เมษายน 28, 2024, 02:44:07 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses  (อ่าน 11575 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:21:19 PM »
แก้วแบบไหนที่พวกเรานิยมครับ
ตอนแรกผมใช้ Old-Fasfioned ครับ แล้วตอนหลังเปลี่ยนมาเป็น Glencairn ครับ

เราหา Quaich มาสักใบ ว้ดื่มเวลามีประชุมใหญ่กันดีไหมครับ คงจะเหมือนเป็นพวกลัทธิอะไรสักอย่างเลยครับ :laugh1: :laugh1: :laugh1:
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:23:57 PM »
แก้วแบบไหนที่พวกเรานิยมครับ
ตอนแรกผมใช้ Old-Fasfioned ครับ แล้วตอนหลังเปลี่ยนมาเป็น Glencairn ครับ

เราหา Quaich มาสักใบ ว้ดื่มเวลามีประชุมใหญ่กันดีไหมครับ คงจะเหมือนเป็นพวกลัทธิอะไรสักอย่างเลยครับ :laugh1: :laugh1: :laugh1:

แบบดั่งเดิมที่เป็นไม้ก็มีนะครับ ผมคิดว่าถ้าจะเอาจริงพอจะหาคนทำให้ได้ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 05:29:30 PM »
 :smile10: น่าคิดอยู่เหมือนกันนะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 05:44:30 PM »

หรือว่าจะเอาแบบนี้ดีครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 06:14:10 PM »
 :laugh1:
เห็นด้วยกับ Quaich ล้อมวงนั่ง ตั้งวงดื่มของแท้
เหล้าร่วมสาบาน ขันเดียวรอบวง

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:41:09 PM »
ท่าจะเท่ห์ดีนะครับ :laugh1:
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:35:45 AM »
เดี๋ยวลองให้เพื่อนลองทำดูครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:44:14 PM »
ผมมี Paradox Bubble Whisky Glass ที่คุณเก่งส่งมาให้ กับแก้วที่ซื้อมาจากตั้งฮั่วเส็งครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:37:10 AM »
สองวันที่ผ่านมามีโอกาสได้ลอง Glenmorangie Original กับแล้วสองแบบ
วันแรกลองด้วยแก้ว Old Fashioned Paradox Bubble Glass
ผมว่ามันให้อารมณ์ของความผ่อนคลาย ในลักษณะของอโรม่าอ่อนๆ จิบได้เรื่อยๆ
ด้วยความที่ปากของแก้วค่อนข้างกว้าง ทำให้น้อง Lกฮ ระเหยได้เร็ว
ได้รสชาติแฝงแบบอ่อนๆ จิบลื่นแบบสบายๆ ได้เป็นอย่างดี

วันที่สองใช้แก้ว Glencairn Whisky Glass ให้ความรู้สึกรสแน่นเต็มคำ
คงเป็นเพราะปากแก้วแคบทำให้น้อง Lกฮ ระเหยช้าจนให้ความรู้สึก burn นิดๆ เวลาจิบเข้าไป
รสชาติที่ได้แน่นขึ้นกว่าแก้ว Old Fashioned แฝงความเผ็ด เจือความหวาน แต่ผสานกันได้อย่างลงตัว
เหมาะสำหรับเวลาที่เราอยากได้รสแน่นเต็มคำ

ความเห็นส่วนตัวผมพอสรุปได้ว่า
ในวันที่อยากผ่อนคลายหลังเลิกงาน คงต้องพึ่งเจ้า Old Fashioned Bubble Glass
ในวันที่อยากได้อะไรที่หนักๆ รสแน่นเต็มคำ คงต้องหันมาพึ่ง Glencairn Whisky Glass

ต้องขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปปรากรอบมาครับวันนี้ -0023

ปล. ความคิดเห็น และความรู้สึกที่ว่า เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย