พฤษภาคม 01, 2024, 04:10:24 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ  (อ่าน 15533 ครั้ง)

ออฟไลน์ rattapol.s

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
Re: วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:15:17 PM »
งั้นคนจัดแก้วรีบจัดให้คุณตือด่วนไปเลยครับ จะได้ดูคลิปกันเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
Re: วิธีการเสพเหล้า แบบงูๆ ปลาๆ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:06:27 PM »
เป้นคำแนะนำที่ดีมากกว่า ขอบคุณมากคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:07:19 AM »
ผมทดลองสั่งไปแล้วครับ เหลือแค่รอว่าจะหมู่หรือจ่า :try:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:36:17 AM »
เทคนิคในการดมของผมคือ  เทเหล้าลงแก้วน้อยๆ แล้วหมุนเหล้าให้รอบแก้ว หลังจากนั้นค่อยดมครับ ทำแบบนี้แล้วกลิ่นalcจะแทบไม่มีมารบกวน แต่เราจะได้กลิ่นผลไม้,คาราเมล,ช๊อกโกแลต,ถั่วและอะไรต่างๆที่ซ่อนอยู่ได้มากขึ้นครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:36:11 AM »
เทคนิคในการดมของผมคือ  เทเหล้าลงแก้วน้อยๆ แล้วหมุนเหล้าให้รอบแก้ว หลังจากนั้นค่อยดมครับ ทำแบบนี้แล้วกลิ่นalcจะแทบไม่มีมารบกวน แต่เราจะได้กลิ่นผลไม้,คาราเมล,ช๊อกโกแลต,ถั่วและอะไรต่างๆที่ซ่อนอยู่ได้มากขึ้นครับ

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะเหล้าน้อยน้องแอลกอฮอล์จะออกไปเร็วครับ เป็นเทคนิกที่ดีมากครับคุณโชค -11

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:45:07 AM »
ช่ายแล้วครับ ประมาณสัก 1 Shot เนี๊ยะกำลังดีสุดๆ ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 03:15:08 PM »
ถ้าเป็นการดม หลังจากวางทิ้งไว้สักพักนึง ผมจะสูดหายใจครั้งแรกแบบ ยาวๆเลยครับ ให้จมูกชินกับกลิ่นแอลกอฮอลล์ ครับ แล้วทีนี้ครั้งที่สองจะได้กลิ่นที่ซ่อนไว้ในเมรัยตัวนั้นครับ

แต่อาจจะแสบจมูกหน่อยนะครับในการสูดครั้งแรก(ผมอ่านจากไหนมาสักที่เนี่ยแหละครับ ผมว่าก็ได้ผลดีนะครับ)

ส่วนเรื่องการดูทางตานั้น ผมชอบเวลาที่ใส่ในแก้วGlencairn พอวนแก้วละเล่นแสงไฟครับ Body มันเห็นเป็นขาสวยงามมากเลยครับ -0023

ปล.ครั้งแรกเลยที่ผมพิมมีสาระนะเนี่ย 023
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ rattapol.s

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 03:23:50 PM »
ถ้าเป็นการดม หลังจากวางทิ้งไว้สักพักนึง ผมจะสูดหายใจครั้งแรกแบบ ยาวๆเลยครับ ให้จมูกชินกับกลิ่นแอลกอฮอลล์ ครับ แล้วทีนี้ครั้งที่สองจะได้กลิ่นที่ซ่อนไว้ในเมรัยตัวนั้นครับ

แต่อาจจะแสบจมูกหน่อยนะครับในการสูดครั้งแรก(ผมอ่านจากไหนมาสักที่เนี่ยแหละครับ ผมว่าก็ได้ผลดีนะครับ)

ส่วนเรื่องการดูทางตานั้น ผมชอบเวลาที่ใส่ในแก้วGlencairn พอวนแก้วละเล่นแสงไฟครับ Body มันเห็นเป็นขาสวยงามมากเลยครับ -0023

ปล.ครั้งแรกเลยที่ผมพิมมีสาระนะเนี่ย 023
น้องไนท์ครับ แล้วกลิ่นที่เราไม่เคยได้กลิ่นและไม่เคยรู้จักชื่อ เราจะเรียกกลิ่นนั้นว่ากลิ่นอะไรครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 03:41:09 PM »
เอ่อะ...ไนท์ครับ การสูดแรงๆ ครั้งแรกแล้วมีอาการแสบจมูกนั้นเค้าเรียกว่า Nose Burn ครับ เป็นการผลกระทบจากปริมาณแอลกอฮอร์ที่สูง และเป็นการกระตุ้นจมูกให้ทำงานครับ...แต่ผมว่าไม่ต้องสูดแรงๆ ก็ได้ครับเอาแบบจิ๊ดๆ พอไขก๊อกพอ สูดแรงๆ บ่อยๆ จมูกด้านหมดครับ  :no1:

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 03:50:48 PM »
เรื่องกลิ่นที่บางทีเราไม่รู้ว่าคือกลิ่นอะไร ผมคิดว่าคุณต๋องลองเทสตัวที่เพื่อนๆ มีรีวิวไว้แล้วเปรียบเทียบดูน่าจะพอเป็นแนวทางได้ครับ -24

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:04:43 PM »
มันก็ไม่ใช่แรงขนาดนั้นนะครับพี่ตือ เปลี่ยนเป็นคำว่าสูดยาวๆละกันครับ -0021 -0021

กลิ่นที่เราไม่เคยได้กลิ่น ผมก็จะไปหากลิ่นๆนั้นมาก่อนครับ เอาเท่าที่เราหาได้นะครับและจับกลิ่นได้หนะครับ

ผมเคยข้องใจขนาดไปถามฝรั่งเลยว่าไอ่พวก Dried Fruit หรือ Citric Fruit ของบ้านคุณหนะมันมีอะไรบ้าง

เท่าที่ผมจดมาในสมุดการบ้านของผมนะครับ

Fresh Fruit ก็เช่นพวก แอเปิ้ล ลุกแพร์ ลูกพีช

Citric Fruit ก็เพวกกลิ่นเปรี้ยวๆเช่นพวก ส้มต่างๆ เลมอน อะไรแบบเนี้ยะครับ

Dried Fruit ก็เช่นพวก ลูกเกด ลุกพรุน

Tropical Fruit ก็เช่นพวกผลไม้บ้านเราครับ สัปปะรด กล้วย ลิ้นจี่

แล้วผมก็เคยไปทำการทดลองที่SuperMarket เลยครับ มันมีZone ผลไม้ก็ไปดมๆแล้วจำกลิ่นมาครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น บางกลิ่นที่เขียนไว้ข้างกล่องเมรัยหรือที่เขาแนะนำ บางกลิ่นผมก็ยังฝีมือไม่ถึงครับ ไม่ได้กลิ่นเลยครับ -0023 -0023
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:20:59 PM »
ขอเพิ่มในกลุ่มของ Fruity อีกอันครับ

Solvent จะมีพวกกลิ่น ยาล้างเล็บ สี หมากฝรั่ง ครับ

*ถ้าแยกได้ระดับนี้คือ expert ซึ่งผมเองก็ยังไม่มีปัญญาไปถึงครับ

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:24:35 PM »
สอบถามประดับความรู้หน่อยครับเรื่อง "ขา"

- ขาใหญ่-ขากลาง-ขาเล็ก  ช่วงความกว้างของขาแต่ละช่วงประมาณ กี่ มิลลิเมตร หรือ เชน ก็ได้

- ขาสั้น-ขาใหญ่ ยาว-สั่น กี่ มิล

- ไหลเร็ว-ช้า เทียบกับอะไรครับใช่น้าหรือเปล่าครับ

.............. -0029 -0029 -0029
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:17:59 PM »
ขาเล็ก-กลาง-ใหญ่ อยากรู้ว่าเป็นอย่างไร? ผมขอนำเสนอการทดลองอย่างนี้ครับ

1.ไปซื้อแอลกอฮอล์ล้างแผลมาซักขวดครับ
2.เทใส่แก้ว เติมน้ำแล้วลอง swing ดูขา
2.1 เติมน้ำมาก(น้ำ4:แอลฯ1) ได้ ขาเล็ก ไหลเร็ว-ช้า
2.2 เติมครึ่งๆ (น้ำ2:แอลฯ2) ได้ ขาเล็ก ไหลช้า
2.3 เติมน้ำน้อย (น้ำ1:แอลฯ4) ได้ ขาใหญ่ ไหลช้า
2.4 เติมน้ำน้อย + น้ำเชื่อม ได้ ขาใหญ่มาก ไหลช้าสุดๆ

จากการทดลองนี้สามารถใช้เป็นแนวในการบอกขนาดขาได้ครับ หรือลองปรับสูตรดูได้ครับ

*แต่ถ้าอยากทราบรายละเอียดจริงๆ ไว้มีโอกาสจะเล่าให้ฟังครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:40:05 PM »
ลึกซี้งมากมายครับ ผมยังไม่เคยจับสังเกตุและทดลองขนาดทั้งของไนท์ กับคุณตือเลยอ่ะครับ -0013
คงต้องกลับไปเริ่มนับหนึ่งใหม่แล้วล่ะครับ -32
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:33:47 PM »
มันเป็นการทดลองครับพี่เก่ง มันไม่ถูกต้อง100%อยู่แล้วครับ เอาไว้เป็นแนวทางพอได้ เพราะสุดท้ายเราก็ต้องดื่มเข้าไปก่อนถึงจะตอบได้ แล้วยังขึ้นกับสภาพร่างกายในเวลานั้นอีกครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:03:56 PM »
ครับคุณตือ

จริงๆ แล้วจุดเริ่มต้นของผมก็แค่อยากรู้ อยากลอง
ให้ชีวิตได้ผ่านจุดหนึ่งของความสุขที่ได้จากการดื่มเหล้าดีๆ สักครั้งครับ

ผมว่าขอแค่ให้เราได้ดื่ม และมีความสุขกับมัน ถึงมันจะเสพกลิ่น และรสได้ครบบ้าง ไม่ครบบ้าง ก็ไม่เป็นไรครับ
ที่สำคัญเหนือสิ่งใด ผมมีโอกาสได้รู้จักกับเพื่อนใหม่ๆ มิตรภาพใหม่ๆ ที่เกิดขึ้นจากความอยากรู้ อยากลองของผม จนมาถึงเวลานี้ สำหรับผมแล้ว ถือเป็นกำไรที่เกินคาดหมายแล้วครับ

วันหนึ่งข้างหน้าเมื่อถึงจุดอิ่มตัวขึ้นมาจริงๆ สักวันผมก็คงหยุด และเลิกดื่มไปเลยครับ
เพราะครั้งหนึ่งผมเคยเลิกดื่มไปเกือบสิบปีได้ครับ ตอนที่เริ่มต้นครอบครัวใหม่ๆ
แต่มาเริ่มดื่มอีกครั้งก็เพราะความอยากลอง อยากรู้ อยากค้นหาอีกครั้งนี่แหละครับ
ผบ. ผมเขารู้นิสัยข้อนี้ของผมดีครับ เขาจึงไม่ห้าม แถมยังส่งเสริมด้วยซ้ำ
(ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอยากให้ผมถึงจุดอิ่มตัวเร็วๆ หรือปล่าว) :smile10:
ขอโทษนะครับถ้าทำให้กระทู้ของคุณตือนอกเรื่อง จนออกแนวดราม่าไปได้ซ่ะงั้น -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 09:32:20 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:32:07 PM »
ถ้าพี่เลิกแล้วใครจะบ้ากับผมหล่ะครับ -0013

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:39:01 PM »
ส่งไนท์เข้าประชันครับ หลังๆ มานี่ชักรู้สึกจะออกแนวอิ่มตัวอยู่เหมือนกันครับ
เพราะเริ่มรู้แนวเหล้าแต่ละถิ่นแล้วล่ะครับ ส่วนใหญ่มันก็มีแนวหลักๆ แบบที่ฝรั่งเจ้าของเขาว่าไว้นั่นแหละครับ
จะต่างก็อยู่ที่สูตรของแต่ละโรงกลั่น นอกนั้นมันก็ไม่หนีแนวหลักของถิ่นทั้ง 5 ครับ
แต่ก็ยังอยากลองสิ่งแปลกๆ ใหม่ๆ อยู่นะครับ ตามแนวทางหลักของผมก็คือเท่าที่หาได้ ตามโอกาสและกำลังทรัพย์ครับ

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:48:25 PM »
บทความนี้ไม่รับรองความถูกต้อง แต่เขียนจากประสบการณ์ของผมเอง ที่ใช้หลักการเสพไวน์แบบมาตราฐานผสมเข้ากับการเสพเหล้าเพื่อให้เข้าใจง่ายๆ

ขั้นที่ 1 : ดู? ....
ขั้นที่ 2 : ดม? .....

ขั้นที่ 3 : ดูด? ....

ขั้นที่ 4 : ดื่ม? ....

*ทั้ง 4 ขั้นตอนเรียกให้จำง่ายๆ ว่า 4 ด. ครับ

-11  -11   -11

.....แต่ผมใช้แค่ 2 ด. (ดม....ดื่ม)  เท่านั้นเองครับ  -08  (คงต้องลองแบบที่คุณตือแนะนำบ้างแล้ว)  -0023