เมษายน 29, 2024, 04:50:29 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานตัวครับ  (อ่าน 16344 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kobkiat_ta

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
รายงานตัวครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:15:09 PM »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ

เมื่อเดือนผมมีโอกาสได้ลิ้มลอง jameson เป็นครั้งแรกแล้วติดใจมาก เลยลองค้นหาข้อมูลต่างๆของมันจนมาเจอเข้ากับที่นี่ ทำให้ผมพึ่งรู้ว่าการดื่มสุรามันเป็นศิลปะขนาดนี้ ทั้งๆที่ผมก็มีโอกาสได้ลิ้มลองเหล้ามาแล้วหลายชนิด แต่ไม่เคยรู้ความแตกต่างของเหล้าแต่ละชนิด หรือสุนทรียศาสตร์ของการดื่มเหล้าเลย ทำให้เสียดายที่ได้มีโอกาสดื่มเหล้าดีๆก่อนที่จะมาเจอบอร์ดนี้มาก ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ

ป.ล. มึคำถามครับ ผมอยากรู้ว่าแก้ววิสกี้มีผลต่อการดื่มวิสกี้มากน้อยแค่ไหน เพียงเพราะความสวยงาม หรือว่าการใช้แก้ววิสกี้โดยเฉพาะจะทำให้รสชาดของวิสกี้ดีขึ้นครับ

ขออีกคำถามครับ villa market homepro ราชพฤกษ์ มี jameson ขายไหมครับ ใครทราบบอกด้วย :smile2:
A good whisky has plenty of character.

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:27:54 PM »
ยินดีต้อบรับสมาชิกใหม่ครับ
 -0023 -0023 -0023

ตอบคำถามครับ

1.เหล้าที่หาอยู่นั้นมีแน่นอนครับยิ่งเป็นvilla marketแล้วนี่ของดีๆเพียบครับ
2.แก้วนั้นมีผลหรือไม่ โดยส่วนตัวแล้วผมว่ามีครับแต่ไม่มากแก้วทรงปากแตรที่เพื่อนสมาชิกใช้อยู่นั้นรูปทรงจะถูกออกแบบมาเพื่อให้รับกลิ่นได้ดีขึ้นครับ อีกอย่างก็คือเอาไว้ดูขาของเหล้าครับ(รสชาดไม่เปลี่ยนแต่จะจับกลิ่นและดูขา,สีได้ง่ายขึ้น)

ในมุมมองของผมการดื่มเหล้านั้นเหมือนเป็นการเสพงานศิลป์แขนงหนึ่งครับ(เหมือนกับเราไปยืนดูภาพวาดที่จัดแสดง) เป็นการเสพที่ว่าคนที่ทำเหล้านั้นเค้ากำลังจะบอกอะไรเราผ่านทางเหล้าบ้าง 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:32:15 PM »
ยินดีต้อนรับครับ เรื่องแก้วเหล้าแนะนำให้อ่านจากกระทู้เก่าสองอันข้างล่างนี้ครับ

http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1790.0

http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1585.0

ถ้าจะให้ดีลองหามาลองสักใบก็ดีนะครับ บางรุ่นราคาก็ไม่แรงมากเท่าไหร่ครับ
อย่างของ Paradox Bubble Glass ราคาก็ประมาณสองร้อยปลายๆ ถึงสามร้อยต้นๆ แล้วแต่สถานที่ขายครับ
ส่วนตัวผมนั้นคิดว่ามีผลอยู่เหมือนกันในเรื่องของกลิ่นครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าที่สำคัญกว่าคืออารมณ์ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:37:25 PM »
พี่เก่งครับParadox Bubble Glass แถวที่ผมอยู่ราคาตั้ง4xxอ่ะครับ  โหดมากกกกก -0013 -0013
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:01:04 PM »
มาต้อนรับคุณ kobkiat_ta ด้วยคนครับ ผมชื่อ ณัฐ ครับ -0029
ไม่ทราบว่ามีชื่อเล่นอะไรครับ ผมว่าที่ tops ราชพฤกษ์จะราคา
ถูกกว่า villa ที่โฮมโปรนะครับ และไม่ทราบคุณkobkiat_ta
อยู่ละแวกไหนครับ ผมอยู่บางบัวทองถนนราชพฤษ์ และเพื่อนๆ
ในเวปนี้ก็อยู่ในละแวกใกล้ๆกับผมหลายคนเหมือนกัน และเมื่อคืนวันเสาร์
ที่ผ่านมาได้ meeting ย่อยๆกันกับเพื่อน3คน มี ผม คุณเม้ง และคุณอัฐ
ส่วนจะมีเหล้าอะไรนั้น รอคุณอัฐมา review ให้ดูอีกคราวหน้าครับ
(มี jameson 12 y) ด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:41:19 PM »
พี่เก่งครับParadox Bubble Glass แถวที่ผมอยู่ราคาตั้ง4xxอ่ะครับ  โหดมากกกกก -0013 -0013
ลองไปหาดูที่แมคโครครับ ราคาอยู่ที่สองร้อยปลายๆ ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:09:25 PM »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ ผมชื่อตือครับมีอะไรแนะนำเข้ามาได้ครับ -0029

ตัวผมเองเวลามีสมาชิกใหม่เข้ามาเปิดตัวรู้สึกว่ากลุ่มเราก็มีสาระเหมือนกันมีความสุขมากครับที่การกินเหล้าไม่ได้มีแต่เรื่องไม่ดี แต่ยังมีสิ่งดีและแบ่งปันความรู้ในการดื่ม และอดฝันไม่ได้ว่าmeetingใหญ่ครั้งต่อไปจะมีสมาชิกมากันกี่คน 023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:11:02 PM »
ผมชื่อกอบครับ อยู่แถววัดเฉลิมพระเกียรติ (ท่าน้ำนนท์ฝั่งบางศรีเมือง) แต่ tops ราชพฤกษ์ ที่คุณณัฐว่านี่อยู่แถวไหนเอ่ย the circle หรือเปล่า
แล้ววันเสาร์ที่ผ่านมาไปมีทติ้งที่ไหนกันมาครับ ผมจะคอยรออ่านรีวิว ถ้ามีโอกาสจะไปขอความรู้ด้วยนะครับ

@คุณเก่ง ขอบคุณมากครับ ผมลองไปอ่านลิงค์มาแล้วรู้สึกว่าแก้วดีๆนี่สร้างอารมณ์ได้มากกว่าจริงๆ ผมเลยไปค้นตู้เก็บของมาเจอ glencairn glass ของพ่อเข้า ผมจัดการเอามาเป็นสมบัติส่วนตัวเรียบร้อยและครับ ^^ ลองเอามาดื่มกับ Ballentine 12 ปี ได้ความรู้สึกดีจริงๆ แต่ยังไม่ค่อยรู้วิธีดื่มที่ถูกต้องเท่าไหร่ ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ
A good whisky has plenty of character.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:19:59 PM »
ยินดีด้วยครับที่ได้ของดีในบ้านมาใช้ -0029

ผมว่าเรามาลองผิดลองถูกไปด้วยกันนี่แหละครับ ไม่มีกฏเกณฑ์ที่ตายตัว หรือแน่นอนในการดื่มหรอกครับ
ขอแค่ว่าให้เราดื่มแล้วมีความสุข กับมัน และอย่าให้เหล้ากินเราแค่นี้ก็น่าจะพอแล้วล่ะครับ

ข้อสำคัญที่อยากย้ำแล้ว ย้ำอีกคือ ให้ระวังสุขภาพทางการเงินไว้ก่อนนะครับ
เพราะทางสายนี้มันยาวเหลือเกินครับ ไม่มีจุดสิ้นสุดเอาเสียด้วยสิครับ -25

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:26:33 PM »
สวัสดีและยินดีต้อนรับครับพี่กอบ ผมชื่อไนท์ครับ -0023 -0023

ผมว่าแก้วนี่ก็เกี่ยวนิดนึงนะครับ เวลาดีสีดูขาละมันเพลินดีครับ สำหรับเรื่องกลิ่นนี่ก็ช่วยได้ดีเลยนะครับ ในความคิดผมครับ
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:48:11 PM »
ตรงประเด็นเลยครับพี่เก่ง (ขออนุญาตเรียกพี่ล่ะกันนะครับ ^^)
ผมก็คิดแล้วว่าถ้าเลือกเดินทางสายนี้นอกจากสุขภาพทางกายแล้ว ยังต้องระวังสุขภาพการเงินด้วย
จริงๆที่บ้านก็พอมีเหล้าอยู่เยอะเหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่มีแต่ตระกูล JW
ถ้าไม่ใช่ตระกูล JW ก็มีแค่ dimple ครับ นอกนั้นเป็น VSOP & XO หมด

ผมไปค้นเจอแก้วมาอีกใบ เป็น old fashioned ของ Pasabahce ครับ อันนี้พอใช้ได้ไหมเอ่ย
(พอดีไม่มีคอมนะครับ ใช้ipad เลยโพสต์รูปให้ดูไม่ได้)

@ คุณไนท์ ขอบคุณมากครับ แต่คงไม่ต้องเรียกพี่หรอกครับ ผมเพิ่ง 24 เองครับ ^^

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:15:10 AM »
ถ้าเป็นเยี่ยงนี้คุณกอปก็จะอ่อนสุดในบ้านหลังนี้ละค๊าบ เดิมที่ผมเป็นเจ้าของตำแหน่ง

คุณกอปมีทีมฟุตบอลในดวงใจมั้ยครับ พอดีตอนนี้ทางเวปเราจะจัดลีคดวลเหล้ากันหนะครับ -021 -021

ทีมแฟนหงส์มี พี่Pipเป็นกัปตันทีมครับ :smile1:

ทีมแฟนปืนมี พี่เก่งเป็นกัปตันทีมครับ  :smile10:

ส่วนทีมแฟนผีเขากำลังฟอร์มทีมอยู่ครับ  -021

:laugh1: :laugh1: :laugh1:
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:08:30 AM »
ผมเพิ่งเข้ามาก็มีตำแหน่งเลยนะครับเนี่ย  :smile2:

จริงๆ แล้วผมเปนแฟนสิงห์บลู เชลซี นะครับพี่ไนท์ :shoot:

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:37:56 AM »
ผมชื่อกอบครับ อยู่แถววัดเฉลิมพระเกียรติ (ท่าน้ำนนท์ฝั่งบางศรีเมือง) แต่ tops ราชพฤกษ์ ที่คุณณัฐว่านี่อยู่แถวไหนเอ่ย the circle หรือเปล่า
แล้ววันเสาร์ที่ผ่านมาไปมีทติ้งที่ไหนกันมาครับ ผมจะคอยรออ่านรีวิว ถ้ามีโอกาสจะไปขอความรู้ด้วยนะครับ

@คุณเก่ง ขอบคุณมากครับ ผมลองไปอ่านลิงค์มาแล้วรู้สึกว่าแก้วดีๆนี่สร้างอารมณ์ได้มากกว่าจริงๆ ผมเลยไปค้นตู้เก็บของมาเจอ glencairn glass ของพ่อเข้า ผมจัดการเอามาเป็นสมบัติส่วนตัวเรียบร้อยและครับ ^^ ลองเอามาดื่มกับ Ballentine 12 ปี ได้ความรู้สึกดีจริงๆ แต่ยังไม่ค่อยรู้วิธีดื่มที่ถูกต้องเท่าไหร่ ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ
ยินดีต้อนรับคุณกอบคับ..ผมชื่ออัฐ ...อยู่พิกัดใกล้กันอีกแล้ว ผมอยู่ บางกร่างอ่ะ เจอะเพื่อนในเวป อยู่นนท์อีกท่าน -0029 -0029
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:50:45 AM »
ไนท์เอ็งอย่ามามั่วพี่ละอ่อนกว่าเอ็งหลาย -0009
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:27:33 AM »
มาต้อนรับด้วยครับ  -31

(ส่วนใครเล็กกว่ากัน... อ่อนกว่ากัน ... พี่ไนท์ กับ พี่ตือ เค้ายังตกลงกันไม่ได้เลยครับ)  -23

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:55:12 AM »
คนนนท์อีกคนแล้ววว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:36:14 AM »
แบบนี้น่าจะตั้งก๊วนเมืองนนท์ได้แล้วล่ะครับ ยินดีด้วยครับที่ได้สมาชิกเพิ่มขึ้นอีกหนึ่ง

คุณกอบครับ แก้วที่ว่าลองเอามาใช้ดูครับ ถ้าเป็นรุ่น old fashioned ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
เพราะตัว paradox bubble glass ก็จัดเป็น old fashioned เหมือนกันครับ

ปล.ไนท์กับตือไม่ต้องแย่งกันเรื่องใครเด็กกว่าครับ ผมอายุน้อยสุดครับ -23

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:43:07 AM »
แบบนี้น่าจะตั้งก๊วนเมืองนนท์ได้แล้วล่ะครับ ยินดีด้วยครับที่ได้สมาชิกเพิ่มขึ้นอีกหนึ่ง

คุณกอบครับ แก้วที่ว่าลองเอามาใช้ดูครับ ถ้าเป็นรุ่น old fashioned ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
เพราะตัว paradox bubble glass ก็จัดเป็น old fashioned เหมือนกันครับ

ปล.ไนท์กับตือไม่ต้องแย่งกันเรื่องใครเด็กกว่าครับ ผมอายุน้อยสุดครับ -23

ตะลึงกับข้อความของพี่เก่ง...... -11         (อายุน้อยสุด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 08:49:02 AM โดย choke »

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:26:48 AM »
คุณกอบครับ ผมอยู่พิกัด บ่างรักพัฒนา ริมคลองบางบัวทองครับ