เมษายน 20, 2024, 05:07:35 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: SUNTORY 40ดีกรี ฉลากสีเหลือง  (อ่าน 19340 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
SUNTORY 40ดีกรี ฉลากสีเหลือง
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:52:14 AM »

ไหนๆก็พูดถึง SUNTORY Squar และ SUNTORY 43ดีกรี ฉลากสีดำแล้ว...ก็ขอพูดถึง SUNTORY 40ดีกรี ฉลากสีเหลือง ซึ่งจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกันทั้งหมด(ใช้รูปแบบขวดแบบเดียวกัน)

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

Re: SUNTORY 40ดีกรี ฉลากสีเหลือง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 08:57:05 AM »
แต่ก่อนอื่นขอพูดถึงความแตกต่างของขวดก่อน....

ปีเริ่มผลิตไม่ตรงกันครับ 1899 กับ 1937 บริษัทฯเดียวกันไหมเนีย
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

Re: SUNTORY 40ดีกรี ฉลากสีเหลือง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 09:18:03 AM »
สถานที่ไปดื่ม...ผ่านเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:10:21 AM »

สี : เหลืองทอง อ่อน(เข้มกว่า Squar นิดหน่อย เป็นไปได้ว่า Squar เก็บไว้นานกว่า)

กลิ่น : ปริมาณกลิ่นปลายกลาง กลิ่นดีหอม กลิ่นโดยรวมออกแนวผลไม้(ในกลุ่ม Tree Fruit) กลิ่นคล้ายกับ Squar มากแต่กลิ่นพุ่ง(แรง)มากกว่า Squar
         ทดลองผสมน้ำเปล่าลงไปเล็กน้อยกลิ่นบางลง แต่ยังออกแนวฟรุตตี้อยู่

รส : รสบาง นุ่มนวล หอมสดชื่นพอใช้ได้ After Taste ปลานกลาง กลิ่นหอมอวลในปากพอใช้ได้ มีกลิ่นหอมตีขึ้นจมูกพอชื่นใจ กลิ่นหอมกลิ่นแนวฟรุตตี้
       ผสมน้ำเล็กน้อยแล้วรสบางไปหน่อยครับ ทดลองผสมโซดาก็ไปกันได้ดี แต่ต้องผสมหนาหน่อยถึงได้กลิ่น (เพราะเหล้ารสบางครับ) ตอนผสมโซดาได้กลิ่นแบบครีมวนิลาหน่อยๆ(ผสมบาง-กลางๆนะครับ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:56:27 AM »
SUNTORY 40ดีกรี ฉลากสีเหลือง VS SUNTORY Squar

ที่นำทั้งสองตัวมาเทียบกัน เพราะในตอนแรกผมเชื่อว่ามันคือตัวเดียวกัน หรือ คล้ายๆกันต่างแค่เวอร์ชั่น ปีผลิต

จากการดื่มแล้ว...ลักษณะกลิ่นใกล้เคียงกัน แต่ปริมาณกลิ่นต่างกัน ซึ่งก็น่าจะมาจากปีที่ผลิตต่างกันสิบกว่าปี

Squar ดูนิ่มนวลสุภาพและมีรายละเอียดของกลิ่นดีกว่า(เป็นไปได้ว่าตัวฉลากสีเหลือง กลิ่น Alc แรงกว่า เลยแยกรายละเอียดชั้นรองๆได้ยากกว่า)

แต่ถ้าชอบรสชาติแบบวัยรุ่น ตัวฉลากสีเหลือง ดีกว่า โดยเฉพาะถ้าผสมโซดา มันให้กลิ่นที่ดีกว่า เป็นไปได้ว่าเพราะเป็นเหล้าที่ใหม่กว่าสดกว่าก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:09:27 PM »
เหมาะสำหรับดื่มแบบ mixer ไหมครับคุณเล่งฮู้ชง
หากเทียบกับ Regency หรือ JW Red
ผมเห็นราคาที่ Central World ราคา 509 บาท พอๆกับ Regency

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:47:32 PM »
เหมาะสำหรับดื่มแบบ mixer ไหมครับคุณเล่งฮู้ชง
หากเทียบกับ Regency หรือ JW Red
ผมเห็นราคาที่ Central World ราคา 509 บาท พอๆกับ Regency
ท่านใดเคยลองช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:55:02 PM »

ผมว่า Suntory ฉลากสีเหลือง ตัวมันเหมาะ กับผสมโชดาที่สุดแล้วละครับ เพราะมันยังขาดความนุ่มพอที่จะดื่มเพียวๆครับ (สำหรับผมนะครับ)

ถ้าเทียบกับ Regency ผมว่ามันคนละแนวนะครับ แล้วแต่ใครชอบ...... -30
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:46:34 AM »
ตัวฉลากเหลืองผมชอบครับ ผสมโชดารสนุ่มกลิ่นผลไม้อ่อนๆ ไม่เข้มมากดื่มแล้ววางไม่ลงครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 06:48:17 PM »
+++++SUNTORY KAKUBIN YELLOW+++++

...เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 21-22 เม.ย.55 ที่ผ่านมา ผมไป จ.จันทบุรี มาครับ ตอนเย็นวันเสาร์ไปพักที่รีสอร์ทแถวหาดเจ้าหลาว อ.ท่าใหม่
…ผมไปเดินสำรวจร้านริมชายหาด กะจะจัดหาเหล้าซักหน่อย ปรากฏว่าไม่มีอะไรแปลกครับ มีเหล้าขาย 5 ยี่ห้อหลักๆ คือ
  1. หงษ์ทอง
  2. แสงโสม
  3. Blend 285
  4. 100 Piper
  5. Regency
อ้อ ! ผมเจอ Sir Edward’s ด้วยครับ  :red:
…ตอนค่ำมีงานเลี้ยงที่หาดเจ้าหลาว ผมก็หิ้ว Suntory kakubin Yellow Alc.40% ไปดื่มด้วยครับ
ผมไม่กล้าดื่มแบบ Neat ครับ เดี๋ยวจะดูเถื่อนไปหน่อย แต่ผมก็ลองชิมแบบ Neat นิดนึง รสชาติออกเผ็ดปลายนิดๆ ครับ
…ต่อมาผมลองดื่ม Suntory kakubin Yellow แบบผสมโซดา กลิ่นออกแนวผลไม้ รสชาติออกแนวกลมกล่อม นุ่มนวล หวานลื่นคอจริงๆ ครับ ไม่มีรสขมปน
ผมดื่มไปราวๆ 5-6 แก้ว ขนาดยังไม่ได้ทานข้าวมื้อเย็น ก็ยังรู้สึกไม่เมาเท่าไหร่ จัดเป็นเหล้าที่เหมาะกับการดื่มผสมโซดาจริงๆ ครับ
ผมว่า Suntory kakubin Yellow ดีกว่ารีเจนซี่เสียอีก -11
...ผมกลับจากจันทบุรี เอาเหล้าไปดื่มต่ออีก 2 คืน...หมดเกลี้ยงครับ -03 -0041 -32 แต่ไม่แฮ้งค์นะครับ เหล้าดีจริงๆ
…ราคาที่ Villa Market ขวดละ 509 บาท ผมว่าคุ้มค่าคุ้มราคา เหมาะสำหรับเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านครับ -11

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:22:41 PM »
Suntory ขวดเหลี่ยมทุกตัวใช้ได้หมดครับ ฉลากขาว 40 ดีกรี ผมก็ชอบนะครับเพราะรสชาติเกินราคา กลิ่นรสของไม้โอ๊คก็ชัดดี กลิ่นควัน ผลไม้ ฯลฯ ก็ผ่าตลอด แถมราคาก็ไม่แพงมากด้วย แค่ 450 เท่านั้น ผมว่ารสชาติใกล้เคียง Famous Grouse แต่ราคาถูกกว่า ส่วนตัวฉลากเหลือง ออน เดอะ ร็อค ก็ไม่เลวนะครับ แม้ว่ากลิ่นจะแรงกว่า แต่พอเจอน้ำแข็ง ก็โดนไอเย็นดูดซับหมด นี่คือรสนิยมส่วนตัวล้วน ๆ ครับ เพราะผมเองไม่ชอบรสชาติแปร่ง ๆ ของน้ำโซดาจริง ๆ  ครับ ผมกลัวว่า รสชาติของโซดา จะไปทำลายรสชาติดี ๆ ของเหล้าให้สูญสลายไปหมด ผมจะดื่มแบบผสมจริง ๆ ก็ต่อเมื่อ ดื่มเหล้าที่รสชาติแย่จริง ๆ เท่านั้นครับ
I Am Country Boy

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:13:32 PM »
ผมชอบเหลืองครับทำHighball สุกโค้ยยยย -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ