เมษายน 19, 2024, 06:35:51 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Taste of The Islay & Isle  (อ่าน 8887 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Taste of The Islay & Isle
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 08:58:27 PM »
สี่ทหารเสือจาก Islay & Isle สบโอกาสได้ลองก็คราวนี้แหละครับ
ประกอบไปด้วย Laphroaig / Talisker / Caol Ila และ Ardbeg ที่ได้รับเมตตาจัดสรรมาให้โดยคุณ pip ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 09:03:52 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Taste of The Islay & Isle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:20:12 PM »
ขอเริ่มจาก Ardbeg ก่อนก็แล้วกันนะครับ
สีออกแนวทองใสๆ คล้ายกับ Caol Ila ครับ ขาออกแนวใหญ่มีน้ำหนักดี ไหลค่อนข้างช้า

ต่อด้วย Caol Ila สีจะเข้มขึ้นมาอีกนิดหน่อย ขาอย่างที่บอกครับใหญ่น้ำหนักดี ไหลช้า
แต่ก็สังเกตุค่อนข้างยากครับ

Laphroaig นั้นสีจะเข้มกว่าสองตัวแรก ขาใหญ่น้ำหนักดี ไหลช้าเช่นกัน

ส่วนตัว Talisker นั้นสีจะเข้มที่สุดครับ ขาใหญ่น้ำหนักดีเช่นกันครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:30:54 PM »
มาต่อกันที่กลิ่นครับ
เริ่มที่ Ardbeg กลิ่นเย็นๆ ของสมุนไพร จนอดคิดถึงกลิ่นยาหม่องไม่ได้ เจือด้วยกลิ่นของทะเล
ไม่ค่อยมีกลิ่นควัน peat และ oak สักเท่าไหร่ครับ

Caol Ila ได้กลิ่น peat ขึ้นมาหน่อย เจือด้วยกลิ่นไอทะเล ไม่มีกลิ่นของโรงพยาบาล
กลิ่นของผลไม้รสเปรี้ยวนิดหน่อย เจือด้วยกลิ่นวนิลาจางๆ พอให้หอมชื่นใจ

Laphroaig กลิ่นที่เด่นชัดเป็นอันดับแรกก็กลิ่นสะอาดๆ ของโรงพยาบาล ตามด้วยกลิ่นของ peat ที่เป็นเอกลักษณ์
และกลิ่นเค็มของทะเลที่ชัดเจนกว่าสองตัวแรก

Talisker กลิ่นควันนำ คล้าย Laphroaig แต่ไม่มีกลิ่นโรงพยาบาล
มีกลิ่นสดชื่นคล้ายกลิ่นไอทะเลหน่อยๆ เจือด้วยกลิ่นของผลไม้รสเปรี้ยว กับกลิ่นของสมุนไพรหอมๆ จำพวกมิ้นต์ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:42:30 PM »
 -30 คราวนี้ก็ได้เวลาดื่มกันสักทีละคร๊าบ....
ขอเริ่มที่ Ardbeg ก่อนก็แล้วกันนะครับ
มันซ่าที่ปลายลิ้นรส ออกแนวเค็มๆ หน่อยๆ รสชาติมันแปลกๆ
จนไม่ค่อยแน่ใจว่าเป็นเพราะขวดที่คุณ pip นำมาแบ่งใส่ให้ทำให้กลิ่นและรสชาติมันเปลี่ยนหรือปล่าวครับ
ตัวนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ คุณ pip อย่าโกรธกันนะครับ มันคล้ายกลิ่นยาหม่องครับ
ขอไม่ออกความเห็นจนกว่าจะได้ลองจากขวดจริงๆ ดีกว่าครับตัวนี้ ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ครับ
แต่ถ้ารสและกลิ่นขณะอยู่ในปากเป็นแบบนี้จริง สำหรับผมคงขอผ่านดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 08:53:15 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:43:27 PM »
ต่อกันที่ Caol Ila ครับ เหมือนที่เคยบอกไว้เมื่อวานครับ จิบแรกหวานนำ ตามด้วยควันหอมๆ คล้ายกับ Laphroaig แต่ไม่แน่นเท่า
ตามด้วยความฉ่ำนิดๆ ไม่มีบาดลิ้นและคอ แต่เมื่อกลั้วจะพบอาการ Burn เล็กน้อยครับ
สิ่งที่แปลกคือจบด้วยความแห้ง และทิ้งกลิ่นควันไว้ในปาก  และลำคอ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:49:13 PM »
ตามด้วย Laphroaig ยังคงความเป็น Laphroaig ที่เต็มเปี่ยมเหมือนทุกครั้ง กลิ่น peat ควัน และ oak ที่ชัดเจน
ความ smooth และความฉ่ำ ยังคงน่าประทับใจเหมือนทุกครั้งที่ได้สัมผัส After taste ที่ยาวเหยียดเหมือนทุกครั้ง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:52:35 PM »
ปิดท้ายด้วย Talisker ยังคงเหมือนเดิมครับ จิบแรกที่เข้าไปรู้สึกขมนิดหน่อย
ตามมาด้วยรสและกลิ่นควันที่คล้ายแต่ก็ต่างอยู่ในทีกับ Laphroaig
จบด้วยความรู้สึกที่ร้อนๆ นิดๆ เผ็ดหน่อยๆ ทิ้งกลิ่นควันไว้ในปาก พอประมาณ
แต่ปริมาณกลิ่นไม่มากเหมือน Laphroaig

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:03:16 PM »
สรุปทั้งสี่ตัวนี้ ผมขอเรียงลำดับจากอันดับ 1 ถึง 4 ในความคิดผมไว้ดังนี้ครับ

อันดับ 1 ผมยกให้กับ Laphroaig ความฉ่ำ และกลิ่นควันที่หนักแน่นจนอดที่จะนึกถึงไม่ได้ต้องนำมาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านอย่างแน่นอนครับ

อันดับ 2 เลือกเป็น Caol Ila ด้วยความหวาน ผสานกลิ่น peat และกลิ่นควันจาง บวกกับความแปลกของ After Taste ที่ให้ความแห้ง เจือความฉ่ำเอาไว้อย่างลงตัวจนต้องเลือกให้เป็นเหล้าสามัญประจำบ้านเช่นกันครับ

อันดับ 3 เลือกเป็น Taslisker ครับ ความขม เผ็ด ร้อนหน่อยๆ กลิ่นควันที่ไม่ชัดเจน และกลิ่น peat จางๆ
และความแห้งที่รู้สึกได้ ผมชอบความฉ่ำมากกว่าครับ ขอเลือกเป็นอันดับสามไปก็แล้วกันครับ

อันดับสุดท้าย จริงๆ ยังไม่อยากสรุปจนกว่าจะได้ลองแบบที่รินจากขวดจริงๆ 
แต่ถ้ารสชาติเป็นแบบนี้จริง ผมว่ามันน่าผิดหวังเลยล่ะครับ สำหรับ Ardbeg
เพราะมันแปลกเสียจนไม่น่าประทับใจเท่าไร
สำหรับผมเจ้า Ardbeg นี่ขอเป็นตัวเลือกอันดับสุดท้ายถ้ารสชาติเป็นแบบนี้จริงๆ นะครับ

ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยนะครับ -0023

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:17:52 PM »
แก้วสุดท้ายคืนนี้ ขอนำของเหลือ test สามทหารเสือ เว้น Ardbeg
มารวมกันอย่างละหน่อย เท่าที่พอจะเหลืออยู่ ขาส่วนเนื่องจากว่าขาหนักทุกตัว
สีทองอำพันกำลังสวยเชียวครับ ด้านกลิ่นนั้นแปลกดีครับ กลิ่นของผลไม้รสเปรี้ยวหรือซิกตัส กับเข้มขึ้น
เจือด้วยกลิ่น peat และกลิ่นควันที่ผสานกันได้ดีเชียวครับ
รสชาติ.... อุ่นๆ ด้วยกลิ่นของควัน มีรสเค็มนิดๆ เจือด้วยความเผ็ดที่มาจาก Talisker
ไม่ไหวจะเคลียร์ครับสำหรับส่วนผสมที่ไม่ลงตัวแก้วนี้ สีสวย กลิ่นดี แต่รสชาตินี่  -0028
ส่งท้ายคืนนี้แค่นี้นะครับ ไม่ไหวแล้วคร๊าบ..... -32 -02 -14

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:12:47 AM »

ชิมหมด4แก้วนี้พี่เก่งคงหลับสบาย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:21:04 AM »

......... -0023 -0023 -0023...........

.......ขออภัยมากๆด้วยครับคุณเก่ง....ผมว่าอาจเป็นกลิ่นที่เหลือติดค้างที่ขวดนั้นละครับ......... -0023 -0023

.......ผมว่าผมทำความสะอาดดีแล้วนะ....ล้าง 2 ครั้ง แล้วก็ต้มด้วยก่อน บรรจุผมก็ล้างด้วยเหล้าอีก.....แต่ยังไม่ดีพอ.... -25 -25 -25

.......อีก 2 ขวดที่เหลือเททิ้งดีกว่าครับคุณเก่ง..อาจเป็นเหมือนกันก็ได้...... :red: :red: :red:

.......ไว้โอกาสหน้าได้เจอกันลองของจริงจากขวดมันแท้ๆดีกว่าครับ.......... -0029 -0029 -0029

........... -0023 -0023 -0023.........
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:51:29 AM »

ชิมหมด4แก้วนี้พี่เก่งคงหลับสบาย
หลับรวดเดียวถึงเช้าเลยครับคุณโชค นอนเต็มอิ่มทั้งๆ ที่นอนไปแค่ประมาณ 5 ชั่วโมงหน่อยๆ

@คุณ pip ครับ ไม่เป็นไรครับ ไว้ผมจะหา Ardbeg มาลองแก้มือใหม่อีกสักครั้งครับ
แค่คุณ pip มีน้ำใจฝากมาให้ผมก็ดีใจและขอบคุณมากๆ อยู่แล้วครับ -0023
อีกสองขวดเดี๋ยวผมจะลองดมกลิ่นดีๆ อีกทีครับ
ส่วน Blended by pip อันนั้นไม่มีปัญหาอย่างที่เคยลองแล้วเล่าสู่กันฟังไปก่อนหน้านี้แล้วครับ

ฝากแนะนำเพื่อนๆ ที่จะแลกเปลี่ยนเหล้าขวดเล็กกันว่าให้หาขวดแก้วที่เคยใส่น้ำผลไม้
หรือขวดที่เคยใส่ของกินจะดีกว่าครับ แต่อย่าใช้ขวดที่เคยบรรจุอาหารที่มีกินแรงๆ นะครับ
อันนี้จากประสบการณ์ตรงที่เคยฝากเหล้าใส่กระปุกน้ำปลาหวาน คนรับบอกรสเผ็ดแรง แถมกลิ่นกะปิอีกต่างหาก  -0031

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:19:42 AM »
ชอบรีวิวแบบชนกันเป็นคู่ๆ มากครับ ชัดเจนไม่ต้องจินตนาการมากครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:54:43 PM »
เหล้าเขต Islay รอบๆบ้านเราที่หาได้ก็คงมีแค่นี้แหละใข่มั้ยครับ

Laphroaig , Caol Ila ,Ardbeg ,Bunnahabhain หรือว่ายังมีอีกครับ ????
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:53:40 PM »
เหล้าเขต Islay รอบๆบ้านเราที่หาได้ก็คงมีแค่นี้แหละใข่มั้ยครับ

Laphroaig , Caol Ila ,Ardbeg ,Bunnahabhain หรือว่ายังมีอีกครับ ????

Bowmore อีกตัวครับไนท์....... -0020
-0043 -0043 -0043

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:00:22 PM »

Bowmore อีกตัวครับไนท์....... -0020
อ่อ ช่ายครับ -0023
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:13:55 PM »
ลืม Jura แล้วกา

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:25:34 PM »
ลืม Jura แล้วกา
Jura มัน Isle บ่แม่นก่ะครับ ????

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:29:11 PM »
มันอยู่ในโซนเดียวกั๋นครับ เอ... หรือปล่าวหว่า เริ่มได้ที่ชักงงๆ แล้วครับ ????

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:36:49 PM »
ฮ่าๆ ๆ ผมก็บ่าแน่ใจนาครับ

เหมือนว่า Islay มันคือไอ่เกาะใหญ่ที่ใหญ่ที่สุด ที่อยู่นอกผืนดิน Scotland

ส่วน Isle นี่มันเป็นพวกเกาะเล็กเกาะน้อย กระจัดกระจาย

หรือเปล่าครับ ผมก่องงแล้วครับอ้ายเก่ง :งง: :งง: :งง: