เมษายน 26, 2024, 04:59:26 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ...................คำถามควันหลง หลังงาน Meeting BKK ครั้งที่ 2 .................  (อ่าน 10916 ครั้ง)

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
ถามว่า ....เหตุผลประการใดที่ทำให้จูงใจมาดื่ม SM (Single Malt )

ผมตอบ ในกระทู้เป็นคนแรกเลยนะคับ......
1.ดื่มแต่ Blended และBourbon มาหลายปี จนอิ่มตัวเลยอยากลองอะไรใหม่ๆบ้าง
2.เข้าใจผิดๆจากคนอื่นที่บอกว่า Single Malt คือหัวเชื้อของBlended Whisky แล้วมาผสมน้ำ เหมือนซีอิ๊ว สูตร1 ที่เข้มข้นสุด ...ทำให้ผมเลยยิ่งอยากลอง SM มายิ่งขึ้น
3.มีหลายห้างใหญ่ วางขายมานานหลายปีแล้ว น่าจะเป็นที่นิยมของคนกลุ่มใหญ่กลุ่มหนึ่งในไทย แสดงว่ารสชาด ต้องน่าลอง ... อย่างเช่น ครั้งแรกที่ผมเห็น LAPHROAIG  ผมนึกในใจว่า เหล้า 'ไรหว่า ชื่อก้ออ่านยาก ฉลากและกระดาษดูแล้วไม่ค่อยเข้าตา แต่ทำไมขายราคาสุดแพง แถมมีขายเกือบทุกห้างใหญ่ แสดงว่าต้องได้รับความนิยมพอควรล่ะ
4.เคยเห็นเพื่อนของเพื่อนที่เป็นชาวสิงคโปร์ชอบดื่มกันมาก โดยเฉพาะ Macallan
5.ได้อ่านข้อมูลใน เวป บล็อก เย็นย่ำก็ร่ำสุรา

ส่วนสาเหตุ..ที่คนไทยนิยมดื่มSingle Malt น้อยมาก เป็นเพราะ...(เหตุผลของผมเองนะ)
1.อากาศเมืองไทยร้อน ทำให้คนไทยโดยมากดื่มเหล้าแบบผสมน้ำหรือโซดาเต็มแก้ว แต่พอมาดื่มSingle Malt แบบผสมดังกล่าวแล้ว รสชาดจะออกอมเปรี้ยวไม่ถูกปาก ทำให้ไม่ชอบดื่มSingle Malt ไปเลย เพราะการดื่ม Single Malt  ต้องเพียวๆ หรือ on the rock หรือ ผสมน้ำกับเหล้า 1ต่อ1 เท่านั้น
2. ดื่มSingle Malt แบบ เพียวๆ หรือ on the rock หรือ ผสมน้ำกับเหล้า 1ต่อ1 ทำให้เมาและมึนเร็ว ทำให้ระยะเวลาดื่มสั้นลง ท่องราตรีได้ไม่นาน (เมาก่อนเด็ก) -28
3. หาเพื่อนดื่มด้วยยาก
4.คนไทยติด Royal Brand อย่างตระกูล Johnnie Walker มาก จนยากที่อยากไปลองของอื่นๆ
5.ราคาแสตมป์ไทยแพงมากๆๆ (จุดนี้สำคัญ)

แล้วเพื่อนในเวปล่ะคับ...เหตุผลประการใดที่ทำให้จูงใจมาดื่ม SM (Single Malt )
แล้วส่วนสาเหตุ..ที่คนไทยนิยมดื่มSingle Malt น้อยมาก ที่ผมคิดเองนั้นมีส่วนผิด-ถูกอย่างไรบ้างคับ.....

ผมดีใจมากๆ...ที่ได้รู้จักเพื่อนๆในเวปนี้  และได้ไปร่วมงาน Meeting ที่ผ่านมาด้วย ... -0023 -0023
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: ...................คำถามควันหลง หลังงาน Meeting BKK ครั้งที่ 2 .................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:43:53 AM »
เหตุผลประการใดที่ทำให้จูงใจมาดื่ม SM (Single Malt )

ผมเคยเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนตอนม.ปลาย ที่ประเทศอเมริกา เห็นเขาก็ดื่มเพียวกัน แต่ตอนนั้นยังเด็กไม่ค่อยได้สนใจเพราะซื้อเหล้าไม่ได้

พอกลับมาดูราคาที่บ้านเรา จะซื้อพวก SM หรือ Bourbon ดื่มก็แพง ก็เลยลั่นแสงโสมมาตลอดครับ และบอกตามตรงครับ ผมกลัวพวกเพื่อนๆว่าๆ ไปนอกกลับมาทำเป็นหัวนอกอะไรประมาณเนี้ยครับ หรือมันจะว่าๆเรา เลี่ยม(อันนี้ผมไม่รู้ภาษากลางครับ ต้องรอพี่เก่งมาแปล) :smile4:

โตมาหน่อย ก็ได้ไปเที่ยวต่างประเทศกับครอบครัวครับ ไปดื่มที่บาร์เหล้า เห็นเหล้าเยอะแยะเลย แต่ทำไมที่บ้านเราเมื่อไหร่ก็ JW Black ตลอดเวลา เลยเกิดความสงสัยครับ

จากนั้นพอกลับมาก็หาข้อมูลจนมาเจอ เวปบอร์ดนี้ครับ ตอนแรกก็ไม่กล้าสมัคร แอบอ่านไปเรื่อยครับ สุดท้ายก็อดใจไม่ไหว สมัครสมาชิกครับ

แล้วจุดเปลี่ยนที่สำคัญคือ ตอนเรียนมหาลัยนี่แหละครับได้คุยกับอาจารย์ท่านนึงในคณะ แกบอกผมว่า "เหล้าทุกคนก็รู้ว่ามันไม่ดี แต่ก็กินกัน แล้วทำไมเราไม่เอาของไม่ดีที่ดีๆเข้าร่างกายเราหละ" หลังจากนั้นก็เริ่มลดการเที่ยวแบบสำมะเลเทเมาครับ หันมาเก็บเงิน ค่อยๆซื้อค่อยๆเก็บไปเรื่อยจนถึงตอนนี้ครับ -0023 -0023

I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: ...................คำถามควันหลง หลังงาน Meeting BKK ครั้งที่ 2 .................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:54:57 AM »
ส่วนสาเหตุ..ที่คนไทยนิยมดื่มSingle Malt น้อยมาก เป็นเพราะ...(เหตุผลของผมเองนะ)

ผมเห็นด้วยกับพี่อัฐทุกข้อเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องราคาครับ แพงมากๆหายากอีกตะหาก ไม่ค่อยมีให้เลือกด้วยครับ

ขอเพิ่มความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

การดื่ม SM ผมว่ามันไม่เหมาะสำหรับสไตล์ร้านเหล้าแบบไทยด้วยครับ เช่น บาร์เหล้าไม่มีเหล้าแต่ไว้วางแก้วบ้างหละ ไม่มีเก้าอี้ตรงหน้าบาร์บ้างหละ ประมาณเนี้ยครับ  -0023

I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:36:19 AM »
ผมเกือบลืมบอกไปว่า...คำถามนี้เป็นคำถามที่ถามกันในงานมิตติ้ง โดยคุณตือ เป็นคนถามผมก่อนคนแรก ผมเลยนำคำถามควันหลงหลังงานนี้มาถามทุกๆท่านในเวปนี้.....

+++ขอแก้ไข...ที่ผมบอกว่า  ผสมน้ำกับเหล้าSM 1ต่อ1...คือผสมน้ำแค่นิดหนึง ไม่ใช่ใส่SM ครึ่งแก้ว แล้วผสมน้ำอีกครึ่งแก้วนะคับ  -30 -30
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:40:59 AM »
ผมเกิดจากความสงสัยว่า JW ที่เราดื่มๆ กันอยู่นี่มันดีที่สุดจริงหรือป่าว จึงเริ่มถามอากู๋ว่า The Best Whisky of the world ก็เลยได้รู้จักโลกของ single malt ครับ...แต่โลกใหม่ที่ผมค้นพบมันก็ทำให้ผมทรัพย์จากเช่นกัน -32
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 10:47:08 AM »
...ส่วนสาเหตุที่คนไทยไม่นิยมSingle Malt ผมว่า
1. ไม่ค่อยทราบข้อมูลเช่นคนส่วนใหญ่ยังคิดว่าแสงโสมเป็นวิสกี้อยู่เลย
2. ราคาแพงเป็นเท่าตัวเมื่อเทียบปีต่อปีกับ blend
3. ตามที่พี่อัฐว่าหลายตัวผสมแล้วไม่อร่อย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 10:57:53 AM »
2. ดื่มSingle Malt แบบ เพียวๆ หรือ on the rock หรือ ผสมน้ำกับเหล้า 1ต่อ1 ทำให้เมาและมึนเร็ว ทำให้ระยะเวลาดื่มสั้นลง ท่องราตรีได้ไม่นาน (เมาก่อนเด็ก)
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:48:46 AM »

เหตุผลประการใดที่ทำให้จูงใจมาดื่ม SM (Single Malt )

.....ผมไม่มีอะไรมากครับ ผมดื่มตามกำลังทรัพย์ที่พอจัดหามาได้ครับ.....ลองมาแล้วเกือบทุกอย่างตามกำลังทรัพย์ครับ

ไล่มาตั้งแต่ สมัยเรียน-จนถึงทำงาน เริ่มจาก สาโท - เหล้าโรง (เหล้าขาว) - แม่โขง - เหล้านอก 3 ปี - 6 ปี - 12 ปี จะเห็นได้ว่าประเภทเหล้าจะสัมพันธ์กับเงินเดือนครับ

ต่อมา เลิกกินเหล้า ไปกินเบียร์แทน กลับมาใหม่เลยอยากลองตัวทีดีกว่าขึ้นเรื่อยๆครับ

ส่วนสาเหตุที่คนไทยไม่นิยมSingle Malt

.....เห็นด้วยกลับคุณอัฐทุกข้อเลยครับ

ปล. เห็นด้วยกลับคุณตือครับเรื่อง ว่า ...แต่โลกใหม่ที่ผมค้นพบมันก็ทำให้ผมทรัพย์จางเช่นกัน.... -25 -25 -25

-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ top

• ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:00:56 PM »
  ปกติผมดื่มแต่ black,red,jameson,รี +ผสมโซดา ( เรด กับ แบล็ค ยังแยกไม่ออกเลย 5555)
 -0028
          ก็เริ่มหาวิธีดื่ม black แบบอื่น เห็นหนังฝรั่งมันดื่มแต่แบบเพียวๆตามบาร์ แก้วสองแก้วกลับบ้าน ก็สงสัยว่ามันเหล้าอะไร
 ก็เริ่มจาก google เจอวิธีดื่ม บักจอห์นนี่ แบบต่างๆ ว้าว เข้าทาง link มาที่ เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม ..จบเลย
 ชีวิตผมก็เปลี่ยน จากซดเหล้า ก็เปลี่ยนเป็น ดม+ดู+จิบเหล้า  (แฟนผมแซวว่าต้องปลุกเสกก่อนดื่ม 555 )
     ก็เริ่มเดินหา SM  ตามแหล่งต่างๆมาทดลองดื่ม
                                       ขอบคุณ พี่เก่ง+  .montfort27
                                      -0021 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:25:48 PM »
   ชีวิตผมก็เปลี่ยน จากซดเหล้า ก็เปลี่ยนเป็น ดม+ดู+จิบเหล้า  (แฟนผมแซวว่าต้องปลุกเสกก่อนดื่ม 555 )

ฮาครับ -0018

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:01:53 PM »

ฮาครับ -0018

ผมว่าเมื่อวันศุกร์คุณtopไม่จิบแล้วเพราะเห็นว่าถึงขนาดเดินกลับไม่ได้ต้องนั่งtaxiกลับแทน -11
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:28:26 PM »
ผมก็เห็นด้วยกับคุณpip ครับ ในตอนเรียนมัธยม ก็ดื่มตามอัทภาพ และกำลังทรัพย์ -30
ส่วนมากก็เหล้าไทย พอ ม.ปลาย ถึง ม.ลัย ก็ชักจะกระแดะหัดดื่มเหล้าเทศ เชกเช่น
เด็กมหาลัย red/black ส่วนมากก็จะเป็นพวก blend whisky ครับ เพราะหาดื่มง่าย
พอทำงานได้แล้วก็เริ่มศึกษาหาเหล้าดื่ม และ สะสม brandy/wine/sm/blend whisky
แต่จะมาติดใจและให้ความรู้สึก อยากๆๆๆๆมากๆๆๆๆ ที่บล็อก เย็นย่ำร่ำสุรา และ web montfort27 -11
เช่นเดียวกับคุณอัฐ -0023 ต้องขอขอบคุณ บล็อกเย็นย่ำร่ำสุราและmontfort27
ที่ทำให้ผมได้พบกับเพื่อนๆในเวปนี้ตอน @meeting2 ทุกๆคน ผมมีความรู้สึกที่ดีมากๆเลย -0029
และยินดีมากที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคนครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:36:55 PM »
ผมก็เห็นด้วยกับคุณpip ครับ ในตอนเรียนมัธยม ก็ดื่มตามอัทภาพ และกำลังทรัพย์ -30
ส่วนมากก็เหล้าไทย พอ ม.ปลาย ถึง ม.ลัย ก็ชักจะกระแดะหัดดื่มเหล้าเทศ เชกเช่น
เด็กมหาลัย red/black ส่วนมากก็จะเป็นพวก blend whisky ครับ เพราะหาดื่มง่าย
พอทำงานได้แล้วก็เริ่มศึกษาหาเหล้าดื่ม และ สะสม brandy/wine/sm/blend whisky
แต่จะมาติดใจและให้ความรู้สึก อยากๆๆๆๆมากๆๆๆๆ ที่บล็อก เย็นย่ำร่ำสุรา และ web montfort27 -11
เช่นเดียวกับคุณอัฐ -0023 ต้องขอขอบคุณ บล็อกเย็นย่ำร่ำสุราและmontfort27
ที่ทำให้ผมได้พบกับเพื่อนๆในเวปนี้ตอน @meeting2 ทุกๆคน ผมมีความรู้สึกที่ดีมากๆเลย -0029
และยินดีมากที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคนครับ
พี่NADครับเห็นเค้าคุยกันว่าคราวหน้าเค้าอาจจะมาเยือนถิ่นเราครับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:50:03 PM »
เอาเมื่อไหร่ดีครับ -31

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:18:48 PM »

เห็นพี่อัฐบอกปลายๆปี อากาศกำลังเย็นสบาย

ผมก็เห็นด้วยครับ เพราะถ้าต่อเนื่องกันเกินไปผมจะไม่มีเหล้าเข้าstockครับ(ขอเวลาหาเหล้าก่อน)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 05:23:08 PM »
เหมือนกับคุณตือครับ คือหลังจากลองตระกูล JW และอื่นๆ มาจนกระทั่งถึงจุดที่ไม่รู้ว่าจะดื่มอะไรต่อดีแล้ว
มาเจอเพื่อนแนะนำให้เข้าทางสาย SM มันเหมือนมีจุดเริ่มต้นเส้นทางสายใหม่
แต่ไม่มีจุดสิ้นสุด และดูดเงินจากกระเป๋าไปดีเหลือเกินครับ

ดีใจนะครับ ที่เวปนี้ และ blog เย็นย่ำก็ร่ำสุรา ทำให้เพื่อนๆ มีความสุข
และนำพาคนแปลกหน้า จากหลากหลายที่มา มาพบเจอกันกลายเป็นเพื่อนใหม่ที่คุ้นเคยกันได้อย่างรวดเร็ว -0023 -0023 -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 05:32:50 PM »
ส่วนของผม...ตอนนี้กำลังจะเริ่มย่างก้าวเข้ามาบนุถนนสาย SM ครับ....  -10
(ขอฝากเนื้อฝากตัวและช่วยแนะนำด้วยนะครับ)  023

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:01:23 PM »
ผมเคยดื่ม SM ตัวเดียวเองครับ คือ Glenmorangie Sheery Wood Finish
ปัญหาสำคัญของการดื่ม SM คือจัดหาลำบากครับ ที่ปราจีนบุรีผมเคยเห็นแต่ Glenfiddich 12 ปี
1,690 บาทครับ ไป Lotus Big C ก็มีแต่ 100 Benmore JW Red/Black Chivas เป็นส่วนใหญ่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:23:44 PM »
Glenfiddich 12 ปี ราคานี้ก็พอรับได้นะครับ หรือผมว่าลองสั่งจากnetไหมครับ มีหลายตัวราคาไม่แรงแถมส่งถึงบ้านด้วยครับ -0029

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:30:24 PM »

ผมเห็นด้วยกับคุณตือครับ  ลองสั่งจากเนต ดู ราคาดีกว่าบ้านเรา ปริมาณ เยอะกว่า

มีตัวเลือกมีเยอะกว่า รอรับของที่บ้านได้เลย ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันรถ

พวกเราเคยสั่งกันเลยครั้งแล้วครับ ไม่โดนโกง  และ เขารับประกันการแตกของสินค้าด้วยนะครับ....... -0020
-0043 -0043 -0043