มีนาคม 29, 2024, 12:21:16 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง Single Malt Riedel Whisky Glasses?  (อ่าน 14517 ครั้ง)

ออฟไลน์ Putsiland

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
ทำไมต้อง Single Malt Riedel Whisky Glasses?
« เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:49:27 AM »
เออ......รอกำเดียว -0029

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
Re: ทำไมต้อง Single Malt Riedel Whisky Glasses?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:10:07 AM »
ต้องทดลองดูครับ...ถึงรู้

แต่จากที่ดื่ม Single Malt Whisky และ Wine มา...แก้วมีผลต่อกลิ่นมากครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ทำไมต้อง Single Malt Riedel Whisky Glasses?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:24:45 AM »
เอาให้จบนะอ้าย อย่าปล่อยให้อารมณ์ค้างนาเฟ้ย หลายครั้งแล้วนะอ้ายต๊อก :angry6:

ปล. อย่าลืมส่งแก้วให้มิตรรักคอสุรา ที่ตามติดคอลัมอ้ายนาครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:49:34 AM »
ถ้าแก้ว Riedel คือ noising glass เหตุผลที่ผมเคยอ่านเจอคือ เพราะปากแก้วที่แคบจะทำให้ กลิ่นของwhiskey มาอัดอยู่ตรงปากแก้วทำให้ได้กลิ่น whiskey ชัดเจนขึ้นครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:57:33 AM »
ถ้าแก้ว Riedel คือ noising glass เหตุผลที่ผมเคยอ่านเจอคือ เพราะปากแก้วที่แคบจะทำให้ กลิ่นของwhiskey มาอัดอยู่ตรงปากแก้วทำให้ได้กลิ่น whiskey ชัดเจนขึ้นครับ

ใช่เลยครับ..ตรงประเด็นเปี๊ยๆๆๆๆๆ -0020 -0020
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:11:30 PM »
ก่อนอื่นขอพูดถึงแก้ว Riedel โดยทั่วไปก่อนนะครับ

แก้ว Riedel ตามประวัติตระกูล Riedel นี้ทำแก้ว ๓๐๐ปีแล้วละครับ และสืบทอดกันมา ๑๑ ชั่วคนแล้ว
อยู่ที่ประเทศออสเตรีย แก้วทุกชิ้นที่ใช้วิธีการเป่าแก้วเท่านั้นไม่มีการใช้เครื่องช่วยใดๆทั้งสิ้น นี่เป็นเหตุผล
อีกอย่างหนึ่งว่าทำไมแก้วถึงแพง บริษัท Riedel ผลิตแก้วมาหลายชนิดโดยเฉพาะแก้วที่ใช้ดื่มไวย์มีเกือบ
จะทุกชนิดของพันธ์องุ่นที่นิยมดื่มในตลาดนะครับ แต่วันนี้ขอคุยเรื่องแก้วสำหรับดื่ม Single malt whisky
นะครับ

แก้ววิสกี้ของ Riedel เป็นแก้วทรงตรงและปากบานคล้ายปากแตรครับ เหตุที่แก้วRiedel ทรงตรงไม่มีโค้งนั้น
ช่วยให้ออกชิเจนย์ลงไปในแก้วได้เร็วกว่าแก้วอื่นๆ ออกซิเจนย์ช่วยลดระดับความร้อน (Heat)ในวิสกี้(สังเกตุได้
เวลาที่เราดื่มวิสกี้จะบาดคอและร้อนลงลำคอลงไปถึงกระเพาะอาหาร)และความขม (Better) จากเผ็ดร้อนกลายเป็น
นุ่มละมุนละไม ปากของแก้วที่เขาทำให้บานเหมือนปากแตรมีเหตุผลอย่างนี้ครับ ตำแหน่งปากของแก้วเป็นการ
บังคับให้วิสกี้สัมผัสจุดใหนของลิ้นก่อน ในส่วนของแก้ววิสกี้นี้ตำแหน่งของปากแก้วทำให้เราต้องยกแก้วสูง ตำแหน่งของ
ปากแก้วกำหนดให้วิสกี้สำผัสปลายลิ้นของเราเป็นตำแหน่งแรก ในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ปลายลิ้นเราเป็นจุดที่สัมผัส
รสหวาน (ลิ้นเรามีจุดสัมผัสรสชาติอยู่ ๕ จุด ปลายลิ้น หวาน กลางลิ้น เค็ม ด้านสุดลิ้น ขม พื้นที่ของลิ้นระหว่างกลางลิ้นกับ
ด้านหลังของลิ้นทั้งซ้ายและขวาเป็นพื้นที่สัมผัสของรสเปรี้ยว) เมื่อวิสกี้เตาะปลายลิ้นความหวามของวิสกี้ก็เผยโฉมและเกาะอยู่ที่ปลายลิ้น

คราวนี้เรามาดูวิทยาศาสย์กับศิลปของแก้วชนิดนะครับ เริ่มจากเทวสกี้ลงแล้วหมูุนแก้วช้าๆให้ออกซิเจนย์ลงไปลดระรับความร้อน
ที่มีในวิสกี้จากความร้อนเป็นละมุนละไมไม่หยาบ ( จุดนี้เป็นวิทยาศาสย์ )หลังจากนั้นค่อยๆจิบลงคอช้าๆ ตอนนนี้วิสกี้ที่
กำลังไหลลงจากแก้วกำลังจะลงปากนั้นได้เปลี่ยนสถานะจากเผ็ดร้อนเป็นนุ่มละมุนเมื่อสัมผัสปลายลิ้นความหวานของวิสกี้
เริ่มอ้อล้อกลับปลายลิ้น เหตุที่ออกซิเจนย์ได้เปลี่ยนความเผ็ดร้อนของเป็นความนุ่มทำให้เราอมวิสกี้ไว้นปากได้นานและได้สำผัส
ทุกรสชาติของเหล้าก่อนกลืนลงกระเพราะอย่างช้าๆ (อันเป็นศิลป) และความหวานของเหล้ายังติดอยู่ปลายลิ้นหลังจากเหล้าลงลำคอ
ไปแล้วอย่างน้อย๑๐ วินาที (เหล้าดีๆ after taste จะติดอยู่ที่ปลายลิ้นประมาณ ๑-๓ นาทีนะครับ)

วิธีทดสอบง่ายๆคือ ให้ลองเปรียบเทียบโดยเทเหล้า แก้วหนึ่งใช้ Riedel อีกแก้วหนึ่งลองแก้วธรรมดาจะเห็นความต่างอย่าง
เห็นได้ชัด

ข้อเสียของแก้วนี้คือ เป็นบางกว่าแก้วธรรมดา ถ้าไม่รักษาจะแตกง่าย ไปใหนต้องเอากล่องไปด้วย และต้องล้างด้วยมือเท่านั้น
ล้างเครื่องไม่ได้เดี๋ยวแตกครับ

สุดท้ายนี้ขอให้มิตรรักแฟนสุรามีความสุขความเจริญทุกคนครับ -0029 -0029 -0029

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:20:54 PM »
ขอบคุณพี่ Putsiland มากครับผม..เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  -0029 -0029
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:29:16 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แก้วแบบนี้หรือเปล่าครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:35:36 PM »

ใช่แล้วครับ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:37:42 PM »
งั้นเจ้านี่ก็ไม่ใช่ nosing glass หน่ะสิครับ ????

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:37:59 PM »

ใช่แล้วครับ

แก้วก็แจ่ม..เหล้าก็เยี่ยมครับ -12

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:57:15 PM »
งั้นเจ้านี่ก็ไม่ใช่ nosing glass หน่ะสิครับ ????
อันนี้ไม่ใช Nosing Glass ครับ ถ้า Nosing Glass ต้องอันนี้ครับ the Glencairn Glass
ครับ เป็นแก้วมาตฐานในโลกของอุตสาหกรรมวิสกี้ คนดื่มวิสกี้จะดื่มแก้วนี้กัน ส่วน Riedel Glass นั้นเป็น
แก้วด่ไซย์และปรับปรุงใหม่ให้การดื่มขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง อุปมาเหมือนรถ Toyota กับ Benz อะครับ
ถ้าคิดว่าขอแค่ถึงหรือกินให้เมานั้นอันไหนก็ได้ครบ แต่ถ้าชอบอะไรที่มันมากกว่าแค่นั่งไปถึงจุดหมายละก็
ลอง Riedel สักครั้งก็ไม่เลว ขนาด Single Malt เขายังบ่มอย่างน้อย๓ปีเลย แล้วเราจะไม่ลงทุนอีกสักหน่อยเรอะครับ -0029

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:11:55 PM »
ถึงบางอ้อ แล้วครับ -0023

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 03:19:56 PM »
Glencairn Glass

เดียร์อ้ายต๊อกครับ จะไปมายั่วนัก ขะจี๋ยส่งมาโวยๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:23:43 PM »
อันนี้ไม่ใช Nosing Glass ครับ ถ้า Nosing Glass ต้องอันนี้ครับ the Glencairn Glass
ครับ เป็นแก้วมาตฐานในโลกของอุตสาหกรรมวิสกี้ คนดื่มวิสกี้จะดื่มแก้วนี้กัน ส่วน Riedel Glass นั้นเป็น
แก้วด่ไซย์และปรับปรุงใหม่ให้การดื่มขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง อุปมาเหมือนรถ Toyota กับ Benz อะครับ
ถ้าคิดว่าขอแค่ถึงหรือกินให้เมานั้นอันไหนก็ได้ครบ แต่ถ้าชอบอะไรที่มันมากกว่าแค่นั่งไปถึงจุดหมายละก็
ลอง Riedel สักครั้งก็ไม่เลว ขนาด Single Malt เขายังบ่มอย่างน้อย๓ปีเลย แล้วเราจะไม่ลงทุนอีกสักหน่อยเรอะครับ -0029

อย่ายั่วให้มากนักครับต๊อก ขะจั๋ยแล่ ขะจั๋ยส่งมาโวยๆ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 03:00:26 PM »
รอรับแก้วจากอ้ายต๊อกมาหลายเพลาล่ะ จนถึงวันนี้แก้วเหล้าที่ว่าจะส่งมาคงลงทะเลไปแล้วล่ะม้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง -0027

ออฟไลน์ alanna

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:38:13 AM »
หาได้จากไหนเหรอครับ Riedel glass มีขายทั่วไปรึเปล่า  ????

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:48:30 AM »
มีขายเป็นบางแหล่งครับ ต้องหาตามห้างดังๆ ครับ คุณ Alanna ครับ
ราคาในบ้านเราใบหนึ่งก็ประมาณ SM ดีๆ ได้ขวดหนึ่งครับ

ออฟไลน์ KITTI

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:39:33 PM »
มีขายเป็นบางแหล่งครับ ต้องหาตามห้างดังๆ ครับ คุณ Alanna ครับ
ราคาในบ้านเราใบหนึ่งก็ประมาณ SM ดีๆ ได้ขวดหนึ่งครับ
1000บาทหรอคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:01:11 PM »
ราคารวมภาษีนำเข้าบ้านเราแล้วกว่านั้นครับเพื่อนปุ๊ย
แต่ถ้าเมืองนอกก็ไม่ถึงครับ แต่ก็ใช่ย่อยอยู่เหมือนกันครับ