เมษายน 20, 2024, 06:57:15 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ........... อยากสอบถาม เกี่ยวกับ Spirit ตัวนี้..................  (อ่าน 49405 ครั้ง)

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
Re: ........... อยากสอบถาม เกี่ยวกับ Spirit ตัวนี้..................
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:15:41 PM »

Bowmore 15 Year Old Mariner....น่าสนใจมากๆครับ.....ดู Review คนชอบค่อนข้างเยอะเลย......... -28 -28 -28
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: ........... อยากสอบถาม เกี่ยวกับ Spirit ตัวนี้..................
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:39:43 PM »
มีพี่ๆคนไหนเคยลอง Suntory Malt Beer บ้างไหมครับ ผมเจอที่Foodland แถวบ้านแต่วันนั้นดันห้ามขายเหล้าเลยอดลองเลยครับ  :angry4:
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:01:40 PM »
มีพี่ๆคนไหนเคยลอง Suntory Malt Beer บ้างไหมครับ ผมเจอที่Foodland แถวบ้านแต่วันนั้นดันห้ามขายเหล้าเลยอดลองเลยครับ  :angry4:

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปซื้อมาลองให้ครับ......... :laugh2: :laugh2: :angry2:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:37:47 PM »
 :laugh1: :laugh1: :laugh1:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:11:39 AM »
ขอบคุณมากครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:22:13 AM »
ตัวที่พี่อัฐได้สอบถามมานั้นอย่างที่ทราบกันดีคนญี่ปุ่นเรียกเหล้าประเถทนี่ว่าโชจู โชจูเป็นเหล้ากลั่นดังนั้นจึงไม่มี12yoหรือ15yoเหมือนSMที่เราดื่มกัน  เหล้าโชจูนั้นในความรู้สึกของผมมันก็คือเหล้าขาวดีๆนี่เอง(แต่ดื่มง่ายกว่าเหล้าขาวบ้านเราเยอะ)
โชจูนั้นเรียกว่าเป็นเครื่องดื่มยอดนิยมในประเทศญี่ปุ่นเป็นอันดับ2รองจากbeerเรียกว่าวัยรุ่นเค้าก็นิยมดื่มตัวนี้เพราะมีราคาถูก หาง่ายทั่วไป ที่สำคัญเมากระจาย -0028
วัตถุดิบที่ใช้ทำโชจูนั้นจะมีหลายประเภทเช่นข้าวBarley ,มันเทศ,Buckwheat (เม็ดที่เอามาทำเส้นโซบะ) เป็นต้นครับ
ส่วนวิธีการผลิตนั้นผมไม่ทราบจริงๆ  เอาไว้จะศึกษาข้อมูลแล้วนำมาบอกครับ
ส่วนคำว่าunkai(雲海)นั้นเป็นชื่อของบริษัทที่ผลิตครับ  บริษัทที่ว่านี้อยู่จังหวัดมิยาซากิเป็นจังหวัดที่อยู่บนเกาะคิวชู(เกาะทางใต้)
สีของโชจูนั้นจะใส รสชาดนั้นจะออกแนวร้อนแรง กลิ่นจะออกแนวหอมแบบแห้งๆ(อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ)
วิธีดื่ม
1.neat
2.ผสมน้ำแข็ง
3.ผสมน้ำแบบเหล้าในอัตราส่วน50/50
4. ผสมน้ำร้อน(อันนี้เค้านิยมดื่มตอนหน้าหนาว)
4.1 ผสมน้ำร้อนพร้อมทั้งใส่เลมอนหรือเปลือกส้ม(ส้มที่ว่านี้คือส้มยุซึ)ลงไป(ไม่ใช่บีบน้ำจากส้มหรือเลมอนลงไปนะครับแต่ให้เอาน้ำมันหอมระเหยที่ผิว)
คร่าวๆดังนี้นะครับพี่อัฐถ้าอยากทราบอะไรเพิ่มเติมสามารถสอบถามได้ครับ -0023
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:28:16 AM »

ตัวนี้เป็นสินค้าตัวใหม่ของค่ายsuntoryครับ  เพิ่มออกมาซักปี2ปีนี่เอง รสชาดนั้นจะนุ่มและหอมเป็นพิเศษเพราะใช้maltเป็นส่วนประกอบหลัก
beerทั่วไปนั้นจะใช้ข้าวบาร์เลย์,ฮอปส์เป็นวัตถุดิบ
ซึ่งในญี่ปุ่นเองราคาของเจ้าตัวนี้ก็จะแพงกว่าทั่วไปหน่อยนึงครับ    ส่วนตัวแล้วผมก็ชอบตัวนี้เหมือนกันครับ
แต่ตัวที่ผมชอบมากที่สุดในบรรดาbeerของญี่ปุ่นนั้นคือตัวนี้ครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:32:35 AM »
มอลต์ในที่นี้คือยอดอ่อนจากข้าวบาร์เลย์

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:40:58 AM »

-11 -11 -11

........ได้ความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับ....... -0029

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:38:58 PM »
ตัวที่พี่อัฐได้สอบถามมานั้นอย่างที่ทราบกันดีคนญี่ปุ่นเรียกเหล้าประเถทนี่ว่าโชจู โชจูเป็นเหล้ากลั่นดังนั้นจึงไม่มี12yoหรือ15yoเหมือนSMที่เราดื่มกัน  เหล้าโชจูนั้นในความรู้สึกของผมมันก็คือเหล้าขาวดีๆนี่เอง(แต่ดื่มง่ายกว่าเหล้าขาวบ้านเราเยอะ)
โชจูนั้นเรียกว่าเป็นเครื่องดื่มยอดนิยมในประเทศญี่ปุ่นเป็นอันดับ2รองจากbeerเรียกว่าวัยรุ่นเค้าก็นิยมดื่มตัวนี้เพราะมีราคาถูก หาง่ายทั่วไป ที่สำคัญเมากระจาย -0028
วัตถุดิบที่ใช้ทำโชจูนั้นจะมีหลายประเภทเช่นข้าวBarley ,มันเทศ,Buckwheat (เม็ดที่เอามาทำเส้นโซบะ) เป็นต้นครับ
ส่วนวิธีการผลิตนั้นผมไม่ทราบจริงๆ  เอาไว้จะศึกษาข้อมูลแล้วนำมาบอกครับ
ส่วนคำว่าunkai(雲海)นั้นเป็นชื่อของบริษัทที่ผลิตครับ  บริษัทที่ว่านี้อยู่จังหวัดมิยาซากิเป็นจังหวัดที่อยู่บนเกาะคิวชู(เกาะทางใต้)
สีของโชจูนั้นจะใส รสชาดนั้นจะออกแนวร้อนแรง กลิ่นจะออกแนวหอมแบบแห้งๆ(อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ)
วิธีดื่ม
1.neat
2.ผสมน้ำแข็ง
3.ผสมน้ำแบบเหล้าในอัตราส่วน50/50
4. ผสมน้ำร้อน(อันนี้เค้านิยมดื่มตอนหน้าหนาว)
4.1 ผสมน้ำร้อนพร้อมทั้งใส่เลมอนหรือเปลือกส้ม(ส้มที่ว่านี้คือส้มยุซึ)ลงไป(ไม่ใช่บีบน้ำจากส้มหรือเลมอนลงไปนะครับแต่ให้เอาน้ำมันหอมระเหยที่ผิว)
คร่าวๆดังนี้นะครับพี่อัฐถ้าอยากทราบอะไรเพิ่มเติมสามารถสอบถามได้ครับ -0023
ขอบคุณคุณโชคมากคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:47:52 PM »
ฝากถึงคุณตือ......ใช่ตัวนี้รือป่าวคับ Bowmore Enigma, 12 years ราคา1ลิตรขายอยู่ในduty freeในยุโรป ขวดละ 34.5 euro(ประมาณ1400บาท)
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:01:06 PM »

ตัวที่ได้รับความนิยมเท่าที่ผมเห็นบ่อยๆก็ตัวนี้ครับ(เรียกว่าไปทีไรเวลามีงานเลี้ยงก็ต้องตัวนี้)    ผมเห็นบ้านเราก็มีขายครับ(ตามร้านอาหารญี่ปุ่น)

KUROKIRISHIMA

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:01:50 PM »

ตัวที่ได้รับความนิยมอีกตัวครับ

SHIRANAMI

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:19:46 PM »
วันนี้ได้เห็นของแปลกๆ เยอะเลย
ได้ความรู้จากคุณโชคด้วย

อยากลองเบียร์ของญี่ปุ่นบ้าง ไม่รู้จะรสชาติเหมือนเบียร์ทางฝั่งยุโรปหรือเปล่า

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:23:47 PM »

ตัวนี้เป็นสินค้าตัวใหม่ของค่ายsuntoryครับ  เพิ่มออกมาซักปี2ปีนี่เอง รสชาดนั้นจะนุ่มและหอมเป็นพิเศษเพราะใช้maltเป็นส่วนประกอบหลัก
beerทั่วไปนั้นจะใช้ข้าวบาร์เลย์,ฮอปส์เป็นวัตถุดิบ
ซึ่งในญี่ปุ่นเองราคาของเจ้าตัวนี้ก็จะแพงกว่าทั่วไปหน่อยนึงครับ    ส่วนตัวแล้วผมก็ชอบตัวนี้เหมือนกันครับ
แต่ตัวที่ผมชอบมากที่สุดในบรรดาbeerของญี่ปุ่นนั้นคือตัวนี้ครับ
บ้านผมไม่มีขายซะด้วยซิครับพี่โชค แต่เหมือนเคยเห็นตัวนี้ที่ Emporium มั้งครับ

ปล.Sapporo ผมเคยกินแต่สดอะครับ แล้วใส่กระป๋องนี่ มันแตกต่างกันมากไหมครับพี่โชค -30
I'm waited on the line of green and blue.

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:40:03 PM »
ฝากถึงคุณตือ......ใช่ตัวนี้รือป่าวคับ Bowmore Enigma, 12 years ราคา1ลิตรขายอยู่ในduty freeในยุโรป ขวดละ 34.5 euro(ประมาณ1400บาท)

ที่ผมเคยลอง ตัวกล่องจะเหมือนตัว 12 ปีธรรมดาครับ แต่สีขาวกับน้ำเงินจะสลับกันครับ

• **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:47:23 PM »

บ้านผมไม่มีขายซะด้วยซิครับพี่โชค แต่เหมือนเคยเห็นตัวนี้ที่ Emporium มั้งครับ

ปล.Sapporo ผมเคยกินแต่สดอะครับ แล้วใส่กระป๋องนี่ มันแตกต่างกันมากไหมครับพี่โชค -30

beerกระป๋องของญี่ปุ่นกว่า80%จะเป็นbeerสดครับ

• **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:53:47 PM »
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่านี่เป็นbeerสด   -0019

ให้สังเกตุตัวอักษรตัวนี้ครับ  生  มันจะออกเสียงว่า นามะ

ลองสักเกตุตรงรูปกระป๋องในกระทู้ด้านบนดูครับ  มันจะมีตัวอักษรที่ว่าอยู่ทั้ง2ยี่ห้อ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:13:52 PM »
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่านี่เป็นbeerสด   -0019

ให้สังเกตุตัวอักษรตัวนี้ครับ  生  มันจะออกเสียงว่า นามะ

ลองสักเกตุตรงรูปกระป๋องในกระทู้ด้านบนดูครับ  มันจะมีตัวอักษรที่ว่าอยู่ทั้ง2ยี่ห้อ

เป็นความรู้มากๆ เลยครับ :angry2:

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:18:58 PM »
ขอบคุณครับพี่โชค -0023