เมษายน 28, 2024, 06:31:09 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses  (อ่าน 11576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:34:02 AM »
ผมแปลมาจากหนังสือของ Mr. Charles Maclean ชื่อว่า World Whisky ครับ

ด้วยความรู้ด้านภาษาที่ผมมีแบบน่อมๆ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม -0023 -0023 -0023

แก้วแบบดั้งเดิมที่ใช้ดื่มกันในวงการ Whisky ก็คือ Cut Crystal"Old-fashioned"ครับ โดยมันถูกทำขึ้นเพื่อใช้ในการดื่ม บรั่นดีผสมโซดา(บวกน้ำแข็ง) ในช่วงปี1840

จากนั้นอีก30ปีต่อมา ก็เริ่มมีการพัฒนาแก้วขึ้นมาสำหรับดื่ม Blended Scotch(น้ำแข็ง+โซดา) และ"Old fashioned"Cocktail ซึ่งประกอบด้วย Sugar syrup(น้ำเชื่อม)+

Angostura bitter(ใส่เป็นหยด)+น้ำแข็ง+Bourbonหรือ Rye Whiskey เหมาะสำหรับการดื่มแบบยาวๆครับ แต่แก้วพวกนี้เนี่ยไม่สามารถทำให้เราเข้าถึงกลิ่นและรสชาติ

ของWhisky ได้เลยครับ ซึ่งในความเป็นจริงนั้น Whisky ทุกชนิดควรดื่มด้วยความพิถีพิถัน และเนี่ยแหละครับจึงทำให้เราต้องมีภาชนะที่ทำให้เราเข้าถึงตรงส่วนนี้ได้ครับ

I'm waited on the line of green and blue.

• While My Guitar Gently Weeps
Re: ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:39:16 AM »
Quaich ออกเสียงว่า(Koo-ayk) เป็นภาชนะใส่ของเหลวแบบโบราณ ซึ่งรูปทรงได้ดัดแปลงมาจากเปลือก :-X ครับ

ในตอนแรกจะทำมาจากไม้ครับ แต่ในปัจจุบัน นิยมทำด้วย เงินหรือ Pewter(ดีบุกผสมตะกั่ว)ครับ
I'm waited on the line of green and blue.

Re: ความรู้นิดหน่อยๆ เกี่ยวกับ Whisky Glasses
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:42:07 AM »
Old-Fashioned Glass นิยมทำโดยใช้ Crystal ครับ โดยแก้วทรงนี้ ออกแบบมาเพื่อการเสพเมรัยแบบยาวๆ และเพื่อรองรับน้ำแข็ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:44:39 AM »
The Single malts of Scotland glass พัฒนาขึ้นมาด้วย The Whisky Exchange ใน เมืองLondon แก้วชนิดนี้ทำได้ดีในเรื่องของNosing และ Tasting ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:49:21 AM »
The Glenmorangie glass แก้วใบน้อยที่งดงามใบนี้ แรกเริ่มนั้นถูกพัฒนาและออกขายสู่ตลาดโดย Glenomrangie ซึ่งแก้วใบนี้นั้นทำให้เป็นที่รู้กันในวงการWhisky

ว่าการที่มีฝาปิดนั้นจะช่วยดักกลิ่นWhiskyและช่วยในเรื่องNosing ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:59:34 AM »
Copita ซึ่งรู้จักกันในนามว่า catavino แรกเริ่มเดิมที่นั้นได้มีการพัฒนาและประยุกต์มาจาก Sherry glass เป็นแก้วที่ในวงการWhisky นิยมใช้ในการประเมินองค์ประกอบต่างๆ

ของWhisky เนื่องจากแก้วใบนี้มีลักษณะคล้ายแอ่ง ทำให้เราสามารถวนแก้วเพื่อให้Whisky เผยกลิ่นออกมา และด้วยปากแก้วที่แคบนั้น ยิ่งช่วยทำให้จมูกของเราสัมผัสถึงกลิ่น

ของWhisky ได้ดียิ่งขึ้นไปด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 02:04:06 AM »
The Glencairn glass ในวงการ Malt Whisky ต้องการจะสร้างสรรค์ภาชนะใหม่ๆซึ่งมีความทันสมัยมากกว่าCopita ดังนั้น แก้วGlencairn จึงถือกำเนิดขึ้น จากเมือง Glasgow

ด้วยรูปทรงเตี้ยๆตันๆ โดยจำลองรูปทรงมาจาก Pot still และเป็นที่นิยมกันอย่างมากในวงการWhiskyในปัจจุบันครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 02:16:21 AM »
The Riedel "GLAS" ก่อตั้งขึ้นในประเทศ Austria ในปี1756 และยังคงเปิดกิจการมาจนถึงทุกวันนี้ บริษัท Riedel นั้นเป็นแนวหน้าในวงการอุตสาหกรรมแก้ว ซึ่งออกแบบ

ผลิตภัณฑ์มาเพื่อWines และ Spirits โดยเฉพาะครับ แก้วใบนี้ได้เผยโฉมให้เราเห็นในปี 1992 แต่ในปัจจุบันนั้นเป็นที่ยอมรับกันว่าเป็นผลิตภัณฑ์ที่ล้มเหลว เนื่องจากทางด้าน

ข้างของแก้วที่มีลักษณะตรงนั้นไม่สามารถดักAroma ของ Whisky ไว้ได้แม้ว่าในการ Tasting จะทำได้ค่อนข้างดีก็ตาม(ปลายของแก้วที่บานออก ทำให้Whisky ส่งตรงถึงลิ้น)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:02:20 AM »
หมั่นหาข้อมูลดีๆ มาฝากกันอีกละ ขอบคุณคร๊าบ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:35:54 PM »
หมั่นหาข้อมูลดีๆ มาฝากกันอีกละ ขอบคุณคร๊าบ

-11

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 06:50:21 PM »

-11
ขอบคุณครับ -0023 -0023

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:27:17 PM »

....ไม่ใช่แบบน่อมๆ....แล้วครับ....ขั่นเทพแล้วครับ..... -11

....สมกับเป็นแฟนหงษ์แดงจริงๆ............ :laugh1: :laugh1:
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 12:59:39 AM »
มันเกี่ยวกันตรงไหนเนี่ยค๊าบพี่Pip :laugh2: :laugh2:

นัดแรกจะเตะ13 สิงหา ละนะครับพี่Pip  -17

วันนี้แอบดูอาน่อล นำเขา2-0 จบเกมโดนเขาเจ๊า 2-2 ด้วยแหละครับ -021 -021

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 03:43:08 PM »
ความรู้แน่นดีครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 07:55:57 AM »
แก้วแบบไหนที่พวกเรานิยมครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:21:38 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้แน่นๆครับ

แฟนหงส์เหมือนกันหรือครับนี่ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:50:47 AM »
ถ้าเอาแบบสบายๆ ชิวๆ ผมชอบ Old-Fashioned Glass มากกว่าครับ ปกติผมใช้เจ้านี่ครับ
Paradox Bubble Glass

แต่ถ้าแบบเสพให้ได้กลิ่นลึกๆ เพื่อลองของนี่ Glencairn glass จะให้สัมผัสที่ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 08:56:31 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:22:19 AM »
ผมว่าแก้ว Wine ทรงดอกทิวลิปก็ไม่เลวนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:44:47 AM »

ผมใช้Old-Fashioned Glassซึ่งเป็นของแถมจากการซื้อลุงแจ๊คครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:01:11 AM »
ผมว่าแก้ว Wine ทรงดอกทิวลิปก็ไม่เลวนะครับ

เหมื่อนกันครับ...แก้ว Wine ทรงดอกทิวลิป
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร