พฤษภาคม 01, 2024, 07:03:02 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ  (อ่าน 15534 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:24:00 PM »
บทความนี้ไม่รับรองความถูกต้อง แต่เขียนจากประสบการณ์ของผมเอง ที่ใช้หลักการเสพไวน์แบบมาตราฐานผสมเข้ากับการเสพเหล้าเพื่อให้เข้าใจง่ายๆ

ขั้นที่ 1 : ดู? เทเหล้าใส่แก้วแล้วแกว่งๆ ดู สี และ ขา บอกอะไรได้
สี บอกอายุเหล้า สีเข้มจะเป็นเหล้าที่มีการบ่มในถังนาน
สี บอกว่าบ่มในถังอะไร สีอ่อนใส่ America Oka เข้มหน่อย Sherry เข้มมาก Port
ขา บอก Body และ Finish ? ขาเล็ก Body Dry ขาใหญ่ Full....ขาสั้น Finish สั้น ขายาว Finish ก็จะยาวตามขา

*แต่ขั้นนี้ยังมีรายละเอียดของสีอีกว่าสีเหลือง ทอง ทองแดง น้ำตาล น้ำตาลแดง และขาอาจถูกทำให้เพี้ยนเพราะเหล้าที่นำมา blend บางตัว ดังนั้นขั้นนี้จึงยังไม่สามารถฟันธงได้ ว่าจะถูกต้องเป๊ะ แต่เป็น Guideline พอได้
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:27:22 PM »
 -11 ปาดนิดครับ โดนใจเต็มๆ ครับ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:39:18 PM »
ขั้นที่ 2 : ดม? หลังจากดูแล้วมาดมต่อ การดมที่ดีอย่าเพิ่งยัดแก้วเข้าจมูกทันทีครับ ควรจะทิ้ง เหล้าไว้ในแก้วซักแป๊ปนึงก่อน อาจจะซัก 3-10 นาทีให้น้องแอลฯ ออกๆ ไปบ้าง(หรือผสมน้ำนิดหน่อยก็ไม่ว่ากันแล้วแต่เทคนิก หรือใครชอบซาดิสก็ไม่ต้องทิ้งไว้ก็ได้) ขั้นนี้ ค่อยๆ ดมแก้วแบบห่างๆ ก่อนแล้วค่อยๆ ไล่เข้าใกล้จมูกเลื่อยๆ เพื่อหาจุดเด่นครับ กลิ่นที่ได้เอาแบบง่ายๆ เน้นแค่ PEAT&SMOKE หรือก่อนครับ

*ถ้ามันไม่ PEAT&SMOKE หล่ะ? ก็จะออกวนิลา คาลาเมล ผลไม้ สมุนไพร ฯลฯ ว่ากันไป

**หลังจากดมจนชำนาญแล้วค่อยพัฒนาหารายละเอียดอื่นกันต่อไป เช่น กลิ่นโรงพยาบาล ยาล้างเล็บ ทินเนอร์ แพร แอปเปอร์ อบเชย ลาเวลเดอร์ ฯลฯ (อันนี้จะออกขั้น Expert เพราะมีเป็นร้อยกลิ่นที่จะจินตนาการได้

ออฟไลน์ rattapol.s

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:45:43 PM »
ขั้นที่ 2 : ดม? หลังจากดูแล้วมาดมต่อ การดมที่ดีอย่าเพิ่งยัดแก้วเข้าจมูกทันทีครับ ควรจะทิ้ง เหล้าไว้ในแก้วซักแป๊ปนึงก่อน อาจจะซัก 3-10 นาทีให้น้องแอลฯ ออกๆ ไปบ้าง(หรือผสมน้ำนิดหน่อยก็ไม่ว่ากันแล้วแต่เทคนิก หรือใครชอบซาดิสก็ไม่ต้องทิ้งไว้ก็ได้) ขั้นนี้ ค่อยๆ ดมแก้วแบบห่างๆ ก่อนแล้วค่อยๆ ไล่เข้าใกล้จมูกเลื่อยๆ เพื่อหาจุดเด่นครับ กลิ่นที่ได้เอาแบบง่ายๆ เน้นแค่ PEAT&SMOKE หรือก่อนครับ

*ถ้ามันไม่ PEAT&SMOKE หล่ะ? ก็จะออกวนิลา คาลาเมล ผลไม้ สมุนไพร ฯลฯ ว่ากันไป

**หลังจากดมจนชำนาญแล้วค่อยพัฒนาหารายละเอียดอื่นกันต่อไป เช่น กลิ่นโรงพยาบาล ยาล้างเล็บ ทินเนอร์ แพร แอปเปอร์ อบเชย ลาเวลเดอร์ ฯลฯ (อันนี้จะออกขั้น Expert เพราะมีเป็นร้อยกลิ่นที่จะจินตนาการได้

ผมก็พยามจะหากลิ่นหลายครั้งแล้วนะครับ แต่ไม่ทราบจริงๆว่ากลิ่นแต่ละกลิ่น เค้าเรียกชื่อว่ากลิ่นอะไรครับ
(ถ้ามีคนมาสอนดมกลิ่นและแยกกลิ่นคงจะดีครับ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:51:09 PM »
ขั้นที่ 3 : ดูด? คือเอาเหล้าเข้าปาก ให้เหล้าค่อยๆ ไหลเข้าจากปลายลิ้นไปถึงโคนลิ้น และให้มันกระจายทั่วๆ ปากเราจะได้ 2 สัมผัส คือ
รส…จะรับรสได้ 4 รส คือ หวาน เค็ม เปรี้ยว ขม โดยเหล้าทั้งหมดยังไงก็หวาน เพราะ แอลกอฮอล์ ให้รสหวาน ส่วนเค็มกับขม(หรือฝาด) ก็จะมีบ้างในเหล้าบางตัว
กลิ่น...ให้เราเอาอมเหล้าไว้ใต้ลิ้น(หรือบนลิ้นก็ได้แล้วแต่ความสามารถ) แล้วสูดอากาศเข้าทางปากให้กลิ่นมันตีขึ้นจมูก ขั้นนี้เราจะได้กลิ่นชัดกว่าการดม

*เราจะได้พวกสัมผัสด้วย เช่น หวานมัน หรือ แห้งกระด้าง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 04:54:28 PM »
ผมก็พยามจะหากลิ่นหลายครั้งแล้วนะครับ แต่ไม่ทราบจริงๆว่ากลิ่นแต่ละกลิ่น เค้าเรียกชื่อว่ากลิ่นอะไรครับ
(ถ้ามีคนมาสอนดมกลิ่นและแยกกลิ่นคงจะดีครับ)

เบื้องต้น เน้นแค่ ควัน หรือไม่ก่อนก็พอครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:07:18 PM »
ขั้นที่ 4 : ดื่ม? คือกลื่นเหล้าลงไปและดื่มด่ำกับสุนทรีครับ กลิ่นที่ตีกลับขึ้นมาและกลิ่นที่ยังตกค้าง ว่ามันสั้นมันยาวมากน้อยเพียงใด อาจจะดื่มน้ำเย็นตามลงไปซักหน่อยเพื่อกระตุ้นกลิ่นให้ชัดขึ้นก็ได้ครับ

*ทั้ง 4 ขั้นตอนเรียกให้จำง่ายๆ ว่า 4 ด. ครับ

ทั้งหมดทั้งสิ้นที่กล่าวมา ผมบอกได้เลยครับว่ามันยุ่งยากมากครับ แต่ลองบ่อยๆ แล้วผมรับรองว่าเพื่อนๆ จะเพลินกับการลองเหล้ามากครับ -0023

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:29:39 PM »
 -11 -11 -11
 -0023 -0023 -0023
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ loveonlymuay

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:41:40 PM »
ขอบคุณครับพี่  -0023
ไว้คืนนี้จะไปทำการบ้านครับ  -30 -30 -30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:54:56 PM »
ลองแล้วก็ส่งรีวิว เข้าประกวดกันได้เลยนะครับ ไม่ต้องกลัวผิดขอแค่เรามีความสุขก็พอครับ -0023

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:24:11 PM »
แจ่มแจ้งตรงประเด็นครับคุณตือ
ผมอยากเรียบเรียง แบบนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยมั่นใจในการถ่ายทอดของตัวเองเท่าไหร่ครับ -11
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ loveonlymuay

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 06:34:36 PM »
ลองแล้วก็ส่งรีวิว เข้าประกวดกันได้เลยนะครับ ไม่ต้องกลัวผิดขอแค่เรามีความสุขก็พอครับ -0023

ครับพี่ตือ แต่รอของมาก่อนครับ dalmore 15 กับ remy x.o

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:43:41 PM »
ผมอยากเรียบเรียง แบบนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยมั่นใจในการถ่ายทอดของตัวเองเท่าไหร่ครับ -11

สูตรนี้เป็นวิธีเสพแบบงูๆ ปลาๆ ของผมครับ พี่เก่งแนะนำวิธีหรือขั้นตอนเพิ่มเติมได้นะครับ -0023

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:50:29 PM »

สูตรนี้เป็นวิธีเสพแบบงูๆ ปลาๆ ของผมครับ พี่เก่งแนะนำวิธีหรือขั้นตอนเพิ่มเติมได้นะครับ -0023
ถ้าพี่ๆอยู่แถวนี้ผมจะรีบถือขวดเหล้าไปลิ้มลองและขอคำชี้แนะและอธิบายในแต่ละขั้นตอน โดยมีภาพประกอบให้ละเอียดคงจะแหล่มเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:27:38 PM »

ถ้าพี่ๆอยู่แถวนี้ผมจะรีบถือขวดเหล้าไปลิ้มลองและขอคำชี้แนะและอธิบายในแต่ละขั้นตอน โดยมีภาพประกอบให้ละเอียดคงจะแหล่มเลยครับ

ครั้งหน้าเดี๋ยวจัดเป็นคลิปให้ครับ ขอทำใจเรื่องเอาหน้าออกสือแป๊ปนึงครับ -0031

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:39:12 PM »
วิธีการทั้งหมดที่คุณตือว่าไว้นั้นเป็นขั้นตอนมาตราฐานทั่วไปในการชิมวิสกี้ หรือไวน์ครับ

ในเรื่องของรายละเอียดเกี่ยวกับกลิ่น รสชาติ หรือที่เรียกว่าสัมผัสนั้น
ส่วนหนึ่งก็อยู่ที่สภาพความพร้อมของร่างกายของเราด้วยครับ
ความคุ้นเคยกับกลิ่น และรสชาติ ที่เราได้รับจากประสบการณ์ที่ผ่านมาก็เป็นสิ่งสำคัญครับ
ส่วนใหญ่แล้ว เราจะได้กลิ่น รสชาติที่เราคุ้นเคยมากที่สุดก่อน
บางครั้งกลิ่นหรือ รสชาติที่เราได้มันก็คุ้นๆ หรือ เหมือนกับนั่นนี่โน่น แต่นึกไม่ออก
อย่าไปจริงจังกับมันมากนักครับ หมั่นลอง หมั่นค้นหา เดี๋ยวมันจะค่อยๆ ทำความรู้จักมากขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ผมแนะนำให้อ่านข้างกล่องทุกครั้งก่อนลองดื่มครับ เพราะ SM ส่วนใหญ่จะบอกกลิ่น รสชาติไว้ครับ
แต่อย่าไปคิดว่าเราจะได้กลิ่น รสชาติที่เขียนไว้ข้างกล่องครบในครั้งแรกนะครับ
เพราะครั้งแรกเราจะได้กลิ่น รสชาติที่เราคุ้นเคย หรือกลิ่นที่แปลกใหม่

ตัวอย่างที่ดีในเรื่องกลิ่นแปลกใหม่คือ Laphroaig ครับ ตัวนี้เป็นตัวที่ต้องลองครับ
แล้วจะเปิดเราเข้าสู่โลกใบใหม่ ที่เป็นการค้นหาที่ไม่มีวันสิ้นสุดครับ

ผมกล้าพูดว่าไม่มีวันสิ้นสุดครับ เพราะมันจะมีสิ่งที่ดีกว่า อยู่เสมอครับ
และจากที่เคยอ่านผ่านๆ จากนักชิมหลายคนที่ขอยืมคำพูดของเขามาบอกเล่าอีกสักครั้งว่า

"เหล้าดีนั้นไม่จำเป็นต้องแพง และเหล้าแพงไม่แน่ว่าจะดีเสมอไปครับ"

ปล. ผมเรียบเรียงไม่ค่อยเก่งนะครับ อาจดูวนๆ ไปหน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:41:48 PM »
ครั้งหน้าเดี๋ยวจัดเป็นคลิปให้ครับ ขอทำใจเรื่องเอาหน้าออกสือแป๊ปนึงครับ -0031
เข้ามาปูเสื่อ นั่งแถวหน้ารอดูคลิปครับ :smile9:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:48:19 PM »
เข้ามาปูเสื่อ นั่งแถวหน้ารอดูคลิปครับ :smile9:
ขอแถวหน้าอีกคนครับ

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:53:04 PM »
สุดยอดมากครับพี่ตือ ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ -11

แต่เรื่องคลิปวีดีโอนี่ผมว่าฮาแน่เลยพี่ -021 -021
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 09:24:55 PM »
...เรื่องคลิป เอาจริงเหรอครับ  :smile4: งั้นผมขอตั้งเป้าว่าแก้วมาแล้วคลิปเกิดนะครับ