มีนาคม 28, 2024, 07:06:30 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ลอง Whyte & Mackay Special  (อ่าน 12472 ครั้ง)

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
ลอง Whyte & Mackay Special
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:30:42 PM »
...หลังจากแนะนำคนอื่นให้ลอง Whyte & Mackay Special เพราะเห็นเป็นเหล้าเกรดดี แต่ราคาถูก....แต่ตัวเองยังไม่เคยลองสักที.... -021 -021 -021

วันเสาร์ที่ผ่านมาเลยจัดการลองซะ....แต่ก่อนอื่นขอ Copy บทความของคุณตือจาก Blog "เย็นย่ำก็ร่ำสุรา" มาเป็นแนวทางนะครับ..... -0023

วันพฤหัสบดีที่ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2553

Whyte&Mackay Special 40%

Whyte&Mackay เป็นแบร์น Blend Whisky ที่ได้รับความนิยมใน UK Spain France Scandinavia โดย Single Malt Whisky ที่นำมา Blend นั้นก็จะมาจากโรงกลั่นดังๆ อย่าง Dalmore(ซึ่งถือเป็นโรงกลั่น Single Malt

Whisky ระดับ Premium) และ Isla of Jura(พอจะหาลิ้มลองได้ในบ้านเราครับ) โดย Whyte&Mackay Special นี้น่าจะเข้ามาทำตลาดในประเทศไทยได้ระยะหนึ่งแล้วโดยการคาดเดาของผมน่าจะเกินกว่า10ปีแล้วครับ แต่เท่าที่ทราบ

ตอนนี้น่าจะหายากพอสมควรเพราะตลาดบ้านเราไม่ค่อยตอบรับซักเท่าไหร่ ที่หลงเหลืออยู่ตามแผนกสุราน่าจะเป็น stock สุดท้ายแล้ว ซึ่งในอนาคตวันหน้าอาจจะไม่มีให้เห็นกัน หากใครมีโอกาสได้พบเจอก็อยากให้เก็บมาลิ้มลองกันเพราะ

ราคาถูกกว่าwhiskyในระดับเดียวกันอยู่พอสมควรครับ

Appearance: สีทองแดง และมีขาเล็กยาว

Aroma: กลิ่นผลไม้คล้าย apple นำเด่น ออกเค็มๆ ไร้กลิ่นควัน

Taste: รสหวานนุ่ม มีกลิ่นผลไม้ น้ำผึ้ง และความสดชื่น

With Water: รสหวานหอมมาแบบตรงๆ

Finish: ทิ้งรสหวานที่ไม่ซับซ้อนไว้ในระดับกลางๆ

สรุป: Whyte&Mackay Special คุ้มค่าคุ้มราคาเป็น Whisky ที่สามารถเอาไว้ดื่มเปรียบเทียบหาความแตกต่างกับ Whisky แนวอื่นๆ ได้ดี และยังสามารถผสมmixer ได้หลากหลายให้รสสัมผัสของผลไม้และความหวานที่ลงตัว

เขียนโดย OTRUE ที่ 16:45

-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• *
Re: ลอง Whyte & Mackay Special
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:00:01 PM »

.......ต่อครับ ขอลองแบบง่ายๆนะครับไม่ลงลึกแบบจริงจัง ในการลองครั้งนี้ผมขอผสม โชดา+น้ำ อย่างเดียว นะครับ เพราะเหล้าเกรดนี้เหมาะแก่การผสมอยู่พอควร

.......โดยมีเหล้าอีก 2 ตัวมาประกบ พอเป็นแนวทางครับ คือ Dewar's 12 ปี และ JW Gold 18 ปี

.......เริ่มกันที่กลิ่น มีความหอมอยู่พอสมควร..ไม่มีกลิ่นควัน...Dewar's จะหอมเนียนกว่า ส่วน  JW Gold จะมีกลิ่นควันด้วย

.......แรกยกสัมผัสเหล้าจากแก้ว Whyte & Mackay Special หวาน...กลมกล่อมครับ..เนียน...ลื่นปื้ด....ลื่นปื้ดครับ....เหมาะแก่การดื่มแบบผสมจริงๆครับ....ส่วน Dewar's 12 ปี กลับไม่กลมกล่อมเท่า มีรสค่อนข้างชับซ้อน และ

JW Gold ก็เหมือนกัน แต่จะมีกลิ่นควันแถมมาด้วยครับ

.......สรุป ในการดื่มแบบ ผสม Whyte & Mackay Special จะเหมาะมากครับ เหมาะสำหรับ แบบ ประเภทนั่งดื่มนานๆ..ชิวๆ ครับ ส่วน Dewar's 12 ปี และ JW Gold 18 ปี นั้น ของเขาดีอยู่แล้วเพียงแต่ผมเอามาดื่มผิด

ประเภทไปหน่อยครับ
  -0023 -0023 -0023.........Whyte & Mackay Special ตัวนี้ สำหรับผมว่า อร่อย กว่า JW Red แต่ยังไม่ถึง Black ....คุ้มค่าจริงๆครับกลับราคา 350 บาท แถมแก้วอีก 2 ใบ แก้วที่แถมก็ในรูป         

นั้นและครับ เป็นแก้วทรงกระบอกสูง เหมาะแก่การ กินเหล้าแบบผสม...เสียอย่างเดียวไม่มี สกรีน ยี่ห้อติดที่แก้ว.........

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: ลอง Whyte & Mackay Special
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:18:48 PM »
อย่างนี้ต้องไปอุดหนุนWhyte & Mackay Special จากเจ๊ ซดน.ซะแล้วครับ -30 -30
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 08:40:20 AM »

เห็นแล้วก็อยากลอง.....สรุปคือออกแนวผสมแล้วหวานใช่มั้ยครับ??  ตื่นมามีอาการคงค้างมั้ยครับพี่pip
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:23:39 AM »

เห็นแล้วก็อยากลอง.....สรุปคือออกแนวผสมแล้วหวานใช่มั้ยครับ??  ตื่นมามีอาการคงค้างมั้ยครับพี่pip

......ออกแนวหวาน...และกลมกล่อมครับ.....ผมดื่มไปประมาณ 8-10 แก้วต่อวัน ครับ (หมดโชดา 2 ขวด) ดื่ม 3 วันติดต่อกันเลย ก็ไม่มีอาการคงค้าง ครับ...

......แต่ผมว่ายังดื่มไม่เยอะพอที่จะบอกว่ามี อาการคงค้าง หรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 12:24:53 PM »

......ออกแนวหวาน...และกลมกล่อมครับ.....ผมดื่มไปประมาณ 8-10 แก้วต่อวัน ครับ (หมดโชดา 2 ขวด) ดื่ม 3 วันติดต่อกันเลย ก็ไม่มีอาการคงค้าง ครับ...

......แต่ผมว่ายังดื่มไม่เยอะพอที่จะบอกว่ามี อาการคงค้าง หรือเปล่านะครับ

ตัวนี้คุณภาพเหนือกว่า Red แน่นอนครับ แต่ถ้าเทียบกับ Black จะต้องพ่ายในด้านกลิ่นควันและความฉ่ำของ Black แน่นอนครับ

ผมเคยจัดกับเพื่อนดื่มกัน 2 คนหมดขวดตอนตี 4 ตื่นมาสายๆ ไม่มีอาการปวดหัวแต่มึนๆ และมีอาการเหมือนตอนเมา(จิตกับร่างกายไม่สัมพันธ์กัน)กว่าจะฟื้นจริงๆ ปาเข้าไปบ่าย 4 โมงครับ -02
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:16:48 PM »
      เหล้าสำหรับผสมโซดา+โค้ก เอาไว้ดื่มยาวๆ ของผมหมดแล้ว  -0023   
                     ต้องหามาลองซะแล้ว

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:18:04 PM »
Whyte & Mackay Special...ช่วงตอนที่บ.คุณแม๊กซ์นำเข้ามาขายใหม่ๆ ตั้งขายที่ห้างในราคา495.- แถมแก้ว 2ใบ พอตอนหลังไม่ประสบความสำเร็จในการขาย เลยมาโล๊ะสต๊อก เหลือ 350.- หากเทียบเป็นลิตร ก้อ500.- ราคานี้พอๆหรือถูกกว่า ที่ Duty ในต่างปท. อีก ..... แต่เพื่อนผมบางคน ก้อไม่ชอบตัวนี้นะคับ เค้าชอบ blend 285 มากกว่า... ก้อไม่แปลกหรอกคับ เพราะลิ้นคนเราชอบไม่เหมือนกัน  ...บางคนเกลียด Bourbon เข้าไส้ ขอเลือกดื่มเหล้ารัมไทยยังดีกว่า 
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:28:34 AM »
      เหล้าสำหรับผสมโซดา+โค้ก เอาไว้ดื่มยาวๆ ของผมหมดแล้ว  -0023   

...หมดเร็วจังเลยครับ -32

ออฟไลน์ top

• ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 04:08:56 PM »

...หมดเร็วจังเลยครับ -32
     55555
     มีเพื่อนมาช่วยครับ 3 คน jim beam ที่ได้มา 2 ขวดก็หมดแถมด้วย รีเจนซี่อีกแบน อิอิอิ  -0025

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:26:56 PM »
พี่ pip กับคุณตือลอง Whyte & Mackay Special ไปแล้ว คราวนี้ก็ถึงทีของผมบ้าง -0020
ก่อนอื่นขอเล่าถึงการตามหา Whyte & Mackay Special ขวดนี้ครับ
เมื่อวันเสาร์ที่แล้วผมไปหาซื้อเหล้าที่ห้าง...(ดูได้ในห้องราคาเหล้าและแหล่งจัดหาครับ)ตามที่พี่อัฐแนะนำมาครับ
ผมเข้าไปที่ wine cella ยื่นโพยเหล้าตัวนี้ให้คนขายดู เขาบอกว่าไม่มีขาย ทำเอาผมงงไปเลย ????
เพื่อความชัวร์ผมเดินดูเองดีกว่า เดินดูอยู่นานเหมือนกันก็หาไม่เจอ จึงตัดสินใจโทรหาพี่อัฐ
พี่อัฐบอกว่า Whyte & Mackay Special อยู่ชั้นล่างสุดใกล้ๆ กับcrown 99 ผมก็ก้มลงไปมองที่ชั้นล่างสุด
เจอ Whyte & Mackay Special อยู่ 4 ขวด สภาพกล่องค่อนข้างยับเยินพอสมควร ราคา 499 บาท
ก็ขอขอบคุณพี่อัฐที่แนะนำแหล่งจัดหาครับ -0023

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:35:43 PM »
เมื่อคืนที่ผ่านมา ผมไปนั่งดื่มเหล้าที่ร้านประจำของผม ก็หิ้ว Whyte & Mackay Special ไปลองซักหน่อย
แก้วแรกขอเป็นแบบเหล้าเปล่าๆครับ
สี...สีทองแดง ผมอ่านฉลากหลังขวดบอกว่า Whyte & Mackay Special บ่ม 2 ครั้ง ครั้งที่ 2 บ่มในถัง sheery
     เดาว่าการบ่มในถังเชอรี่เป็นตัวการหนึ่งที่ทำให้เหล้ามีสีออกทองแดง อย่างที่คุณตือเคยบอกไว้
กลิ่น...พุ่งแรง ได้กลิ่นออกเปรี้ยว กลิ่นไอเค็ม
ขาเหล้า...ขาเล็กยาว ไหลเร็ว
รสชาติ...หวานนำ อมเค็ม ซ่าในปาก bodyเบาบาง
After taste...เมื่อกลืนเหล้าลงคอ รู้สึกซ่าสั้นๆ กลิ่นเหล้าตีขึ้นจมูกพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2011, 06:32:46 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:39:12 PM »
แก้วที่ 2...ขอเป็นแบบเหล้าผสมน้ำครับ
รอบนี้รู้สึกได้ถึงความหวานนุ่ม ลื่นคอครับ แต่รสชาติไม่ค่อยออกเท่าไร อาจจะเป็นเพราะผสมเหล้าน้อยเกินไป
ถ้าดื่มแบบผสมน้ำนี่ OK ครับชวนให้ยกดื่มเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:43:04 PM »
แก้วที่ 3...เหล้าผสมโซดาครับ
รอบนี้ลองผสมโซดาดูปรากฎว่ารสชาติจืดไปเลยครับ ผมดื่มแบบผสมโซดา 4 แก้ว ไม่ประทับใจครับ :red:
อาจจะเป็นเพราะโซดาไปทำลายรสชาติของเหล้าจนหมด

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:46:30 PM »
เมื่อคืนลอง Whyte & Mackay Special รวม 6 แก้ว ปรากฎว่ารสชาติไม่ค่อยถึงขั้น
ผมต้องงัดไม้ตายมาใช้ ปิดท้ายคืนนี้ด้วยเบียร์สิงห์ 1 บวด รสชาติเข้ม ขม เต็มรสชาติดีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 05:11:09 PM »
สรุป...
โดยรวมแล้ว ผมชอบแบบผสมน้ำ รสชาติค่อนข้างหวาน นุ่ม ลื่นคอ ดีครับ แต่ยังรู้สึกว่ารสชาติอ่อนไปหน่อย
ส่วนแบบผสมโซดานี่ ผมว่าไม่ผ่านครับ Whyte & Mackay Special ผสมโซดา รสชาติจืดสนิทครับ
แต่เมื่อคืน ผมไม่ได้ลองแบบ on the rock จึงไม่รู้ว่ารสชาติเป็นอย่างไร
ผมมาลองคิดๆ ดูว่าสาเหตุที่เหล้ามีรสอ่อนนั้น น่าจะมาจาก
1. ผมผสมเหล้าน้อยไปหน่อย จึงมีรสอ่อน
2. Whyte & Mackay Special เป็นเหล้ารสบาง ต้องใส่เยอะๆ ถึงจะได้รสชาติ
3. ผมอาจจะไปรวบเหล้าเก่ามา รสชาติจึงเพี้ยน ผมลองดูที่ฐานขวดเหล้ามีเลข Lotcode ด้วย แต่จำไม่ได้
และเห็นเลข 06/04 อันนี้ผมเข้าใจว่าเป็นเดือนปีที่บรรจุเหล้าใส่ขวด ถ้าเป็นอย่างนั้นเหล้าขวดนี้ก็บรรจุขวดมา 7 ปีแล้ว
รสชาติจึงเพี้ยนไปตามกาลเวลา
4. ผมดื่มเหล้ายี่ห้อเดียว ไม่มีตัวเปรียบเทียบ คุณตือบอกว่า W&M รสชาติเหนือกว่า JW Red ผมเองก็ไม่ได้ดื่ม JW Red มา 7 เดือนแล้วครับ จำไม่ได้ว่า JW Red รสชาติเป็นอย่างไร จะเอาเหล้าที่มีอยู่ในบ้านก็หาตัวเปรียบเทียบไม่ได้ครับ ผมไม่มีเหล้าเกรด/ราคา ประมาณ W&M ตัวอื่นๆ ในบ้านครับ
5. เมื่อคืนวันพุธ ผมจัด Jim Beam Black ผสมโค้ก ไป 4 แก้ว ที่ร้านเดียวกันนี่แหละครับ เมื่อคืนหันมากิน W&M รสชาติจึงจืดสนิท
ต้องจัดเบียร์สิงห์ปิดท้ายให้ได้อารมณ์สักหน่อยครับ ดื่มเบียร์สิงห์กี่ครั้งก็ยังยอดเยี่ยมเสมอครับ -11
...วันนี้ยังให้คำตอบไม่ได้ ต้องลอง Whyte & Mackay Special ซ้ำอีกรอบถึงจะบอกได้ว่าประทับใจหรือไม่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2011, 05:19:34 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 07:33:39 PM »
เยี่ยมครับคุณโตตัวนี้เอาไว้ดื่มชิวๆ ได้สบายครับ

แต่ครั้งหนึ่งผมเคยจัดกับเพื่อนไป 2คนหมดขวดเช้ามาวิ้ง จนไม่ต้องไปทำงานเลยครับ -0059 ตอนนี้เลยไม่ได้จัดหาเข้าบ้านแล้วครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 03:46:31 AM »
Whyte & Mackay  สำหรับผมแล้ว...ตัวนี้ต้องดื่มผสมน้ำดีที่สุด -30 สงสัยคุณโต ดื่มเหล้าแบบ neat บ่อยๆ เลยทำให้ดื่มเหล้าผสมmixer จืดสนิท  -0029
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 09:02:15 AM »
น่าจะเป็นตามที่คุณอัฐว่ามาครับ เพราะคุณโตดื่มแบบ neat บ่อยขึ้นทำให้ผสมแล้วรู้สึกว่ารสชาติจืดครับ
อีกอย่างเหล้า Blended ส่วนใหญ่รสจะจืด และถ้าบ่มอายุน้อยไม่เกิน 5 ปีนี่กลิ่นน้อง Lกฮ จะแรงมากครับ
ถ้าจะให้ดีต้องใช้น้ำเจือน่าจะดีกว่าโซดาครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 08:16:47 AM »

สงสัยผมคงต้องเปิดขวดนี้บ้างแล้วสิ -0005
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water