มีนาคม 29, 2024, 03:55:36 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของแกล้ม  (อ่าน 21330 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ว่าด้วยเรื่องของแกล้ม
« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:50:15 PM »
นั่งท่องnetไปเรื่อยๆไปเจอบล๊อกของนายเจสันคนนี้เข้า  รีวิวเหล้าได้เข้าใจง่ายและเด็ดดวงดี
อ่านไปอ่านมาจนเจอเรื่องของแกล้มเหล้า เลยเอามาฝากครับ

http://jason-scotchreviews.blogspot.com/2011_04_01_archive.html

ยังไงผมว่ามันคงเป็นความรู้สึกส่วนตัวของนายเจสัน แต่ถ้าใครสนใจไปลองทำแล้วอย่าลืมมาบอกผลด้วยนะครับ -0060 -0029
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ top

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
Re: ว่าด้วยเรื่องของแกล้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:53:23 PM »
 -0005
    ต้องลองซะแล้ว
        กับแกล้มประจำของผมต้องนี่เลย

ยี่ห้อประจำก็ โก๋แก่  -0074

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:33:50 PM »
พักหลังของผมเจ้านี่เลยครับ Walker Pure Butter Shortbread ติดบ้านไว้เลยครับ
เข้ากันได้ดีกับ SM เป็นส่วนใหญ่ โดยเฉพาะตระกูล Islay ครับ
มันดึงรสแฝงออกมาได้เยอะเชียวครับ อีกอย่างก็ Dark Chocolate ครับ เหมาะกับเหล้าที่รสแห้งๆ ครับ

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 02:36:57 AM »
คุณโชค นี่ ทำไมใจตรงกับผมมากๆๆเลย คือผมกำลังจะตั้ง กระทู้เรื่องกับแกล้มใดที่เหมาะกับเหล้าตัวไหน อยู่พอดี....  พูดแล้วเหลือเชื่อจริงๆๆ

ขอเริ่มเรื่องกับแกล้มของผม เลยนะคับ...........
หลายปีก่อนผมเคยได้กิน ตัวเพรียง ซึ่งเป็นสัตว์น้ำเค็มอาศัยอยู่ในต้นไม้ป่าโกงกางที่ตายแล้ว โดยจะกินมัน กับเครื่องเคียงแบบ ห-อ-ย-นางลม สรรพคุณของมันเป็นที่ต้องการของชายทุกคน คือเป็นยาโด๊ปชั้นดี เหมือนเหล้ากระดูกเสือ ของพี่นัฐ นั่นเอง....
เมื่อไม่กี่วันมานี่ มีญาติซื้อมาจากทะเล ให้ผม 1กก. ราคาตอนนี้ตก กก.ละ 350.-  พอผมได้กินไปคำแรกแล้ว รสชาดอร่อยเหมือนเดิม เนื้อหวาน กลิ่นคล้ายๆ dettol อ่อนๆ ....ทำให้ผมไม่รี่รอ ที่จะคว้าหา เหล้า Talisker 10 years มาจิบร่วม แต่พอดีTalisker 10 years หมดยังไม่ได้หาซื้อเข้าบ้าน เลยไปหยิบ
Laphroaig 10 years มาจิบแทน แต่ก้อไม่ผิดหวัง รสชาดมันเข้ากับเจ้าเพรียงนี่มากเลย กลิ่นโรงพยาบาลก้อคล้ายกัน แถมจิบลื่น และเจริญอาหารมาก วันนี้ผมซัดไปร่วมครึ่งโล ซึ่งผมไม่เคยกินเพรียง ต่อครั้ง มากขนาดนี้เลย แถมกินแล้วท้องไม่เสีย ไม่ปวดท้องอีกด้วย หากจะดีไม่น้อยถ้าได้ไปจิบริมทะเล รับรองได้ฟิวแน่นอน -0024

ส่วนเครื่องเคียงที่ผมใช้ มีดังนี้
1.น้ำจิ้มซีฟู๊ด
2.กระเทียมปอกเปลือก
3.ใบกระถินยอดอ่อน
4.หอมแดงทอด

+++คำเตือน  อย่าใส่ น้ำพริกเผานะคับ เดี๋ยวไปกลบกลิ่นโรงพยาบาลหอมๆของเหล้า และกลิ่นตัวเพรียง หมด และไม่ควรกินเพรียงช่วงระยะวางไข่ เพราะเนื้อมันมีรสขม หากผมจำไม่ผิดน่าจะอยู่ช่วงกลางๆปี +++

-0019เกิดมายังไม่เคยกินอะไรเข้ากันมากๆแบบนี้มาก่อนเลย -0029

+++บางคน บอกว่า การที่ชาวประมงจับตัวเพรียง โดยต้องต้นไม้ในป่าโกงกาง ทำให้มีผลต่อระบบนิเวศ แต่บางคนก้อบอกว่าเพรียง มันจะอาศัยอยู่ในต้นไม้ที่ตายแล้ว ชาวประมงจับมันโดยไม่ได้ตัดต้นไม้อย่างที่ข่าวบอกเลย แต่ยังไงผมคงไม่กินมันบ่อยหรอก ไม่รู้ใครพูดจริง หากต้องจับมันแล้วต้องตัดไม้จริงๆ ผมคงต้องงดเมนูนี้อย่างแน่นอน+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 03:03:41 AM โดย numyst »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:18:27 AM »
สงสัยต้องหาเพรียงมาสอยบ้างแล้ว  เพราะไม่เคยลองกินจริงๆ

When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:19:47 AM »
พักหลังของผมเจ้านี่เลยครับ Walker Pure Butter Shortbread ติดบ้านไว้เลยครับ
เข้ากันได้ดีกับ SM เป็นส่วนใหญ่ โดยเฉพาะตระกูล Islay ครับ
มันดึงรสแฝงออกมาได้เยอะเชียวครับ อีกอย่างก็ Dark Chocolate ครับ เหมาะกับเหล้าที่รสแห้งๆ ครับ

ของพี่เก่งผมเคยเห็นตามห้างทั่วไปอยู่ เอาไว้จะหามาลองแกล้มบ้างครับ   -0027

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:34:38 AM »
แกล้ม :-X นางรมสงสัยไม่ต้องนอนกันหล่ะครับพี่น้อง -24 -24 -24
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:57:56 AM »

.....น่ากินมากครับพี่อัฐ..... -28 -28 -28

.....เจ้าตัวเพรียง...เรื่อง คอเลสเตอรอล นี่เป็นไงบ้างครับ...
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:29:03 AM »
สงสัยต้องหาเพรียงมาสอยบ้างแล้ว  เพราะไม่เคยลองกินจริงๆ

ดูรูปแล้วน้ำลายไหลเลยครับ...คงต้องหามาลองดูเหมือนกันครับ....  -0014

ออฟไลน์ นก PPSC.

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:50:00 AM »
คุณโชค นี่ ทำไมใจตรงกับผมมากๆๆเลย คือผมกำลังจะตั้ง กระทู้เรื่องกับแกล้มใดที่เหมาะกับเหล้าตัวไหน อยู่พอดี....  พูดแล้วเหลือเชื่อจริงๆๆ

ขอเริ่มเรื่องกับแกล้มของผม เลยนะคับ...........
หลายปีก่อนผมเคยได้กิน ตัวเพรียง ซึ่งเป็นสัตว์น้ำเค็มอาศัยอยู่ในต้นไม้ป่าโกงกางที่ตายแล้ว โดยจะกินมัน กับเครื่องเคียงแบบ ห-อ-ย-นางลม สรรพคุณของมันเป็นที่ต้องการของชายทุกคน คือเป็นยาโด๊ปชั้นดี เหมือนเหล้ากระดูกเสือ ของพี่นัฐ นั่นเอง....
เมื่อไม่กี่วันมานี่ มีญาติซื้อมาจากทะเล ให้ผม 1กก. ราคาตอนนี้ตก กก.ละ 350.-  พอผมได้กินไปคำแรกแล้ว รสชาดอร่อยเหมือนเดิม เนื้อหวาน กลิ่นคล้ายๆ dettol อ่อนๆ ....ทำให้ผมไม่รี่รอ ที่จะคว้าหา เหล้า Talisker 10 years มาจิบร่วม แต่พอดีTalisker 10 years หมดยังไม่ได้หาซื้อเข้าบ้าน เลยไปหยิบ
Laphroaig 10 years มาจิบแทน แต่ก้อไม่ผิดหวัง รสชาดมันเข้ากับเจ้าเพรียงนี่มากเลย กลิ่นโรงพยาบาลก้อคล้ายกัน แถมจิบลื่น และเจริญอาหารมาก วันนี้ผมซัดไปร่วมครึ่งโล ซึ่งผมไม่เคยกินเพรียง ต่อครั้ง มากขนาดนี้เลย แถมกินแล้วท้องไม่เสีย ไม่ปวดท้องอีกด้วย หากจะดีไม่น้อยถ้าได้ไปจิบริมทะเล รับรองได้ฟิวแน่นอน -0024

ส่วนเครื่องเคียงที่ผมใช้ มีดังนี้
1.น้ำจิ้มซีฟู๊ด
2.กระเทียมปอกเปลือก
3.ใบกระถินยอดอ่อน
4.หอมแดงทอด

+++คำเตือน  อย่าใส่ น้ำพริกเผานะคับ เดี๋ยวไปกลบกลิ่นโรงพยาบาลหอมๆของเหล้า และกลิ่นตัวเพรียง หมด และไม่ควรกินเพรียงช่วงระยะวางไข่ เพราะเนื้อมันมีรสขม หากผมจำไม่ผิดน่าจะอยู่ช่วงกลางๆปี +++

-0019เกิดมายังไม่เคยกินอะไรเข้ากันมากๆแบบนี้มาก่อนเลย -0029

+++บางคน บอกว่า การที่ชาวประมงจับตัวเพรียง โดยต้องต้นไม้ในป่าโกงกาง ทำให้มีผลต่อระบบนิเวศ แต่บางคนก้อบอกว่าเพรียง มันจะอาศัยอยู่ในต้นไม้ที่ตายแล้ว ชาวประมงจับมันโดยไม่ได้ตัดต้นไม้อย่างที่ข่าวบอกเลย แต่ยังไงผมคงไม่กินมันบ่อยหรอก ไม่รู้ใครพูดจริง หากต้องจับมันแล้วต้องตัดไม้จริงๆ ผมคงต้องงดเมนูนี้อย่างแน่นอน+++

น้ำลายไหล 023

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:15:14 AM »
สงสัยต้องหามาลองมั่งแล้ว ผมยังไม่รู้เรื่องตัวเพรียงเลย ไม่รู้ว่าคุณอัฐได้มาจากแหล่งใด
ผมมีที่ดินผืนเล็กๆติดชายทะเล ที่จันทบุรี กะว่าจะไปสร้างบ้านพักที่นั่น ไม่รู้ว่ารสชาดคล้าย
กับ :-X นางรมหรือเปล่า เผื่อว่าถ้าไปจะได้ให้ชาวบ้านแถวนั้นช่วยจับมาขายให้มั่ง -0019

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:33:49 AM »
...ตัวเพียง มันไม่ใช่ห อ ย นางรม เหรอครับ ????
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:07:38 PM »
ผมได้สอบถามคุณยายผมแล้ว (คุณยาย)เป็นคนจันท์ นายายอาม
ตัวเพรียงจะอาศัยอยู่ตามรากไม้โกงกาง ไม้สะแหมม และขอนไม้ทั่วไป
คุณอัฐ สบายใจได้คนที่จะไปหาตัวเพรียง เขาก็ตัดรากไม้เฉพาะที่มีตัวเพรียง
อยู่เท่านั้น ไม่ได้ล้มต้นโกงกางหรือสะแหมม ทั้งต้น เห็นคุณยายบอกอีกว่า
ตอนนี้หายากแล้ว จะมีอีกที่ตรงปากน้ำประแสร์ เพราะมีไม้โกงกางขึ้นเยอะครับ  -0019

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:50:41 PM »
สงสัยต้องหามาลองมั่งแล้ว ผมยังไม่รู้เรื่องตัวเพรียงเลย ไม่รู้ว่าคุณอัฐได้มาจากแหล่งใด
ผมมีที่ดินผืนเล็กๆติดชายทะเล ที่จันทบุรี กะว่าจะไปสร้างบ้านพักที่นั่น ไม่รู้ว่ารสชาดคล้าย
กับ< ตรู๊ด >นางรมหรือเปล่า เผื่อว่าถ้าไปจะได้ให้ชาวบ้านแถวนั้นช่วยจับมาขายให้มั่ง -0019

สร้างเลยพี่  เวลาพี่มาผมจะได้หอบหิ้วเหล้าไปกินด้วย

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:17:21 PM »

-0062   
 แปลกดีครับ
  แต่ เอ่อออ ผมไม่กล้าลองอ๊ะ  :smile6:

ออฟไลน์ alanna

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:14:37 PM »
คิดเหมือนผมเลยครับ  :try:

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 03:58:13 AM »

.....น่ากินมากครับพี่อัฐ..... -28 -28 -28

.....เจ้าตัวเพรียง...เรื่อง คอเลสเตอรอล นี่เป็นไงบ้างครับ...
กับ< ตรู๊ด >นางรมหรือเปล่า เผื่อว่าถ้าไปจะได้ให้ชาวบ้านแถวนั้นช่วยจับมาขายให้มั่ง -0019
เรื่อง คอเลสเตอรอล ไม่ทราบจริงๆ รู้แต่เหล้านี่ล่ะ ทำให้ไตรกลีเซอไรค์(Triglyceride)  สูง... ดื่มเสร็จ วันรุ่งขึ้นควรออกกำลังกายจะช่วยลดได้คับ -0019

ตัวเพรียง ผมได้มาจากทะเลแถวขลุง น่าจะใกล้ๆที่ดินผืนเล็กๆของพี่นัฐ  ส่วนเนื้อ จะหวาน มีกลิ่นคล้ายๆdettol อ่อนๆ น่าเหมาะกับ Talisker 10 Y มากกว่า รสชาดไม่เหมือน ห อย นางรมเลย
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 04:16:05 AM »

ของพี่เก่งผมเคยเห็นตามห้างทั่วไปอยู่ เอาไว้จะหามาลองแกล้มบ้างครับ   -0027
ผมซื้อ Pure Butter Shortbread มาทานกับกาแฟสด(ดำ) หลายครั้งแล้ว  เดี๋ยวมาลองกินกับ SM บ้าง ....ผมเคยเห็นในรีวิว คุณเก่ง ถ่ายรูปShortbread คู่กับ Glenlivet, 15years  -0019
แล้ว ตัว Belgian chocolate chunk biscuits นี้ อร่อยมาก หอมchocolate สุดๆ ดื่มกับกาแฟสด(ดำ)ไม่ใส่น้ำตาล รู้สึกดีมาก แล้วตัวนี้ควรดื่มกับSM ดีไหมคับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:15:29 AM »
ต้องลองครับคุณอัฐ ผมว่ามันน่าจะเหมาะกับ SM ของ Highland ไม่ก็ Speyside ครับ
เพราะสองตัวนี้จะออกแนวหวาน แฝงความเปรี้ยวนิด คล้าย JW Gold ที่ต้องดื่มคู่กับ Dark Chocolate
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:05:24 AM »

คุณเก่งครับ Walker Pure Butter Shortbread จัดหาได้จากที่ไหนบ้างครับ