เมษายน 25, 2024, 07:22:53 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof  (อ่าน 28194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:31:56 PM »
ค่ำคืนที่ผ่านมาผมได้โอกาสจัด Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof
ก่อนอื่นขอเทียบข้อมูลเบื้องต้นของทั้ง 2 ยี่ห้อก่อนนะครับ
Jim Beam Black : ขนาด 750 ML. / Alc. 43% / ราคา 939 บาท / แหล่งจัดหา Villa market สาขาอารีย์
Wild Turkey 8 Years Old : ขนาด 700 ML. / Alc. 50.5% / ราคา 880 บาท / แหล่งจัดหา ร้านขายเหล้าแถวสะพานควาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 04:06:28 PM โดย Weerakorn_K »

Re: Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:34:01 PM »
ขอรินเหล้าใส่แก้วก่อนนะครับ
แก้วฐานเหลี่ยมๆ เป็น Jim Beam Black และ แก้ว PARADOX เป็น Wild Turkey 8 Years Old ครับ
สี : ทั้ง Jim Beam Black และ Wild Turkey : สีเหลืองอำพันออกเข้มครับ ผมลองยกแก้วเหล้าส่องกับไฟดู พบว่า
Wild Turkey สีจะเข้ากว่า Jim Beam Black เล็กน้อย

ขาเหล้า : ผมวนแก้วเหล้าดูทั้ง Jim Beam Black และ Wild Turkey ขาเหล้าใหญ่ปานกลาง ไหลเร็วปานกลางพอๆกันครับ คงจะเป็นเพราะทั้ง 2 ยี่ห้อ มีอายุ 8 ปี
เท่ากัน ถึงแม้ว่า Jim Beam Black จะไม่ได้ระบุอายุ แต่เท่าที่เคยศึกษามาแบบงูๆปลาๆ ตามเวปไซต์ต่างๆ เขาว่ากันว่า Jim Beam Black บ่ม 8 ปี ครับ เรื่องนี้ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ

กลิ่น : Jim Beam Black ได้กลิ่นถังโอ๊คลอยมา ตามด้วยกลิ่นน้ำตาลหอมๆ (น่าจะเป็นกลิ่นคาราเมล) และกลิ่นเครื่องเทศผสมอยู่ด้วยครับ ส่วน Wild Turkey ได้กลิ่นถังโอ๊ค และเครื่องเทศ ผมลองดมดูผมคิดว่ากลิ่นหอมกว่า Jim Beam Black ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 04:07:04 PM โดย Weerakorn_K »

Re: Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:36:09 PM »
ก่อนชิมต้องใส่น้ำแข็งดับความร้อนแรงของ Jim Beam Black และ Wild Turkey
ระหว่างรอน้ำแข็งละลาย ขอจิบน้ำเย็นเพื่อปรับสภาพปากให้พร้อมก่อนดื่ม
รสชาติ : แก้วแรก Jim Beam Black ความหวานนำ เผ็ดตามมา เมื่ออมเหล้าไว้ในปากรู้สึกว่าเนื้อเหล้าเต็มปากเต็มคำดีครับ
เมื่อกืนลงคอรู้สึกหวาน ทิ้งความขมไว้ที่เพดานปากเล็กน้อย ขอคั่นด้วยน้ำเย็นก่อนลอง Wild Turkey
แก้วที่สอง Wild Turkey รสหวานนำ ตามด้วยรสขม เนื้อเหล้าแน่นสู้ Jim Beam Black ไม่ได้
ออกแนวกลางๆ เมื่อกลืนลงคอไปรู้สึกร้อนวูบวาบในท้อง   
After : Jim Beam Black มีรสขมค้างอยู่ในปากนานพอสมควรครับ ต้องดื่มน้ำเย็นตามดับความขมครับ
ส่วน Wild Turkey เมื่อกลืนลงคอไปรู้สึกร้อนวูบวาบในท้องมากเลยครับ และรู้สึกมีรสขมติดที่ปากเหมือนกันครับ 
ผมไม่รับประกันความถูกต้องกับลิ้นบ้านๆ ของผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 04:07:28 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:37:07 PM »
ครั้งแรกผมกะจะลอง Jim Beam Black และ Wild Turkey แบบ on the rock อย่างละ 1 แก้ว แล้วตามด้วยแบบผสมโค้ก
จะลองเทียบดูว่า Jim Beam Black ผสมโค้ก และ Wild Turkey ผสมโค้ก ยี่ห้อไหนจะอร่อยกว่าครับ
ปรากฎว่าเจอJim Beam Black และ Wild Turkey แบบ on the rock ไปอย่างละ 1 แก้วเล่นเอาผมมึนไปเลยครับ รู้สึกหน้าตึงมาก
เมื่อคืนที่ผ่านมาราวๆ เที่ยงคืนผมเข้าห้องนอนกะว่านอนพักสักครู่ แล้วค่อยอาบน้ำนอน เวลาผ่านไปนานเท่าไรผมก็ไม่ทราบ
ผมได้ยินเสียงรถหวอดังมา ผมตกใจตื่นขึ้นมาดูนาฬิกา อ้าว! ตี 4 แล้ว เผลอหลับไปตอนไหนไม่ทราบ
ผมรีบลุกไปอาบน้ำ แล้วเข้านอนอีกรอบ ตื่นมาอีกครั้ง 8 โมงเช้าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:37:54 PM »
สรุป 
โดยส่วนตัวผมคิดว่า Jim Beam Black เหนือกว่า Wild Turkey นิดๆ 
Jim Beam จะมีรสหวาน และเนื้อเหล้าเต็มปากเต็มคำกว่า Wild Turkey ครับ
แต่ที่แปลกคือครั้งนี้ ผมจับรสขมของJim Beam Black และ Wild Turkey ได้ครับ
ไม่แน่ใจว่าผมทานข้าวมาก่อนชิมทำให้รสชาติเพี้ยนหรือเปล่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:39:20 PM »
ตอนเช้ามาผมนั่งคิดดู ถ้าจัด Scotch Whisky 2 ยี่ห้อ ปะทะกันน่าจะ OK กว่าครับ 
ครั้งหน้าไปซื้อเหล้าผมขอแขวน Maker Mark เอาไว้ก่อนครับ
ขนาดจัด Jim Beam Black ปะทะ Wild Turkey ยังทำเอาย่ำแย่ขนาดนี้
ขืนจัด Bourbon 3 ยี่ห้อ ปะทะกัน มีหวังคนชิม  -0028  -14ได้ครับ
ครั้งหน้าขอเป็น Suntory Royal 12 Years Old
ดีกว่าครับ รบกวนพี่ pip ช่วยจัดหาด้วยครับ
ผมจะเอา JW Black Label Formula One ไปแลกครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 03:22:18 PM »
ตอนเช้ามาผมนั่งคิดดู ถ้าจัด Scotch Whisky 2 ยี่ห้อ ปะทะกันน่าจะ OK กว่าครับ 
ครั้งหน้าไปซื้อเหล้าผมขอแขวน Maker Mark เอาไว้ก่อนครับ
ขนาดจัด Jim Beam Black ปะทะ Wild Turkey ยังทำเอาย่ำแย่ขนาดนี้
ขืนจัด Bourbon 3 ยี่ห้อ ปะทะกัน มีหวังคนชิม  -0028  -14ได้ครับ
ครั้งหน้าขอเป็น Suntory Royal 12 Years Old
ดีกว่าครับ รบกวนพี่ pip ช่วยจัดหาด้วยครับ
ผมจะเอา JW Black Label Formula One ไปแลกครับ

....ได้ครับจะจัดเตรียม Suntory Royal 12 Years Old....ไว้รอครับ......
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 03:24:36 PM »
อยากไดัอะไรขอให้บอกคุณpip พรัอมจัดให้ -021
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 03:33:33 PM »
ผมจัดหา JW Black Label Formula One 2 ขวด ให้พี่ pip เรียบร้อยแล้ว
แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู ดูรูปจาก internet ไปก่อนนะครับ
รูป JW ข้างล่างนี่ใกล้เคียงของจริงที่สุดครับ
แต่ขนาดที่ผมได้มาเป็นขนาด 700 ml ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 04:09:22 PM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ Higuyguy

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:45:03 PM »
น่าลองงง

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 01:54:36 PM »
(มาพร้อมรสนิยมส่วนตัวอีกแล้ว) Jim Beam Black VS. Wild Turkey 8 Years ผมชอบทั้งคู่ครับ แต่โดยรสนิยมส่วนตัว ผมว่า ความเข้มข้นและหนาแน่นของเนื้อเหล้า เจ้าไก่งวงป่า นั้นหนาแน่นกว่า  Jim Beam Black อย่างเห็นได้ชัดครับ ยิ่งถ้าเป็น Wild Turkey 12 Years  Old 101 Proof แล้วล่ะก็ จะเพิ่มความนุ่มละมุนเพิ่มขึ้นไปอีก แต่ความเผ็ดร้อนจัดจ้าน ตามสไตล์ของ Wild Turkey ยังคงอยู่เช่นเดิม จากที่เคยลองมา ผมว่า ไก่งวงตัวนี้ รสชาติโดดเด่น แตกต่างจาก Bourbon ตัวอื่น ๆ (ที่ผมเคยดื่มมาอย่างชัดเจนนะครับ เพราะยังมีBourbon อีกหลาย 10 หลาย 100 ตัว ที่ยังไม่เคยดื่ม) ยากเว้น Jack Daniel's ที่เป็น Tennessee Whiskey ไม่ใช่ Bourbon Whiskey   Wild Turkey ให้กลิ่นรสของไม้โอ๊กชัดเจนมาก ๆ ตามด้วยรสชาติของ ช็อคโกแลท คาราเมล วานิลา เครื่องเทศ และ ท็อฟฟี่ ฯลฯ ก็หนักแน่นไม่แพ้กัน รสร้อนแรงแต่กลมกล่อม เหมือนตกนรกและขึ้นสวรรค์ในเวลาเดียวกันในทุก ๆ ครั้งที่ดื่ม เหมือนโดน ไมค์ ไทสัน ชกที่ใบหน้า และโดนน้อง แอ็ฟ ทักษอร จูบที่แก้มด้านซ้าย สลับไปสลับมาเช่นเดียวกัน บางเวลายังแอบคิดว่าตนเองกำลังนั่งดื่มโกโก้เย็น (ที่ดื่มแล้วเมา) อยู่ในบางครั้ง 555 (จะบ้าไปแล้ว) นับเป็นเหล้าที่จัดหนักมาก ทั้ง สี กลิ่น รส และดีกรีแอลกอฮอล์ นอกจากเรื่องของรสชาติแล้ว สีของน้ำเหล้าก็ยังโดดเด่นอีกด้วยครับ เพราะเหล้าอเมริกันทั่วไป มักจะเป็นสีอำพันเข้ม Deep Amber แต่ไก่งวงตัวนี้ ไม่ใช่สีเข้มธรรมดา แต่เข้มมาก ๆ จนเกือบจะเป็นสีอำพันอมแดงเสียด้วยซ้ำ Red Amber สีสวยมาก ๆ ครับ เวลาดื่ม    ออน  เดอะ ร็อก สีสันในแก้วเลยสวยงามไม่เหมือนใคร สรุป Jim Beam Black และ Wild Turkey 8 Years ยอดเยี่ยมทั้งคู่ และผมก็ชื่นชอบมาก ๆ ทั้งคู่เช่นเดียวกัน แต่หากถามผมว่า ใครเหนือกว่า ผมก็ต้องตอบว่าเป็น Wild Turkey ไก่งวงป่าผู้ดุดันจาก kentucky นั้นเหนือกว่า Jim Beam Black ด้วยเหตุผลในเรื่องของบุคลิคที่โดดเด่นกว่านั่นเอง

ป.ล นี่เป็นเพียงรสนิยมส่วนตัวของผมเพียงผู้เดียวครับ (อาจจะผิดก็ได้) ท่านอื่น  ๆ คิดแต่งต่างจากผมอย่างไร ก็แลกเปลี่ยนกันได้นะครับ สนุกดี
I Am Country Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 02:10:46 PM »
บอดี้ เหมือนรุ่น 8 ปี ทุกประการครับ แตกต่างจากกันที่ ตัวเลข จำนวนปีที่บ่มเท่านั้น

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 10:11:10 PM »
ในสามตัวนี้  JIM,jack,wild 
ผมเลือกwildครับ    สาเหตุคือ  มันหนักและเบาในเวลาเดียวกัน
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 10:45:20 PM »
ผมชอบหมดเลยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 12:27:18 AM »
Jim Beam Black รุ่นที่จะชน Wild  Turkey 101proof  8 Years ได้ต้องเป็น รุ่น Double Aged 8 Year เท่านั้น... หาก เป็น  Jim Beam Black รุ่น  aged to perfection หรือ Triple Aged  อายุการบ่มแค่6ปี ยังไม่ถึงขั้นที่จะสู้กะไก่งวงได้ .....

....ผมตามหารุ่น Double Aged 8 Year มาตลอด .... แต่..เจอรุ่น aged to perfection ทั้งนั้น ... ไม่รู้ที่ LDF(Loas Duty free) กะ TCL มีขายไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 12:38:05 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 10:34:44 AM »
8 ปี แจ่มกว่า ความสวยของขวด น่าหยิบ
 น่าดื่มกว่าครับ แต่หากให้ฟรี ผมเอาหมด 55+

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:18:13 AM »
"Jim Beam Black รุ่นที่จะชน Wild  Turkey 101proof  8 Years ได้ต้องเป็น รุ่น Double Aged 8 Year เท่านั้น... หาก เป็น  Jim Beam Black รุ่น  aged to perfection หรือ Triple Aged  อายุการบ่มแค่6ปี ยังไม่ถึงขั้นที่จะสู้กะไก่งวงได้ ..... "

เห็นด้วยทุกประการครับ เหล้าที่จะนำมาเปรียบเทียบเปรียบมวยกัน ต้องเป็นเหล้าที่อยู่ในเกรดใกล้เคียงกัน โดยไม่จำเป็นที่จะต้องอายุบ่มเท่ากันเป๊ะ ๆ ก็ได้ เหมือนการเอา Jack Daniel's No. 7 ไปเปรียบกับ Jim Beam White 4 Years ดูจะเป็นมวยที่ห่างชั้นเกินไป ต้องชนกับ Jim Beam Black และ   Wild  Turkey 101proof  8 Years ถึงจะถูกต้อง ซึ่งในความจริง ก็ยังไม่สมควรจะเปรียบเทียบกันเท่าไหร่ เพราะ Jack เป็น Tennessee Whiskey จึงต้องชนกับ Tennessee Whiskey ด้วยกัน แต่เนื่องจากวิสกีจาก เทนเนสซี ในบ้านเรามีน้อยยี่ห้อมาก ๆ ครับ อาจจะมีแค่ Jack ยี่ห้อเดียวก็ป็นได้ (อันนี้ไม่แน่ใจ) เมื่อตัวเลือกมีน้อย ก็เลยต้องชนกับ Bourbon ญาติสนิทของมันไปโดยปริยาย ซึ่งจริง ๆ ยังมี เทนเนสซีวิสกี้อีกย่อห้อหนึ่ง ซึ่งดังมาก ๆ มาจากครอบครัวชาวสก๊อตซ์ นั่นก็คือ George Dickel Tennessee Whisky เป็นวิสกี้เพื่อนบ้านของ Jack หากใครที่เคยลอง จะรู้ว่า เหล้าเทนเนสซีตัวนี้ เป็นวิสกี้อเมริกันที่หอมมอลท์มาก ๆ นุ่มละมุน ดื่มลื่นคอดีครับ ผมเคยซื้อได้นานแล้ว ที่วิลลา มาร์เก็ต 999 บาท ฉลากดำ 8 ปี และฉลากขาว 850 ในช่วงปี 45 ตอนนี้ ไม่ใจว่ายังพอหาได้หรือเปล่า ผมอยากให้เพื่อน ๆ ลองหามาดื่มดู ก็จะรู้ว่า พระเจ้าจอร์จพระองค์นี้ ก็มีทีเด็ดไม่แพ้ลุงแจ็คเหมือนกัน

ป.ล หากอยากรู้ว่า อเมริกันวิสกี้ยี่ห้อไหน มาจากครอบครัวชาว สก็อตซ์ หรือ ไอริช ให้ดูที่ อักษรตัว E .ในคำว่าวิสกี้ครับ หากมีตัว E จะมากจากครอบครัวชาวไอริซ หากไม่มี แสดงว่า มากจากครอบครัวชาว สก็อตซ์ ครับ...... ข้อมูลเกี่ยวกับอักษรตัว E ของวิสกี้ อ้างอิงจาก คอลัมน์ Drink นิตยสาร Gourmet & Cuisine ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:42:17 AM »
.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:44:23 AM »
.

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 03:10:12 PM »
Jim Beam Black รุ่นที่จะชน Wild  Turkey 101proof  8 Years ได้ต้องเป็น รุ่น Double Aged 8 Year เท่านั้น... หาก เป็น  Jim Beam Black รุ่น  aged to perfection หรือ Triple Aged  อายุการบ่มแค่6ปี ยังไม่ถึงขั้นที่จะสู้กะไก่งวงได้ .....

....ผมตามหารุ่น Double Aged 8 Year มาตลอด .... แต่..เจอรุ่น aged to perfection ทั้งนั้น ... ไม่รู้ที่ LDF(Loas Duty free) กะ TCL มีขายไหมคับ

-23 -23 -23
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ