เมษายน 27, 2024, 06:47:01 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการแข่งขันประชันการรีวิว เมรัย ครั&  (อ่าน 30350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Re: โครงการแข่งขันประชันการรีวิว เมรัย ครั&
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:09:13 PM »
รู้สึกเงียบเหงาจังครับคุณเก่ง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: โครงการแข่งขันประชันการรีวิว เมรัย ครั&
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:13:16 PM »
ใจเย็นครับยังเหลือเวลาอีกหลายวันครับ เรามาปูเสื่อรอกันต่อดีกว่าครับ
วันนี้ขอชนแก้วผ่านจอด้วยเจ้านี่ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:27:37 AM »
ตอนแรกตัดสินใจอยู่นานว่าจะรีวิวไอริชคนนี้หรือthe macallan 12 yo Sherry Oakดีสุดท้ายสาเหตุที่เลือกเหล้าตัวนี้เพราะหาง่าย ราคาไม่รุนแรง เข้าถึงได้ทุกคน

สีออกเหลืองทองอร่าม(จางๆ) อาจเป็นเพราะอายุยังหนุ่มแน่น วินาทีแรกที่เข้าปากจะรู้สึกได้ถึงความรุนแรงของรสชาดและกลิ่นที่เป็นเฉาะตัวของเหล้าตัวนี้(นึกในใจว่านี่ขนาดกลั่น3ครั้งยังขนาดนี้ถ้ากลั่นครั้งเดียวจะขนาดไหน)
 แก้วแรกที่ดื่มนั้นอาจจะยากลำบากซักนิดเพราะกลิ่นกับรสชาดมันแรงดีเหลือเกิน แต่พอแก้วถัดไปก็จะเริ่มจับความหวานในตัวเหล้าได้  กลืนเหล้าลงไปแล้วแต่ยังคงมีกลิ่นหลงเหลืออยู่ แนะนำให้ดื่มแล้วเหลือไว้เล็กน้อยแล้วนำมาดทเหล้าอีกที
 ทีนี้ลองผสมน้ำลงไปแล้วดื่ม พบว่ามีรสหวานเด่นขึ้นมาอีกระดับนึง แต่จะออกแนวเลี่ยนๆ ไม่ไหว ขอผ่าน แต่ผมกลับชอบวีธีดื่มแแบบที่ใส่น้ำแข็งซักครึ่งแก้วพร้อมทั้งรินเหล้าให้ท่วมน้ำแข็ง คนให้เหล้าเย็นๆซักนิดนึง
ทีนี้ก็จะดื่มง่านขึ้น ความรุนแรงจะลดลงไปคงเหลือแต่ความหวานบางๆอยู่ในปาก  สรุปวันนั้นกินไป5แก้วเล่นเอาผมมึนไปเลยครั้บ ยอมรับว่าตัวนี้เมาดีจริงๆ
ถ้าพี่ๆคนไหนอยากจะไหนจากพวกเหล้าเบลนทั่วไปเพิ่มเงินอีกนิดมาดื่มตัวนี้ก็คงเป็นอีกทางเลือกที่ดีไม่น้อย 

When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:29:57 AM »
แก้คำผิดครับ
แก้วแรกที่ดื่มนั้นอาจจะยากลำบากซักนิดเพราะกลิ่นกับรสชาดมันแรงดีเหลือเกิน แต่พอแก้วถัดไปก็จะเริ่มจับความหวานในตัวเหล้าได้  กลืนเหล้าลงไปแล้วแต่ยังคงมีกลิ่นหลงเหลืออยู่ แนะนำให้ดื่มแล้วเหลือไว้เล็กน้อยแล้วนำมาดมเหล้าอีกที
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:48:31 AM »

ตัวนี้สำหรับผมต้อง เหล้า + โชดาเย็นๆ + น้ำ = หวาน ลื่น
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:01:01 AM »
ตัวนี้ต้องแบบหลังสุดที่คุณ choke ว่าไว้ครับ
น้ำแข็งครึ่งแก้ว เทเหล้าให้ท่วมหรือสักครึ่งหนึ่ง
คนแล้วทิ้งไว้สักพัก จิบทีเล่นเอาเพลินอยู่ครับ -30

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:45:32 PM »
ตอนแรกตัดสินใจอยู่นานว่าจะรีวิวไอริชคนนี้หรือthe macallan 12 yo Sherry Oakดีสุดท้ายสาเหตุที่เลือกเหล้าตัวนี้เพราะหาง่าย ราคาไม่รุนแรง เข้าถึงได้ทุกคน

สีออกเหลืองทองอร่าม(จางๆ) อาจเป็นเพราะอายุยังหนุ่มแน่น วินาทีแรกที่เข้าปากจะรู้สึกได้ถึงความรุนแรงของรสชาดและกลิ่นที่เป็นเฉาะตัวของเหล้าตัวนี้(นึกในใจว่านี่ขนาดกลั่น3ครั้งยังขนาดนี้ถ้ากลั่นครั้งเดียวจะขนาดไหน)
 แก้วแรกที่ดื่มนั้นอาจจะยากลำบากซักนิดเพราะกลิ่นกับรสชาดมันแรงดีเหลือเกิน แต่พอแก้วถัดไปก็จะเริ่มจับความหวานในตัวเหล้าได้  กลืนเหล้าลงไปแล้วแต่ยังคงมีกลิ่นหลงเหลืออยู่ แนะนำให้ดื่มแล้วเหลือไว้เล็กน้อยแล้วนำมาดทเหล้าอีกที
 ทีนี้ลองผสมน้ำลงไปแล้วดื่ม พบว่ามีรสหวานเด่นขึ้นมาอีกระดับนึง แต่จะออกแนวเลี่ยนๆ ไม่ไหว ขอผ่าน แต่ผมกลับชอบวีธีดื่มแแบบที่ใส่น้ำแข็งซักครึ่งแก้วพร้อมทั้งรินเหล้าให้ท่วมน้ำแข็ง คนให้เหล้าเย็นๆซักนิดนึง
ทีนี้ก็จะดื่มง่านขึ้น ความรุนแรงจะลดลงไปคงเหลือแต่ความหวานบางๆอยู่ในปาก  สรุปวันนั้นกินไป5แก้วเล่นเอาผมมึนไปเลยครั้บ ยอมรับว่าตัวนี้เมาดีจริงๆ
ถ้าพี่ๆคนไหนอยากจะไหนจากพวกเหล้าเบลนทั่วไปเพิ่มเงินอีกนิดมาดื่มตัวนี้ก็คงเป็นอีกทางเลือกที่ดีไม่น้อย 

ผมดื่ม Jameson ครั้งแรกก็หวานนุ่มดีครับ ดื่มเพียวๆ onthe rock หรือผสมน้ำก็ได้ทุกแบบครับ
พอครั้งที่ 2 เอาไปดื่มในงานเลี้ยงปรากฏว่ารสชาติออกขมๆ ทั้งคืนเลยครับ 
คืนนั้นผมใช้แก้วเหล้าแก้วเดียวดื่ม Jameson สลับกับรีเจนซี่ น่าจะเป็นเพราะใช้แก้วใบเดียวกันดื่มเหล้า 2 ชนิด
รสชาติจึงออกขมทั้งคืนครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 06:19:55 PM »
คุณ Weerakorn ครับ การดื่มบางทีเหมือนกับเป็นศิลปะอย่างหนึ่งเหมือนกันครับ
เหล้าบางตัวก็เหมาะกับอารมณ์หนึ่ง แต่บางทีก็ไม่เหมาะกับอีกสถานะการณ์หนึ่งครับ
องค์ประกอบในการดื่มมีหลายอย่างอยู่ ไม่ว่าจะเป็นสัดส่วนในการผสม(กรณีที่ดื่มแบบผสม) อารมณ์ในขณะนั้น สภาพอากาศ สภาพร่างกายของเราเอง

เคยมีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ผมนับถือมากๆ ท่านเป็นคนหัดให้ผมดื่ม เคยบอกผมเอาไว้ว่า

ในการดื่มองค์ประกอบที่สำคัญที่สุดมีอยู่ 2 อย่างครับ
1. ดื่มกับใคร
2. ดื่มที่ไหน

ท่านว่าข้อแรกเป็นข้อที่สำคัญที่สุดในการดื่มครับ ท่านว่าถ้าหาคนรู้ใจดื่มไม่ได้ค่อยมาให้ความสำคัญกับข้อที่สองกันต่อ
และจากประสบการณ์ที่ผ่านมาผมว่ามันจริงยิ่งกว่า 100% ครับ

ส่วนจะเป็นเหล้าอะไรนั้นจะอร่อยไม่อร่อย มันก็อยู่กับอารมณ์ และความชอบเป็นส่วนตัวของเราอีกทีครับ
บางตัวเราอาจชอบเป็นพิเศษ แต่คนอื่นอาจว่ามันเหล้าอะไรของมันว่ะก็ได้อยู่นะครับ -0023

ออฟไลน์ KITTI

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 09:02:57 PM »
 -11

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:36:46 AM »

เห็นด้วยกับคำที่ว่า ดื่มกับใคร

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 11:07:16 AM »
วันนี้วันสุดท้ายของการส่งบทความเข้าประกวดแล้วนะครับ
เร่งมือกันหน่อยครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 06:59:39 PM »
คุณ Weerakorn ครับ การดื่มบางทีเหมือนกับเป็นศิลปะอย่างหนึ่งเหมือนกันครับ
เหล้าบางตัวก็เหมาะกับอารมณ์หนึ่ง แต่บางทีก็ไม่เหมาะกับอีกสถานะการณ์หนึ่งครับ
องค์ประกอบในการดื่มมีหลายอย่างอยู่ ไม่ว่าจะเป็นสัดส่วนในการผสม(กรณีที่ดื่มแบบผสม) อารมณ์ในขณะนั้น สภาพอากาศ สภาพร่างกายของเราเอง

เคยมีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ผมนับถือมากๆ ท่านเป็นคนหัดให้ผมดื่ม เคยบอกผมเอาไว้ว่า

ในการดื่มองค์ประกอบที่สำคัญที่สุดมีอยู่ 2 อย่างครับ
1. ดื่มกับใคร
2. ดื่มที่ไหน

ท่านว่าข้อแรกเป็นข้อที่สำคัญที่สุดในการดื่มครับ ท่านว่าถ้าหาคนรู้ใจดื่มไม่ได้ค่อยมาให้ความสำคัญกับข้อที่สองกันต่อ
และจากประสบการณ์ที่ผ่านมาผมว่ามันจริงยิ่งกว่า 100% ครับ

ส่วนจะเป็นเหล้าอะไรนั้นจะอร่อยไม่อร่อย มันก็อยู่กับอารมณ์ และความชอบเป็นส่วนตัวของเราอีกทีครับ
บางตัวเราอาจชอบเป็นพิเศษ แต่คนอื่นอาจว่ามันเหล้าอะไรของมันว่ะก็ได้อยู่นะครับ -0023
ขอบคุณคุณเก่งมากครับ -0023

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:14:19 PM »
              รีวิว เมรัย ของผมครั้งนี้อาจเขียนไม่ค่อยสละสลวย เพราะรีบเขียน ซึ่งหมดกำหนดส่งในวันนี้(เหมือนส่งรายงาน ให้มาสเซอร์ กับมิสในวันสุดท้ายที่กำนดให้ )
              รีวิวของผมครั้งนี้ จะไม่มีการเทสต์เหล้าแบบเป็นขั้นตอนที่สมบูรณ์แบบ เพราะยังมือใหม่อยู่ แต่ขอเขียนเล่าเรื่องการรำลึกถึงความหลังสมัยตอนดื่มเหล้าในสมัยก่อนๆๆ

วันก่อนไปพบเพื่อนเก่า เจ้าPassport Scotch Whisky  หลังจากไม่ได้พบกันมาประมาณ22ปี เพราะเลิกนำเข้าและหาซื้อไม่ได้ตั้งแต่ ปีพศ.2532-2533 (1989-1990) ปัจจุปันค่าตัวไล่หลัง JW RED นิดหน่อย หากนำเข้ามาขายในบ้านเรา ราคาน่าพอๆๆกับ ballantine's finest .... พอได้ดื่มผสมน้ำ(ปกติผมจะดื่มผสมน้ำ+นำแข็ง กับเฉพาะเหล้า Blended ที่ต่ำกว่า12ปี) ....แก้วแรกรู้สึกกลิ่นหอม รสนุ่มใช้ได้ น่าจะเหมาะกับคนที่เพิ่งเริ่มหัดดื่มเหล้าใหม่ๆๆ ในราคาสบายๆๆ .....พอดื่มแก้วที่2 นึกถึงเพื่อนเก่าๆในวงเหล้าริมรั้วมหาลัย มีทั้งได้ร่วมอารมณ์ทุกข์ กับสุขด้วยกัน .......ดื่มแก้วที่3 เริ่มนึกถึง Cutty Sark ซึ่งเป็นเหล้าที่ชอบมากที่สุดในบรรดา Blended Whisky 6 ปี ที่เคยนำเข้าในไทย ผมยังจำรสชาดของมันได้เลย ว่ากลิ่นหอมสุดๆๆ รสชาดร้อนแรงไม่เบา เดี๋ยวคงจะฝากคนที่รู้จักที่ไปหิ้วมาสัก 2ขวด จากท่าขี้เหล็ก คงได้เจอเพื่อนเก่าอีกตัวหนึงแน่ๆๆ ในเร็วนี้  ............

หากผมจำไม่ผิดช่วง ปี 1980-2000 เป็นข่วง ยุคทองของการนำเข้าเหล้า blend รสชาดดีๆ เข้ามาตีตลาดในเมือง ไทยหลายตัว เช่น black&white/ cutty sark  /passport/grant  และอีกหลายตัวที่น่าสนใจ แต่สุดท้ายก้อม้วนเสื่อกลับไปบ้านไปหลายตัว อาจเป็นเพราะการทำการตลาดไม่ดี สู้ตระกูล JW ที่ยืนหยัดอยู่ได้ถึงทุกวันนี้ไม่ได้

ช่วงสมัยก่อนผมและเพื่อนๆ มีทุนน้อย แต่ไม่ชอบดื่มเหล้ารัมของไทย เช่นแม่โขง แสงโสม(แต่ก้อต้องดื่มเพราะจำเป็น)  ดังนั้นทำให้ผมต้องหาเหล้า Scotch Blended Whisky ที่รสชาดดี แต่ราคาไม่แพงมาก หลักการของผมในเลือก Scotch Blended Whisky  ผมจะดูยี่ห้อก่อน หากเป็นยี่ห้อไม่ค่อยรู้จัก ผมจะดูแหล่งที่มาว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร   โดยดูที่ฉลากว่ามีบริษัทผู้ผลิตตั้งอยู่ที่สก็อลแลนด์ พร้อมที่อยู่ระบุไว้หรือเปล่า แล้วหากขวดเหล้านั้นมีลวดลายพิมพ์เป็นโลโก้หรือชื่อยี่ห้อเหล้าตรงตามฉลากได้ยิ่งดี รับรองเป็น Blended Whisky จาก Scotch แน่นอน เพราะมีหลายบริษัทที่นำเข้า มาหัวเชื้อจากไหนก้อไม่รู้มาผสมใส่ขวดเปล่าทั่วไปแล้วตั้งชื่อเอง โดยระบุแค่ชื่อผู้นำเข้าเท่านั้น ซึ่งรสชาดที่ได้แย่มาก......พอได้ Blended Scotchมา ก้อลองดื่มตัวนั้นดู หากรสชาดดี กลิ่นหอม ดื่มแล้วประทับใจ ไม่บาดคอ ก้อโอเค

+++Blended whisky ที่เคยนำเข้าและยังมีขายอยู่ แต่ละตัวที่เคยดื่ม และพอจำรสชาดได้บ้างมี ดังนี้....   

CUTTY SARK   .....เป็นเหล้าที่ชอบมากที่สุดในบรรดา Blended Whisky 6ปี ที่เคยนำเข้าในไทย กลิ่นหอมสุดๆๆ รสชาดร้อนแรงไม่เบา         
100 PIPERS….นำมาขายแต่ละครั้ง รสชาดไม่เหมือนกันสักครั้ง ครั้งแรกที่เห็น ตอนหัดกินเหล้าใหม่ๆเมื่อ20กว่าปี ราคาขายขวดละ100กว่าบาท รสชาดแรงมากๆๆ  ไม่ชอบเลย  พอนำเข้ามาเมื่อ1998 หรือ1999 อีกครั้งออกมาครั้งนี้รสชาดดีใช้ได้ แต่หลังๆมาจนถึงปัจจุปันรสชาดเปลี่ยนไปอีกแล้วไม่ประทับใจเหมือนตอนก่อน 
Spey Royal … ดื่มครั้งแรกในงานแต่งงาน ราคาขายช่วงออกใหม่ๆประมาณ200กว่า รสชาดตอนแรกใช้ได้ ดื่มดี แต่พอติดตลาด รสชาดและคุณภาพก้อตกลงเรื่อยๆ ๆ จนเลิกนำเข้าไปในที่สุด (ฉีดหัวเชื้อจนเละ)
Suntory red… วางขายในไทยแรกช่วง 1998 รสชาดพอได้ แต่แรงเอาเรื่อง หลายเดือนมานี้ผมไปซื้อล็อตเก่าขวดเหลี่ยมหนาๆ ที่บางบัวทองมาดื่ม รู้สึกนุ่มกว่าเดิม อาจเป็นเพราะเก็บไว้นาน กลิ่นใช้ได้ แต่ดื่มได้ไม่มาก ก้อเริ่มมีอาการเมา มึนๆ 
Blue Eagle  …. จำได้ว่าเคยมีขวด Blue Eagle  ลอยเหมือนนกอินทรี มาตกลงข้างๆโต๊ะวงเหล้าของพวกผม    เนื่องจากโต๊ะๆข้างตีกัน.... แต่เคยดื่มแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าใด
PASSPORT…..กลิ่นหอม รสนุ่มใช้ได้ ดื่มง่าย ดื่มสบาย น่าจะเหมาะกับคนที่เพิ่งเริ่มหัดดื่มเหล้าใหม่ หรืออยากดื่มได้ทั้งคืน
Mccallum's .... รสชาดโดนใจเต็มๆๆ

Clan campbell 6ปี..... ตัวนี้ผมยังมีเก็บอยู่หลายขวด รสชาดและกลิ่นดี อมหวานหน่อยๆ  หากเป็น Clan campbell 12ปี(ขวดขวดคอสั้น แบบเหล้าญี่ปุ่น) ยิ่งหอมนุ่ม ดื่มเพลินมาก
Clan Macgregor   ….. ตัวนี้ ต้องหาตัวขวด+ฉลากรุ่นเก่าดีกว่า เพราะหลังเปลี่ยนโฉม และเปลี่ยนชื่อมาเป็น clan gold แล้วรสชาดสู้รุ่นเก่าไม่ได้เลย ....
Whyte&Mackay Special …..ตัวนี้ คุณตือ เคยเขียนในบล็อก มันเพิ่งนำเข้ามาไม่นาน แล้วก้อ บ๊ายบายไปอย่างรวดเร็ว หากทำการตลาดดีๆ น่าอยู่ได้นาน เพราะรสชาดใช้ได้ คุ้มค่าเกินคุ้มกับราคาที่ไปเหมามาขวดละ300กว่าๆ (ล็อตสุดท้าย)
Rob Roy..... ตัวนี้ก้อเป็นแบบสินมั่งคงอีกนั่นล่ะ มาเร็วไปเร็ว รสชาดคล้ายนุ่ม อมหวานนิด ดื่มง่าย  ปัจจุบันผมเห็นมีขายอยู่ที่ ปอยเปต ขวดละ150บาท(70ซล.) ถูกกว่า blend 285 อีก
Grant Whisky 6ปี(แดง)... ไม่ค่อยได้สัมผัสเท่าใด ได้ดื่มน้อยมาก คือช่วงนั้นมีโปร ซื้อ Grant 12ปี 1ขวดแถม1ขวด ทำให้เฉลี่ยต่อขวดแพงกว่า6ปีนิดเดียวเอง แต่รสชาดต่างกันราวฟ้า กับดิน  เลยดื่มแต่12ปีมาตลอด  รสชาดสุดยอด  ตัวนี้ผมก้อตามหาอยู่ด้วย
Black&White    รสชาดใช้ได้ แต่ราคาขายช่วงนั้นสูงไปนิด เพิ่มเงินอีกนิดดื่ม12ปีดีกว่า
Something Special ตัวนี้ก้อเหมือนกันขายราคาสูงไปนิด ดื่ม12ปีดีกว่า  แต่รสชาดีใช้ได้เลยดีเดียว

J&B ….. ตัวนี้ของดีอยู่แล้ว แต่ขายราคาสูงไปนิด ผมว่าเพิ่มเงินอีกร้อยหนึง ได้ Dewar's 12ปี มาดื่มดีกว่า... แต่พอพุดถึง J&Bทีไร อดนึกถึง J&B JET 12ปี ไม่ได้ ผมเคยดื่มที่ผับแถวหลังสวนเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว ตอนนี้ผมยังตามหาเพื่อนขวดนี้ ตาม duty free อยู่เสมอ
INVER HOUSE ……..ตัวนี้ เป็น Scotch Whiskyที่ผมชอบอีกหนึ่งตัว  เลิกนำเข้าก่อนปี2000 
William peel…….Scotch Whisky ที่เคยขายดีในฝรั่งเศส รสนุ่มมากๆ  แต่จืดไปนิด ต้องผสมน้ำน้อยลงหน่อย ดื่มได้เรื่อยๆๆ
Black bottle…… ตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่าเมืองไทยเคยนำเข้าหรือเปล่า แต่เหมือนเคยเห็นแว่บๆๆ แล้วจากไปโดยเร็ว หรืออาจไม่ใช่ Black bottle ก้อได้ อาจบรรจุขวดทรงและสีเดียวกันและใช้ชื่อว่า black castle หรืออาจใช้ชื่อ big bottle ฯลฯ
Old parr 12ปี…..ช่วงที่นำเข้า ไม่เคยได้ดื่มเลย เพิ่งมาสัมผัสเมื่อไม่นานมานี่ ราคาพอๆกับ JW black label แต่รสชาดเหนือกว่าเยอะ
ยังมีอีกหลายตัวที่ยังไม่ได้กล่าวถึง

แม้เวลาผ่านไปกว่า20ปี ผมก้อเริ่มหันไปดื่ม Blended Whisky หรือ VATTED MALT ที่มากกว่า12ปี และ SINGLE MALT ชั้นดีไปบ้าง แต่ผมก้อยังไม่ลืม พวกเพื่อนเก่าๆๆ(เหล้า6ปี) ที่เคยอยู่เคียงข้างความสุขสนานกับเราในช่วงเริ่มหัดดื่ม หรือช่วงที่อยู่ในรั้วมหาลัย และช่วงชีวิตการทำงาน.... ทุกวันนี้ผมยังต้องแสวงหาเพื่อนเก่าเหล่านั้น มาเข้าตู้เหล้าสำมัญประจำบ้านและตู้เก่าเก็บอยู่ไม่ให้ขาด

อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:18:42 PM »
ลืม resize ภาพคับ -0023
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:34:25 AM »
สารภาพว่าพอผมเห็นความยาวของรีวิวของคุณอัฐแล้วผมเดินไปหยิบเหล้าเทใส่แก้ว แล้วค่อยกลับมานั่งอ่านเลยครับ(เปรี้ยวปากมาชัวร์)
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 04:03:32 AM »
โฮ พี่อัฐครับเยอะมากมาย บางตัวผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ -0023
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ rattapol.s

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:02:12 AM »
ด้วยความที่ผมชอบของเก่าอยู่แล้วผมให้ พี่อัฐ 1 คะแนนครับ

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:18:41 AM »

ไม่เคยกินหลายตัวเลยทีเดียว........ -0021

Re: โครงการแข่งขันประชันการรีวิว เมรัย คร$
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 08:38:02 AM »
เป็นอันว่าโครงการสิ้นสุดแล้วนะครับ มีผู้ส่งเข้าร่วมประชันทั้งหมด 3 ท่านนะครับ
ต่อไปเป็นการโหวต รีวิวที่ชื่นชอบนะครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่านมีได้คนละ 1 โหวต
ผู้ชนะจะเป็นผู้ที่ได้คะแนนโหวตสูงสุดครับ เราจะปิดโหวตตามกำหนดเดิมคือวันที่ 30-6-54 ครับ

ปล. เพื่อเป็นการลุ้น ขออนุญาติแสดงผลโหวต เมื่อสิ้นสุดโครงการในเช้าวันที่ 1-7-54 นะครับ

ของรางวัลจากคุณตือ สำหรับผู้ชนะรออยู่นะครับ

ส่วนของผมนั้นขออนุญาติมอบให้กับคุณ Weerakorn_K ตามที่ได้จัดส่งล่วงหน้าไปแล้ว ในฐานะผู้กล้าส่งรีวิวเป็นคนแรกครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 08:49:23 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

วิธีโหวตครับ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:12:25 AM »
เลื่อนขึ้นไปด้านบนสุดของหน้ากระทู้  โพลล์จะอยู่ด้านบนสุดของทุกหน้าในกระทู้นี้ครับ
แล้วคลิ๊กเลือกหัวข้อที่ชอบมากที่สุด แล้วกด [โหวต] ครับ