าครับ เช่นเคยครับ ตามประสาลิ้นบ้านๆ จมูกมั่วๆ และความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับ -0023

เริ่มกันทีสีเหมือนทุกครั้ง สำหรับเจ้า Glengoyne ขวดนี้สีค่อนข้างเข้มออกแนวทองอมแดงๆ ด้วยอายุ และการบ่ม
สำหรับ malt ที่นำมาใช้ทำ Glengoyne ขวดนี้อ้างว่าเป็น malt ที่ได้จากการตากแห้ง ไม่ผ่านการอบทำให้ไม่มีกลิ่นของ peat
น่าจะเหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบควัน และกลิ่น peat นะครับ เพราะระหว่างที่รินออกมาผมว่ามันหอมสดชื่น เจืออโรม่าดีครับ
และกลิ่น Lกฮ แทบไม่มีเลยก็ว่าได้ครับ เนียนเชียวครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Glengoyne The Real Taste of Malt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:45:09 PM »
ในส่วนของขานั้นจัดว่าใหญ่และหนัก ไหลช้ามากๆ ครับ
ขนาดวนแก้วแล้ววางตั้งไว้ต้องรอพักใหญ่ๆ ขาถึงจะค่อยๆ ไหลลงมาครับ

ด้านกลิ่นนั้น แทบไม่มีกลิ่นของ Lกฮ มากระทบให้แสบจมูกเลยครับ กลิ่นของโอ๊ก และ Malt ชัดเจนมากครับ
เจือด้วยกลิ่นอ่อนๆ ของผลไม้รสเปรี้ยว (citrus) อีกกลิ่นที่เด่นก็เป็น cinnamon กับน้ำผึ้งครับ
น่าจะเหมาะกับคนที่ชอบแนวหวานๆ ครับ รวมๆ แล้วผมว่า กลิ่นมันให้ความสดชื่นดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:03:03 PM »
คราวนี้ก็มาว่ากันที่รสชาติบ้างครับ
จิบแรกที่เข้าไป -30 นุ่มละมุ่นกำลังดีครับ กลิ่นเหมือนพวกผลไม้ตากแห้งในที่ร่ม มีรสหวานติดปลายลิ้น
มันเหมือนกับมีความแห้ง แต่ก็ไม่แห้งจนรู้สึกว่าปากแห้ง แฝงความฉ่ำอยู่ในที
ทิ้งกลิ่นเหมือน almond อบแห้ง กับ macadamia มันๆ เอาไว้ ประทับใจดีครับ เจ้านี่ชักวางไม่ลงแล้วสิครับ
พอดีผม มี macadamia อบเกลือติดไว้ในตู้เย็น เอามาแกล้ม พบว่าเข้ากันได้ดีเชียวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:09:13 PM »
ด้าน After นั้นจัดว่ากำลังดีครับ ยาวพอประมาณ ทิ้งความฉ่ำปนแห้งไว้กำลังดี
ยิ่งถ้าได้คู่กับ macadamia นี่แหล่มเชียวครับ ได้ความมัน เพิ่มมาด้วย
ใครไม่ชอบควันเจ้านี้เป็นคำตอบที่ดีได้เลยครับ ติดอยู่ที่ราคาอาจสูงไปนิดครับ แต่รับรองได้ว่าไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

สำหรับเจ้า Glengoyne ขวดนี้แนะนำว่าถ้าไม่เกี่ยงเรื่องค่าตัวก็น่าเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านได้ดีเชียวครับ
เหมาะในวันว่างๆ อยากจิบเบาๆ แกล้ม macadamia หรือตระกูลถั่วตัวอื่นๆ ก็ไม่ว่ากันครับ -0027

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:50:50 PM »
อีกเรื่องก่อนจะลืมครับ ต้องขออภัยเพื่อนชาวมักเหล้าคลับด้วยครับ เรื่องแจ้งราคาของ Dewar's 18 Yo ผิดนะครับ
สรุปแล้วค่าตัวอยู่ที่ 1600.- ครับ ส่วนขนาดขวดผมยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นขนาดไหนนะครับ
อีกตัวที่ฝากหาก็เป็น Chivas 18 Yo ค่าตัวอยู่ที่ 1700.- ครับไม่แน่ใจเรื่องขนาดเพราะสินค้าหมดต้องรอเป็นรอบหน้าครับ -25

ว่าแล้วเราก็มากลับเข้าเรื่องหา Glengoyne กันต่อดีกว่าครับ เช่นเคยครับ ตามประสาลิ้นบ้านๆ จมูกมั่วๆ และความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ
ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับ -0023

เริ่มกันทีสีเหมือนทุกครั้ง สำหรับเจ้า Glengoyne ขวดนี้สีค่อนข้างเข้มออกแนวทองอมแดงๆ ด้วยอายุ และการบ่ม
สำหรับ malt ที่นำมาใช้ทำ Glengoyne ขวดนี้อ้างว่าเป็น malt ที่ได้จากการตากแห้ง ไม่ผ่านการอบทำให้ไม่มีกลิ่นของ peat
น่าจะเหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบควัน และกลิ่น peat นะครับ เพราะระหว่างที่รินออกมาผมว่ามันหอมสดชื่น เจืออโรม่าดีครับ
และกลิ่น Lกฮ แทบไม่มีเลยก็ว่าได้ครับ เนียนเชียวครับ
Dewar's 18 Yo ขวด75cl. ที่ King PWR ขายอยู่2000.- ขวดลิตรยังไม่เห็นที่ไหนขายเลยคับ แล้วตัวนี้สู้ Ballantine's 17ปี ได้ไหมคับ คุณเก่ง........... -0021 023พอเห็น Glengoyne 17ปี แล้วน่าลอง ผมเคยพลาดได้ตัวนี้ไปเฉียดฉิว เพราะเพื่อนดันไปขายให้คนอื่นก่อน ขวด1ลิตรซะด้วย -0076
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 10:57:06 PM โดย numyst »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:14:34 PM »
อ้ายเก่ง Review ซะจนผมอยากจะขับรถไปซื้อซะเดี๋ยวนี้เลยครับ ตัวนี้น่าสนใจมากเลยนะครับเนี่ย -30

แอบสนใจถั่วMacadamia ด้วยครับ มันเคี้ยวเพลินดีครับ -0048

ผมเคยแอบขโมยตัว 8 Yo ในตู้โชว์ที่บ้านมากิน แต่รสชาติมันไม่ใช่เลยครับ สงสัยเป็นเพราะเก่ามาก

เคยเปิดดูในเวปเขาขายตั้ง 150 ปอนด์แหนะครับ ไม่น่ากินเลย -0062
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:24:42 PM »
ตัวไหนไนท์ ที่ว่าราคา 150 ปอนด์น่ะ ตัวนี้มันแค่เกือบ 50 ปอนด์เองนา
ตัวนี้อ้ายได้จากริมปิงที่ 2895.- พอจะคุ้มอยู่ครับ

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:23:29 AM »
เป็นตัว 8 Yo ครับ ตัวในรูปนี้เลยครับ อ้ายเก่ง

ลองดูใน Whiskyexchange เดี๋ยวนี้ 225 ปอนด์ ละครับเนี่ย ผมไม่น่ากินเลยครับ น่าจะเอาไปขายต่อ -02
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 02:21:43 AM »
เป็นตัว 8 Yo ครับ ตัวในรูปนี้เลยครับ อ้ายเก่ง

ลองดูใน Whiskyexchange เดี๋ยวนี้ 225 ปอนด์ ละครับเนี่ย ผมไม่น่ากินเลยครับ น่าจะเอาไปขายต่อ -02
ไนท์...ตัวนี้ที่ญี่ปุ่น ถือว่า หายากอยู่ในระดับ4ดาว ราคา30000เยน(12,162บาท)
แล้ว หากเป็นตัว Glengoyne Pure malt 8ปี หายากอยู่ในระดับ5ดาว แต่ราคาถูกกว่า 20000เยน(8,110 บาท)

ในเวป http://ameblo.jp/maltfund/theme-10013569762.html
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:36:43 AM »

น้ำลายไหลแย้วววววว -0028

When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:44:36 AM »
อ้ายเก่ง Review ซะจนผมอยากจะขับรถไปซื้อซะเดี๋ยวนี้เลยครับ ตัวนี้น่าสนใจมากเลยนะครับเนี่ย -30

แอบสนใจถั่วMacadamia ด้วยครับ มันเคี้ยวเพลินดีครับ -0048

ผมเคยแอบขโมยตัว 8 Yo ในตู้โชว์ที่บ้านมากิน แต่รสชาติมันไม่ใช่เลยครับ สงสัยเป็นเพราะเก่ามาก

เคยเปิดดูในเวปเขาขายตั้ง 150 ปอนด์แหนะครับ ไม่น่ากินเลย -0062
อืม... สงสัยเรื่องเหล้าหมดอายุน่าจะจริงซ่ะแล้วแบบนี้ -0002
ต้องรีบทยอยจัดของในบ้านซ่ะแล้ว -0005

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:21:38 AM »

Dewar's 18 Yo ขวด75cl. ที่ King PWR ขายอยู่2000.- ขวดลิตรยังไม่เห็นที่ไหนขายเลยคับ แล้วตัวนี้สู้ Ballantine's 17ปี ได้ไหมคับ คุณเก่ง........... -0021 023พอเห็น Glengoyne 17ปี แล้วน่าลอง ผมเคยพลาดได้ตัวนี้ไปเฉียดฉิว เพราะเพื่อนดันไปขายให้คนอื่นก่อน ขวด1ลิตรซะด้วย -0076

.......Glengoyne 17ปี ......ขนาด 1 ลิตร ที่ลาว......ราคา 1,695 บาทครับ....... -0005
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:41:49 AM »
รอบนี้รอรีวิวพี่เก่งนานเลยครับ แต่มาแล้วไม่มีผิดหวัง -0016

ช่วงนี้ผมเจ็บคอเลยจัดอะไรไม่ได้เลยครับแอบเซ็ง -0035
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:02:27 AM »
ดูข่าวเห็นที่เชียงใหม่น้ำท่วม  พี่เก่งได้รับผลกระทบอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:24:44 AM »
ดูข่าวเห็นที่เชียงใหม่น้ำท่วม  พี่เก่งได้รับผลกระทบอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับคุณโชค สบายๆ ครับบ้านผมอยู่ห่างน้ำเยอะ และยังเป็นที่ดอนด้วยครับ

@คุณตือ ขอบคุณครับ รอบนี้ที่นานเพราะของเก่าเหลือเยอะครับ
เปิดตัวนี้เพราะเห็นว่าบ้านนายใหญ่เริ่มงวดใกล้หมดครับ จริงๆของเก่ายังเหลือติดก้นขวดอีกหลายตัวอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:43:52 AM »
ขอบคุณครับคุณโชค สบายๆ ครับบ้านผมอยู่ห่างน้ำเยอะ และยังเป็นที่ดอนด้วยครับ

@คุณตือ ขอบคุณครับ รอบนี้ที่นานเพราะของเก่าเหลือเยอะครับ
เปิดตัวนี้เพราะเห็นว่าบ้านนายใหญ่เริ่มงวดใกล้หมดครับ จริงๆของเก่ายังเหลือติดก้นขวดอีกหลายตัวอยู่เหมือนกันครับ

.....ผมว่าเปิดแล้วเหลือไว้สัก 100-150 ml. ต่อขวดก็ดีนะครับ เอาไว้อ้างอิงได้ครับ..........
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ กิตติพัฒน์

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 02:14:20 PM »
เมื่อไหร่จะมีวาสนามาครอบครอง :cry7:
รักในหลวง รักมาตุภูมิ สำคัญที่สุดรักครอบครัว

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 03:24:10 PM »
ตัวนี้ผมก็คอนเฟิร์มรสชาตเยี่ยมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:58:11 PM »
อ่านไปอ่านมา ข้างบ้านผม มันก็มีขายนี่นา เพิ่งเห็นเข้ามาวาง

อายุตั้งแต่ ประถม-มหาลัย

วู้ อ่านแล้วชวนให้เสียตังค์ทั้งนั้น.........

น่าจะต้องลบยูสเซอร์ ซ๊ะแร๊ะ  -0029 -0029 -0029