เมษายน 19, 2024, 06:45:53 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าบ้านพี่ pip ในรั้วบ้านผม  (อ่าน 4442 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
ตามรอยเหล้าบ้านพี่ pip ในรั้วบ้านผม
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:06:04 AM »
ขอนำทุกท่านมาพบกับการรีวิวตามรอยเหล้าบ้านพี่ pip ในรั้วบ้านผม 4 ตัว ซึ่งประกอบด้วย
1. Glenmorangie Original 10 Years Old Alc. 40%
2. Laphroaig 10 Years Old Alc. 43%
3. Highland  Park 12 Years Old Alc. 40%
4. Blended by pip
ซึ่งเหล้าทั้ง 4 ตัว ผมได้มาจากพี่ pip เมื่อวันที่ 27 ส.ค.ครับ 
วันนั้นผมเอา JW Black Label F1 ไปแลกกับ Suntory Royal 12 Years Old ที่กรุงเทพ 
และพี่ pip มีของแถมเป็นเหล้าทั้ง 4 ตัวให้ผมลองชิมครับ

Re: ตามรอยเหล้าบ้านพี่ pip ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:07:10 AM »
ครั้งแรกผมจัด Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years Old 101 proof  ผลปรากฏว่าคนชิม -0028 -14

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 08:50:33 AM โดย Weerakorn_K »

Re: ตามรอยเหล้าบ้านพี่ pip ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:10:08 AM »
ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ขออนุญาตจัดหนัก ลองทีเดียว 4 ตัวเลียนแบบคุณเก่งซะหน่อย ก็ขอเริ่มเลยนะครับ
เหล้าในแก้วเรียงจากซ้ายไปขวา Glenmorangie  Laphroaig  Highland  Park และ Blended by pip

สี : Glenmorangie Original สีออกเหลืองใสครับ ดูแล้วสีอ่อนกว่า Glenmorangie Sherry Wood Finish ที่คุณเก่งส่งมาให้ผมชิมครับ 
ตัวต่อมา Laphroaig สีเหลืองออกเข้มครับ  ส่วน Highland  Park สีเหลืองเข้มจัด ออกไปทางมืดครับ
และตัวสุดท้าย Blended by pip สีเหลืองอำพันกลางๆ ระหว่าง Glenmorangie และ Highland  Park

กลิ่น : Glenmorangie Original กลิ่นออกเปรี้ยวแนวส้ม มะนาว กลิ่นไม่แรงมากครับ
ตัวที่ 2 Laphroaig ผมได้กลิ่นควันมาแต่ไกลครับ กลิ่นควันหนามากครับ จับกลิ่นอื่นๆ ไม่ได้เลย
ส่วน Highland  Park กลิ่นออกเค็มๆเหมือนเกลือ ไอทะเลประมาณนั้นครับ ตามด้วยกลิ่นควัน แต่กลิ่นควันจะเบาบางกว่า Laphroaig
และ Blended by pip ผมลองดมดูไม่ค่อยมีกลิ่น แต่รู้สึกได้ว่าออกแนวหอมๆ เย็นๆ

ขาเหล้า : Glenmorangie Original ขากลางๆ ไหลเร็วกลางๆ  Laphroaig ขาใหญ่ และไหลช้ากว่า Glenmorangie ครับ
ส่วน Highland  Park  ผมใช้แก้วทรงสูง จึงไม่ค่อยสะดวกในการแกว่งเท่าที่ควรครับ แต่เท่าที่ดูขาเหล้าก็ใหญ่ หนัก ไหลช้าครับ
ตัวสุดท้าย Blended by pip ผมใช้แก้วเล็กจึงหมดสิทธิ์แกว่งดูขาเหล้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 08:52:03 AM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:12:03 AM »
รสชาติ : Glenmorangie Original รสหวานนำ ตามด้วยเปรี้ยว และมีกลิ่นหอมฟุ้งตีออกจมูก
ผมดื่มGlenmorangie Sherry Wood Finish ที่คุณเก่งส่งมาให้ชิม ก็จับรสเปรี้ยวได้ สงสัยว่าเหล้าตระกูลนี้จะออกรสเปรี้ยวครับ
Laphroaig รสชาติเปรี้ยว เผ็ด ควันเต็มปากเต็มคำเลยครับ อาจจะเป็นเพราะควันบังรสชาติอื่นๆ ผมจึงจับรสชาติLaphroaig ได้เท่านี้ครับ 
ส่วน Highland  Park รสชาติหวาน เปรี้ยว อมควันแต่ควันจะน้อยกว่า Laphroaig
และ Blended by pip รสชาติออกหวานน้อยๆ เย็นๆ อมเปรี้ยว
After taste : Glenmorangie Original มีกลิ่นหอมฟุ้งไปทั่วปาก กลิ่นออกจมูกด้วยครับ
แต่ผมคิดว่า Glenmorangie Sherry Wood Finish กลิ่นจะหอมฟุ้งยาวนานกว่าครับ
ส่วน Laphroaig และ Highland  Park ได้กลิ่นควันยาวเหยียดพอๆ กัน ในปากเต็มไปด้วยกลิ่นควันครับ
ตัวสุดท้าย Blended by pip after taste ไม่นานเท่าไรครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:14:02 AM »
สรุป
ใครที่ชอบควันต้องถูกใจ Laphroaig และ Highland  Park แน่นอนครับ
ได้กลิ่นควันเต็มๆ รสชาติ และ After ก็ยังออกควันยาวเหยียดจริงๆ ครับ
ส่วน Glenmorangie Original ถ้าเติมน้ำแข็งสัก 1-2 ก้อน ผมคิดว่าน่าจะออกแนวหวานเย็น
ผมเคยลอง Glenmorangie Sherry Wood Finish แบบ on the rock ออกแนวหวานเย็นถูกใจผมมาก
และ Blended by pip ส่วนตัวผมคิดว่าจะเด่นที่กลิ่น รู้สึกได้ว่าหอมเย็น ส่วนรสชาติผมคิดว่ายังไม่ค่อยเด่นเท่าไรครับ
...
ตอนท้ายของการลอง ยังเหลือ Laphroaig  อยู่ในแก้ว กะจะเก็บใส่ขวดไว้ดื่มต่อ
ปรากฎว่าผมคงจะมึนเท Laphroaig ลงในขวด Blended by pip เฉยเลยครับ
พอดูอีกทีอ้าวเทเหล้าใส่ผิดขวดนี่หว่า ทำไปทำมาได้ Laphroaig ผสมกับ Blended by pip ไปซะงั้น
...
ก็ขอจบรีวิวตามรอยเหล้าบ้านพี่ pip ในรั้วบ้านผมเพียงเท่านี้ หากรีวิวนี้ยาวไปต้องขออภัยทุกท่าน
และไม่รับประกันความถูกต้องของรสชาติตามประสามือใหม่หัดดื่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 08:52:39 AM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:22:08 AM »
 -11 ดีจังเลยครับได้อ่านรีวิว มุมมองดีๆ จากคุณ weerakorn อีกล่ะ
ชัดเจนดีครับ ว่าแต่ว่าลองแนวควันแล้วติดใจหรือปล่าวครับ หรือว่ายังชอบแนวหวานอมเปรี้ยวเหมือนเดิมครับ -23
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:45:22 AM »
-11 ดีจังเลยครับได้อ่านรีวิว มุมมองดีๆ จากคุณ weerakorn อีกล่ะ
ชัดเจนดีครับ ว่าแต่ว่าลองแนวควันแล้วติดใจหรือปล่าวครับ หรือว่ายังชอบแนวหวานอมเปรี้ยวเหมือนเดิมครับ -23
ผมขอแนวหวานเย็นดีกว่าครับ เท่าที่ผมทราบ Highland  Park 12 Years Old ราคา 2000+ ครับ
ส่วน Laphroaig  ในห้างที่กรุงเทพ 2200+ ครับ ราคาแรงไปหน่อย
ผมขอเริ่มสาย SM ด้วย Glenlivet 12 YO  Glenfiddich 12 YO และ  Glenmorangie Original ดีกว่าครับ
แต่ตอนนี้ขอเคลียร์เหล้าในบ้านให้หมดก่อนครับ ยังเหลือ Jim Beam Black  Wild Turkey และ Suntory Royal 12 YO
แถมด้วยเบียร์ Weihenstephaner Korbinian อีก 1 ขวดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 08:50:05 AM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:45:11 AM »
ดีครับ ตามกำลังทรัพย์ โอกาส และความสามารถในการจัดหา
ถือเป็นหลักเบื้องต้นของการลองของ ที่ดีที่สุดครับ
เหล้าดีๆ ยังมีอีกเยอะครับ ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:23:48 AM »
ชื่อกระทู้โดนใจผมมากครับ -11

ผมชอบรีวิวแนวเปรียบเทียบแบบนี้ครับมันเข้าใจง่ายดี แล้วทำให้เราได้รู้ว่าแต่ละตัวมันมีความเด่นยังไง และเวลาผมไปเลือกซื้อจะได้รู้ว่า...อ้อเหล้าตัวนี้คล้ายตัวนั้น อยู่ในกลุ่มพวกตัวนี้ เยี่ยมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:19:20 PM »
 :V :V :V
    ยอดเยี่ยมครับ