เมษายน 19, 2024, 10:14:47 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม : Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof  (อ่าน 19540 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
เมื่อคืนวันที่ 8 ส.ค. ที่ปราจีนบุรีฝนตกตั้งแต่ 6 โมงครึ่งครับ ผมออกไปกินข้าวที่ร้าน กว่าฝนจะซา กลับบ้านได้ก็ 2 ทุ่มแล้วครับ
มาถึงบ้านก็นั่งมองเหล้าที่เพิ่งซื้อมาจากกรุงเทพฯ เอาวะวันนี้ฝนตกไปไหนไม่ได้ เปิดWild Turkey ขวดนี้ลองสักหน่อย
ต้องขอบอบคุณพี่ pip ที่แนะนำราคาและแหล่งจัดหาครับ
ผมลองดูที่ฉลากข้างขวด เห็น Alc.101 proof หรือ 50.5 ดีกรี ก็ชักหวั่นๆครับ
Wild Turkey เป็นเหล้าที่ Alc.แรงที่สุดเท่าที่เคยดื่มมา งานนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม : Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:59:20 AM »
เมื่อเปิดฝาขวดออกมา ทำผมงงครับ??? ฝา Wild Turkey เป็นจุกก๊อก ไม่ใช่ฝาเกลียว ไม่มีลูกกลิ้ง ได้กลิ่นเหล้าลอยออกมาแต่ไกล

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม : Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:00:31 AM »
เพื่อความชัวร์ผมขอเทใส่แก้วเล็กก่อนครับ ขนาดประมาณ 30 cc. กำลังพอดี คืนนี้ขอ drink เดียวพอครับ มากกว่านี้เดี๋ยวจะไม่ไหว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:01:51 AM »
เมื่อรินเหล้าใส่แก้วเล็กผมแปลกใจมาก ที่สีเหล้าเข้มมากครับ สีออกเข้มแดงเหมือนสีบรั่นดีครับ ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณตือ คุณตือบอกว่าเกล้าที่บ่มในถัง oak สีจะออกเหลืองใส ผมอ่านข้างกล่องก็บอกว่าบ่มในถัง white oak ก็งงครับว่าทำไมสีถึงเข้มขนาดนี้
ต่อมาขอเทลงแก้วใหญ่นะครับรอบนี้สีดูเข้มน้อยกว่าเดิม ขาเหล้าขนาดปานกลาง ไหลเร็วปานกลางครับ (ผมไม่ค่อยชำนาญเรื่องขาเหล้าครับ) กลิ่นออกแนวท๊อฟฟี่ คาราเมลหวานๆ หรือที่มีสีเข้มเป็นเพราะเติม
คาราเมลลงไปหรือเปล่าครับ ดูแล้วดื่มเปล่าๆ ไม่ไหวครับ ขอเติมน้ำแข็งสัก 2-3 ก้อนนะครับ คอยให้น้ำแข็งละลายสักครู่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:03:07 AM »
รสชาติ : เมื่อเหล้าเข้าปากผมแปลกใจมากครับ รสชาติไม่บาดปากบาดคออย่างที่คิดไว้ตอนแรกครับ
รสนุ่มครับ ผมคิดว่านุ่มพอๆ กับ Jim Beam Black ครับ รสชาติหวานนำมา อมเผ็ด รู้สึกซ่าที่ลิ้นนิดเดียวครับ
After : ไม่นานเทาไหร่ครับ เมื่อกลืนลงคอรู้สึกติดรสขมเล็กน้อย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:05:54 AM »
คืนที่ผ่านมาผม on the rock แค่แก้วเดียวก็รู้สึกหน้าตึง ร้อนวูบวาบไปทั่วตัวครับ ต้องหาโอกาสลองแบบผสมโค้กดูบ้าง จะช่วยลดความเมาลงได้บ้างครับ
เมื่อเช้าตื่นนอนมาก็ไม่มีอาการแฮ้งค์นะครับ
เอาไว้ครั้งหน้าผมกะจะจัด Jim Beam Black ปะทะ Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof บ้างครับ
วัดกันไปเลยว่าตัวไหนเจ่งกว่ากัน

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:08:07 AM »
แจ่มครับ แล้วจะรออ่านรีวิวการปะทะกันของสองหนุ่มอเมริกันนะครับ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:20:20 AM »
แจ่มครับ แล้วจะรออ่านรีวิวการปะทะกันของสองหนุ่มอเมริกันนะครับ -30

.........แจ่มครับ... -11 -28

.........ผมชอบ Wild Turkey อีกอย่างก็ตรง จุกก๊อก ครับ...ขนาดรุ่นเล็ก อย่าง ตัว 80 Proof ยังเป็น จุกก๊อก เลยครับ.....
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:22:57 AM »
รสชาติ : เมื่อเหล้าเข้าปากผมแปลกใจมากครับ รสชาติไม่บาดปากบาดคออย่างที่คิดไว้ตอนแรกครับ
รสนุ่มครับ ผมคิดว่านุ่มพอๆ กับ Jim Beam Black ครับ รสชาติหวานนำมา อมเผ็ด รู้สึกซ่าที่ลิ้นนิดเดียวครับ
After : ไม่นานเทาไหร่ครับ เมื่อกลืนลงคอรู้สึกติดรสขมเล็กน้อย

รสชาตหนักไหมครับ...กลิ่นเฉพาะของเหล้าอเมริกันนี้ยังมีอยู่ไหมครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:54:45 AM »

รสชาติหนักไหมครับ...กลิ่นเฉพาะของเหล้าอเมริกันนี้ยังมีอยู่ไหมครับ
เมื่ออมเหล้าไว้ในปาก รสชาติรู้สึกออกแนวกลางๆ ไม่หนักครับ ผมว่า Jim Beam Black จะหนักกว่า
ส่วนกลิ่ีนนี่ผมไม่ค่อยชำนาญ เท่าที่พอจับได้ก็มีกลิ่นไม้ oak คาราเมลหวานๆ ครับ
เท่าที่ดื่ม American Whiskey มา 3 ตัว คือ Jack No.7 Jim Beam Black และ Wild Turkey 8 Years Old
ผมคิดว่า American Whiskey ออกรสหวานนำมาครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:07:37 AM »
เป้าหมายต่อไปคือ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:42:58 AM »
รีวิวเยี่ยมครับ -11

ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณตือ คุณตือบอกว่าเกล้าที่บ่มในถัง oak สีจะออกเหลืองใส ผมอ่านข้างกล่องก็บอกว่าบ่มในถัง white oak ก็งงครับว่าทำไมสีถึงเข้มขนาดนี้

สีเข้มเพราะ
- เป็นเหล้าที่บ่มในถังใหม่
- อายุการบ่มนานถึง 8ปี ทำให้ได้รับอิธิพลของถังมาก
- ดีกรีสูงถึง 50.5% น่าจะเจือจางด้วยน้ำน้อย

เป็นการพิจารณาจากความเข้าใจของผม ซึ่งผมขอรับประกันความมั่วครับ  :smile7:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:56:21 AM »

ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณตือ คุณตือบอกว่าเกล้าที่บ่มในถัง oak สีจะออกเหลืองใส ผมอ่านข้างกล่องก็บอกว่าบ่มในถัง white oak ก็งงครับว่าทำไมสีถึงเข้มขนาดนี้

สีเข้มเพราะ
- อายุการบ่มนานถึง 8ปี ทำให้ได้รับอิธิพลของถังมาก
- ดีกรีสูงถึง 50.5% น่าจะเจือจางด้วยน้ำน้อย

เป็นการพิจารณาจากความเข้าใจของผม ซึ่งผมขอรับประกันความมั่วครับ  :smile7:

......เป็นการพิจารณาจากความเข้าใจของผม....ชอบคำนี้จังครับ....เพราะผมก็ใช่บ่อยๆ....
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:18:10 PM »

สีเข้มเพราะ

ผมคิดว่าเหล้าสีเข้ม เรพาะเป็นเหล้าที่บ่มนานเหมือนกันครับ และเรื่องการเจือจางด้วยน้ำน้อย ผมก็เคยอ่านเจอในเวปของ Wild Turkey ครับ

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:35:02 AM »
 -11
สุดยอดเลยครับ เคยคิดจะซื้อมาลองแต่กลัวบาดปากบาดคอ
สงสัยต้องแอบจัดซะหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 03:45:34 PM »

ขุดอีกแล้วครับ...หลังจากวันก่อนขุดไปขุดมา เจอ"เนินสวรรค์" ไม่เสียเวลาขุดครับ แหล่มเลย...

เจ้าไก่งวง ตัวนี้ ก็อยู่ในลิสต์..ยังไม่ได้ชิมเลย 50.5 Vol. แรงสูง แต่พี่เขาบอกว่า พอดื่มแล้วนุ่ม หวานนำ ขมติดคอเล็กน้อย

ผมก็ว่ามันเป็นแนว วิสกี้เมกา (หลังจากที่ได้ลองมา สี่ ห้าชนิด ออกแนวนี้กลายเป็นชอบ หากแต่กัดลิ้นมากผมไม่ชอบ หรือว่าขึ้นจมูก)

พี่ท่านหายไป ไม่ทราบไปลอง M's M แล้วยัง ผมว่าน่าจะไปทางเดียวกัน M's M ก็ดีกรีสูงเช่นกัน แต่ดื่มแล้วนุ่มนวล หวานติดคอติดลิ้น กลิ่นถังชัดเจน กรุ่นจมูก ชอบมากครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 06:57:20 PM »

ขุดอีกแล้วครับ...หลังจากวันก่อนขุดไปขุดมา เจอ"เนินสวรรค์" ไม่เสียเวลาขุดครับ แหล่มเลย...

เจ้าไก่งวง ตัวนี้ ก็อยู่ในลิสต์..ยังไม่ได้ชิมเลย 50.5 Vol. แรงสูง แต่พี่เขาบอกว่า พอดื่มแล้วนุ่ม หวานนำ ขมติดคอเล็กน้อย

ผมก็ว่ามันเป็นแนว วิสกี้เมกา (หลังจากที่ได้ลองมา สี่ ห้าชนิด ออกแนวนี้กลายเป็นชอบ หากแต่กัดลิ้นมากผมไม่ชอบ หรือว่าขึ้นจมูก)

พี่ท่านหายไป ไม่ทราบไปลอง M's M แล้วยัง ผมว่าน่าจะไปทางเดียวกัน M's M ก็ดีกรีสูงเช่นกัน แต่ดื่มแล้วนุ่มนวล หวานติดคอติดลิ้น กลิ่นถังชัดเจน กรุ่นจมูก ชอบมากครับ

สวัสดีครับ คุณudomkd...ผมยังไม่ได้ลอง Maker Mark ครับ ตั้งใจว่าจะซื้อตั้งแต่ปีก่อน จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อครับ
Wild Turkey 8 years 101 proof ตัวนี้ สำหรับผมขอให้นิยามสั้นๆ ว่า "เข้มแต่นุ่ม" ครับ -11

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:44:58 AM »
โดยรสนิยมส่วนตัว Jim Beam Black สู้ Wild Turkey 8 Years Old 101 Proof ไม่ได้ครับ เจ้าไก่งวงป่าตัวนี้ บุคลิคโดดเด่นจริง ๆ ตั้งแต่ดื่ม Bourbon มา ชอบตัวนี้ที่สุดครับ
I Am Country Boy

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:48:02 AM »
 Wild Turkey 8 Years ออน เดอะ ร็อค สุดยอดครับ น้ำเนื้อของเหล้าก็หนากว่า Jim Beam Black อย่างชัดเจนครับ เทียบกันไม่ได้
I Am Country Boy

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:46:47 PM »
Wild Turkey 8 Years ออน เดอะ ร็อค สุดยอดครับ น้ำเนื้อของเหล้าก็หนากว่า Jim Beam Black อย่างชัดเจนครับ เทียบกันไม่ได้
บอกให้ลอง"เนินสวรรค์"ก็ไม่ผิดหวัง ในคุณภาพกับราคา นี่มายุ๊ให้ลอง ไก่งวงมหาภัย น้าวีรกร ก็ยืนยันมา

อย่างนี้ต้องรีบหามาเปิดดมเป็นที่แน่นอนแล้วครับ อิๆๆ

แต่ด้วยดูคำแน๊ะนำที่ผ่านมา ผมคาดหวังใว้ว่า จะเป็นดังคำบอก

และยิ่งช่วงนี้ ผมกำลัง เมกันวิสกี้ ริซึ่มอยู่ด้วย อิๆๆ

อ้อ...อีกตัว ซิลเวอร์ ซีเล็ค...อิๆๆ