มีนาคม 29, 2024, 12:44:43 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Brandy ด้วยครับ  (อ่าน 17581 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
ขอคำแนะนำ Brandy ด้วยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:01:56 PM »
ตอนนี้ผมมีเหล้าเหลืออยู่ในบ้าน 6 ขวด -0001 -0001 -0001
คาดว่าราวๆ กลางเดือน ธ.ค.จะไปกรุงเทพ...ก็เลยกะจะจัด brandy มาเปลี่ยนบรรยากาศซักหน่อย
ผมกะจัด Courvasier VSOP Exclusif มาส่งท้ายปีซักขวด...ที่ Saxophone Pub ก็ไม่มีขายเป็นแก้ว -0001 -0041
ผมเคยลอง brandy เกรด VSOP แค่ตัวเดียวคือ Remy Martin ครับ
จึงอยากสอบถามท่านที่เคยลอง Courvasier VSOP Exclusif ว่ารสชาติเป็นอย่างไรบ้าง ดื่ม neat, on the rock, ผสมน้ำ, โซดา แบบไหนดีครับ -0023

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: ขอคำแนะนำ Brandy ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:45:39 PM »
ชื่อชั้น ไม่น่าจะผิดหวังน๊ะครับ แต่ผมก็มิเคยได้ชิมเจ้านี่ อิๆๆ

เริ่มไปจาก vsop น่าจะดีครับ หากไปสูงๆ กลัวลงต่ำลำบาก อิๆๆ

สำหรับผม บรั่นดี มันเมาแบบทื่อๆ ยังไงไม่รุ๊ อิๆๆ หรือว่า ลิ้นคอยังไม่ถึง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:50:14 AM »
รุ่นนี้จากประวัติเค้าถูกออกแบบมาเพื่อการดื่มให้สนุกสนานดังนั้นก็ควรสนุกกับมันครับ จิบแบบเพียวๆ ไปก่อน พอได้รสแล้วถ้าเข้มไปก็ผสมน้ำถ้าแสบไปก็ใส่น้ำแข็ง ถ้าดื่มยาวๆ ก็ผสมน้ำไปเลยครับ  -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:43:27 AM »
หากเข้าไปดูตามเว็บของบรั่นดีก็จะรู้ว่า VSOP ทำออกมาเพื่อกินแบบผสมเป็นหลักครับ ยิ่ง Courvasier ตัวนี้เข้าแนะนำให้ดื่มกับมิกเซอร์หรือทำคอกเทลเลย ดังนั้นถ้าจะดื่มแบบไทยๆ ผสมโซดา โค้ก น้ำแข็งก็แนะนำตัวนี้ครับราคาไม่ถึง 2000 แต่ถ้าจะดื่มเพียวแบบบรั่นดีจริงๆ แนะนำให้เพิ่มเงินอีกนิดสอย Martell VSOP มาดีกว่าครับผมว่าตัวนี้ กลิ่น รส จะนุ่มกว่า (ความเห็นส่วนตัว) หรือถ้าจะให้แน่นอนก็สอย Hennessy VSOP มาเลยครับ แพงกว่า Martell หน่อย (สองพันกว่า) แต่ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
หรือหากไม่ยึดติดกับ cognac ก็แนะนำ ST-Remy XO ตัวนี้เป็นบรั่นดีฝรั่งเศสแท้ผลิตมาร้อยกว่าปีแล้วเหมือนกัน แต่องุ่นที่ใช้ไม่ได้มาจากแคว้น cognac ราคาเจ็ดร้อยกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 10:46:44 AM โดย Zotsuke »
Bourbon Mania

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:53:46 PM »
คำแนะนำ ระวังอย่าเพลินกับ ST-Remy XO น๊ะครับ คุณภาพกะราคา มันเกินมาตรฐาน -0029

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:42:17 AM »
คำแนะนำ ระวังอย่าเพลินกับ ST-Remy XO น๊ะครับ คุณภาพกะราคา มันเกินมาตรฐาน -0029

ขอบคุณพี่เข้มมากครับ...ผมจัด Courvoisier VSOP Exclusif มา 1 ขวดครับ :smile6:
ส่วน ST-Remy XO ถ้ามีโอกาสจัดผมไม่พลาดแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:29:10 PM »
ขนาดว่าสุขภาพไม่ปกติ คุณโตยังอุส่าห์จัดเข้าบ้าน สะสมใว้ครับ เดี๋ยวสักพักปรึกษาหมอ ก็สบายหากว่าอาการไม่มาก

ก่อนหน้านี้ผมก็โดนกินยาควบคุมไขมัน กินจนขี้เกียจกิน เลยเลิกกิน หันมารีดไขมันออกและควบคุมอาหารพักหนึ่ง ก็ดีขึ้น เลิกกินยาไปแร๊ะ โดยเลิกเอง อิๆๆ

เอาใจช่วยให้คุณโตผ่านไปได้ด้วยดี น๊ะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:22:00 PM »
เอ้ย...ใครรู้จักกิน ST-REMY ด้วยว๊ะเนี่ย วันก่อนไปตั้งอยู่หลายขวด วันนี้ไปมี4ขวด เลยแอฟมาซ๊ะสองขวด เกรดระดับXO ราคายังซื้อ V S O P ยี่ห้ออื่นไม่ได้เลย อิๆๆ

เอาใว้เปิดต้อนรับวันโลกแตก ดีกว่าหากโลกไม่แตกจริง จะได้ประหยัด อิๆๆ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:32:29 PM »
เอ้ย...ใครรู้จักกิน ST-REMY ด้วยว๊ะเนี่ย วันก่อนไปตั้งอยู่หลายขวด วันนี้ไปมี4ขวด เลยแอฟมาซ๊ะสองขวด เกรดระดับXO ราคายังซื้อ V S O P ยี่ห้ออื่นไม่ได้เลย อิๆๆ

เอาใว้เปิดต้อนรับวันโลกแตก ดีกว่าหากโลกไม่แตกจริง จะได้ประหยัด อิๆๆ
21-12-2012 มาดูกันว่ามันจะแตกหรือไม่แตกครับพี่ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย