เมษายน 29, 2024, 03:18:37 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Decanter  (อ่าน 5195 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kobkiat_ta

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
Decanter
« เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:13:04 PM »
อยากทราบว่าเราสามารถเท SM ใส่ decanter ทิังไว้ได้หรือเปล่าครับ

จะส่งผลให้รสชาตกับกลิ่นของมันเปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ ????
A good whisky has plenty of character.

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: Decanter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:54:53 AM »
ผมคิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาใดๆนะครับผม -0023
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:14:28 AM »
ถ้ามีฝาปิดที่ค่อนข้างแน่นหนา ผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:26:31 AM »
ถ้ามีฝาปิดที่ค่อนข้างแน่นหนา ผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

เห็นด้วยกับพี่เก่งครับ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:04:48 AM »
ทำไมต้องเทใส่ Decanter ละครับ...อยู่ในขวดเดิมก็สวยนะครับ

ถ้าฝา Decanter ไม่แน่หนาพอ จะระเหยได้เร็วนะครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:44:12 AM »
ทำได้นะครับแต่ก็มีทั้งข้อดีข้อเสีย Decanter
ข้อดี
-ได้ขวดใหม่สวยงาม
-ได้รสชาตที่Lกฮ.ระเหยไปบ้างแล้ว รสชาตดีขึ้น

ข้อเสีย
-ฝาไม่ดีระเหยเร็วไปรสชาตเสีย
-ต้องยอมรับว่าLกฮ.บางส่วนจะระเหยระหว่างเทรสชาตอาจเปลี่ยนไปในทางที่ไม่ดี
-ล้างขวดไม่ดีรสชาตอาจเสียได้

โดยรวมผมไม่คิดว่าจะมีประโยชน์ซักเท่าไหร่
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:57:55 PM »
ผมเห็นตามหนังฝรั่งเค้าชอบเทใส่ decanter ไว้แล้วมันสวยดีนะครับ เลยคิดว่าถ้าเราหาขวดบรั่นดีเก่าๆที่สวยๆมาเทเหล้าใส่ทำเป็น decanter มันน่าจะสวยดีนะครับ คงเพิ่มอรรถรสในการดื่ม sm ได้ เวลามองคงเพลินๆ -0037
A good whisky has plenty of character.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:25:22 PM »
เท่าที่รู้มาลักษณะนั้นเขาจะแบ่งออกมาเพื่อผสมน้ำแร่ลงไปด้วยนิดหน่อย ให้ได้ปริมาณที่เหมาะต่อการดื่มให้หมดในแต่ละครั้ง
ผมว่าขวด SM บางรุ่นก็ออกแบบมาได้เป็นเอกลักษณ์อยู่แล้วครับ ถ้าเทแบ่งออกมาเพื่อการดื่มในแต่ละครั้งก็พอได้ครับ
แต่ถ้าเป็นถ่ายขวดนี่ผมว่า ถ้าล้างขวดเก่า หรือ Decanter ไม่สะอาดพอกลิ่นมันจะตีกันเอาได้น่ะสิครับ -0041
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 02:35:52 AM »
ถ้าเพื่อความสวยงามก็พอได้ครับ แต่จุดประสงค์หลักของการ decant คือการปลุกไวน์ และแยกตะกอนออกจากน้ำไวน์ครับ แต่สำหรับวิสกี้เรื่องการปลุกก็พอได้แต่พอน้องเค้าตื่นแล้วจะกินให้หมดคงไม่ใช่เรื่องง่าย ส่วนการแยกตะกอนก็อาจไม่จำเป็นเพราะวิสกี้ที่มีละอองตะกอนหาได้ยากและยิ่งถ้าเจอที่มีตะกอนเศษไม้ผมกลับมองว่าเป็นของธรรมชาติล้วนๆ ไม่ผ่านการกรองยิ่งทำให้น่าดื่มยิ่งนัก -30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:35:07 AM »
พูดถึงตะกอนแล้วผมมี Chivas อยู่ขวดนึงครับคุณตือ เก็บไว้ประมาณ 20 ปี แต่ไม่กล้าดื่มเพราะมีตะกอนอยู่ที่ก้นขวด

ตั้งแต่ดื่มเหล้ามาผมไม่เคยเจอตะกอนเลยนะครับเลยตกใจคิดว่าเหล้ามีปัญหา  ????

ดังนั้นก็แสดงว่าเป็นเหล้าที่ไม่ผ่านการกรองเฉยๆ ดื่มได้ตามปกติใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 02:21:36 PM »
เอ่อะ...ถ้าชีวาสเค้ากรองมาแล้วครับ ผมคิดว่าตะกอนของคุณกอบน่าจะเป็นเศษยางหุ้มด้านในฝาที่เปื่อยแล้วหล่นลงมาครับ อาจจะมีส่วนผสมของสนิมที่ฝาด้วยครับ -0002
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 10:05:06 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 02:51:28 PM »
คุณกอบครับ สำหรับเหล้าส่วนใหญ่ไม่ควรเก็บเกินกว่า 10 ปีนับจากวันบรรจุขวดนะครับ
เพราะมันมีแต่จะทำให้รสชาติด้อยลงครับ ไม่เหมือนไวน์ หรือบรั่นดีครับ
มันไม่มีพัฒนาการต่อยอดครับ ยิ่งถ้าเป็นพวก Blended Whisky ยิ่งแล้วใหญ่ครับ
ถ้าฝาเป็นเกลียวทำจากโลหะด้วยแล้ว มีโอกาสเสี่ยงเป็นสนิมอย่างที่คุณตือว่ามาครับ -0041

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 03:17:21 PM »
ขอบคุณมากครับพี่เก่งกับพี่ตือ

ผมก็หลงดีใจนึกว่าเป็นตะกอนถังบ่มสะอีก  -21

พอดีคุณพ่อผมเค้ามีคนให้เหล้ามาเยอะแต่ท่านไม่ดื่มนะครับ มีทั้งบรั่นดี ไวน์ แล้วก็ blended whisky นะครับ

แต่ก็อายุปาเข้าไปเกือบ 20 ปีแล้วทั้งนั้นเลยนะครับ ผมก็เสียดาย

จะเอามาดื่มก็กลัวเป็นอันตราย จะเก็บไว้ก็เสียดายของ -32

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 03:52:25 PM »
เก็บไว้เป็นที่ระลึกก็ได้ครับ แต่ถ้าจะดื่มควรdecantก่อนครับแต่เป็นผมคงเก็บไว้ดูเล่นดีกว่าครับ -0072

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:09:00 PM »

ผมก็หลงดีใจนึกว่าเป็นตะกอนถังบ่มสะอีก  -21

พอดีคุณพ่อผมเค้ามีคนให้เหล้ามาเยอะแต่ท่านไม่ดื่มนะครับ มีทั้งบรั่นดี ไวน์ แล้วก็ blended whisky นะครับ

แต่ก็อายุปาเข้าไปเกือบ 20 ปีแล้วทั้งนั้นเลยนะครับ ผมก็เสียดาย

จะเอามาดื่มก็กลัวเป็นอันตราย จะเก็บไว้ก็เสียดายของ -32

ทั้งบรั่นดี และไวน์ หากเก็บไม่ถูกวิธีก็เสียเหมือนกันครับ ควรเอามาพิจารณาเป็นขวดๆ ว่าขวดไหนดื่มได้ขวดไหนไม่ควรดื่มครับ :no1:

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 03:57:42 AM »

ทั้งบรั่นดี และไวน์ หากเก็บไม่ถูกวิธีก็เสียเหมือนกันครับ ควรเอามาพิจารณาเป็นขวดๆ ว่าขวดไหนดื่มได้ขวดไหนไม่ควรดื่มครับ :no1:
   หากไม่กล้าดื่ม
    หาอาสาสมัครแถวๆนี้ก็ได้  -0005

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:40:35 AM »
ถึงผมจะไม่หล่อแล้วผมก็เลือกนะครับ :angry4: