เมษายน 26, 2024, 05:17:33 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่างBLACKไทยกับBLACKนอก  (อ่าน 6956 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ความแตกต่างระหว่างBLACKไทยกับBLACKนอก
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:06:26 PM »

เคยนำเหล้าดังกล่าวมาแยกใส่คนละแก้วโดยแก้วแรกเป็นเหล้าในไทยที่ขายทั่วไปตามห้างกับอีกแก้วซื้อจากที่อื่นโดยที่ไม่เสียภาษี(ตามเวปหรือของหิ้วจากประเทศต่างๆ)
ปรากฏว่ากลิ่นและรสชาดนั้นจะมีความแตกต่างกันอยู่  ซึ่งJ.W BLACKที่มีขายในไทยนั้นจะมีรสชาดหวานกว่าJ.W BLACKที่ซื้อจากเมืองนอก(ไม่เสียภาษี)
และเหล้านอกนั้นจะมีรสขมและกลิ่นของควันที่รุนแรงกว่าชัดกว่า...............ที่กล่าวมาคือความแตกต่างที่ผมเจอนะครับคนอื่นอาจจะเห็นความแต่ต่างมากกว่าผมถ้าได้ลองดู

เลยสงสัยว่าทั้งๆที่เหล้าตัวนี้ผลิตขึ้นมาจากที่เดียวกันแต่ทำไมรสชาดที่วางขายในแต่ละประเทศถึงแตกต่างกันครับ???  หรือว่าทางJ.Wเค้ารู้ว่าทางคนไทยขอบกินเหล้าที่มีรสหวานเพราะเนื่องจากคนไทยกินผสมMIX????
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ความแตกต่างระหว่างBLACKไทยกับBLACKนอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:18:00 PM »
เคยได้ยินว่าของไทยเรานำเข้ามาแต่หัวเชื้อ แล้วมาผสมเองอีกทีครับ
เพื่อเป็นการลดต้นทุนภาษีนำเข้าครับ ข้อมูลนี้ไม่ยืนยันนะครับ :no1:
นอกจาก Black แล้วผมว่า Chivas เดี๋ยวนี้ก็ไม่เหมือนเดิมครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: ความแตกต่างระหว่างBLACKไทยกับBLACKนอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:27:43 PM »
สูตรนี้ผมไม่เคยลองครับ แต่เคยลองเทียบ Black 40% กับ 43% ครับ แต๊มไทยทั้งคู่ผลที่ได้คือต่างกัน

ตัว 40% กลิ่นวนิลามาเยอะ
ตัว 43% วนิลามาน้อยกลิ่นควันจะมาชัดกว่าครับ(แต่ก็ไม่ได้เยอะนะครับ)

แต่ผมตั้งสมมุติฐานว่า ตัว 43% อาจจะเป็นเหล้าเก่ากลิ่นเลยอาจจะจางไปบ้าง หรืออาจจะมีการปรับปรุงสูตร เพราะเหล้าที่ออกมาทุกปีรสชาติจะเปลี่ยนไปเล็กน้อยเพราะคงไม่มีเทวดาท่านใด สามารถปรุงเหล้าให้เหมือนเดิมได้ทุกปี ยิ่งกับ Black แล้วที่ผสมวิสกี้ปาเข้าไปกว่า 50 ตัวแถมแต่ละตัวยังมาจากไม่รู้กี่พันถัง ฉะนั้นมีความเป็นไปได้ว่ามันจะต่างกันครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:39:09 PM »
เคยได้ยินว่าของไทยเรานำเข้ามาแต่หัวเชื้อ แล้วมาผสมเองอีกทีครับ
เพื่อเป็นการลดต้นทุนภาษีนำเข้าครับ ข้อมูลนี้ไม่ยืนยันนะครับ :no1:
นอกจาก Black แล้วผมว่า Chivas เดี๋ยวนี้ก็ไม่เหมือนเดิมครับ

เมื่อก่อนผมชอบchivasมากครับ ของเค้าดีจริงๆแต่พอหลังๆนี้กินทีไรตื่มมาปวดหัวสุดๆ(ที่สุดในสามโลก)
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 01:40:13 PM »
สูตรนี้ผมไม่เคยลองครับ แต่เคยลองเทียบ Black 40% กับ 43% ครับ แต๊มไทยทั้งคู่ผลที่ได้คือต่างกัน

ตัว 40% กลิ่นวนิลามาเยอะ
ตัว 43% วนิลามาน้อยกลิ่นควันจะมาชัดกว่าครับ(แต่ก็ไม่ได้เยอะนะครับ)

แต่ผมตั้งสมมุติฐานว่า ตัว 43% อาจจะเป็นเหล้าเก่ากลิ่นเลยอาจจะจางไปบ้าง หรืออาจจะมีการปรับปรุงสูตร เพราะเหล้าที่ออกมาทุกปีรสชาติจะเปลี่ยนไปเล็กน้อยเพราะคงไม่มีเทวดาท่านใด สามารถปรุงเหล้าให้เหมือนเดิมได้ทุกปี ยิ่งกับ Black แล้วที่ผสมวิสกี้ปาเข้าไปกว่า 50 ตัวแถมแต่ละตัวยังมาจากไม่รู้กี่พันถัง ฉะนั้นมีความเป็นไปได้ว่ามันจะต่างกันครับ

ชัดเจนครับ
อีกหน่อยคงมี J.W BLACK single barrel

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:19:26 PM »

ชัดเจนครับ
อีกหน่อยคงมี J.W BLACK single barrel

เคยมีรุ่นที่ใกล้เคียงกับที่ว่าออกมาแล้วครับ ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้เป็นรุ่นที่ทาง Diageo ปรุงตามสไตร์ JW แต่แจกเฉพาะพนักงานของเค้าอะครับ ไม่ใช่พนักงานหมดสิทธิ :cry1:

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:59:58 PM »
ดื่มอย่างเดียว....ไม่เคยรู้ถึงความแตกต่างเลยครับ....????

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 04:12:10 PM »
เจอหล่ะครับไอ้รุ่นที่ว่า Diageo Directors' Blend 45%

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 04:23:46 PM »
เจอหล่ะครับไอ้รุ่นที่ว่า Diageo Directors' Blend 45%

:smile9:

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:38:27 PM »
ผมว่า...ตอนนี้เหล้าตระกูล JW ที่ไม่ใช่แสตมป์ไทย ที่ดิ่มแล้วปลอดภัยต่อตับ+ไต และระบบประสาทตามากที่สุดก้อคือ DOUBLE BLACK เพราะแถบตะเข็บชายแดนยังไม่มีวางขาย และรสชาดใช้ได้ ดีกว่า black และgold reserve เสียอีก  ราคาที่ king pwr เกือบๆ1100.- -28
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:46:34 AM »
DOUBLE BLACK ผมว่ารสชาติใช้ได้ครับ ถ้าราคาไม่ถึง 1,100 ยิ่งหน้าสนครับ เคยกดไปทีนึงกลิ่นควันมาเยอะดีครับ

แต่ถ้าคุณ numyst ชอบแนวนี้ผมแนะนำลอง Black Grouse อีกตัวครับ แฟนๆ JW อาจมีเปลี่ยนใจ -30

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:28:57 PM »
เคยดื่มแต่ famous grouse 12ปี แต่ก้อ อยากลองBlack Grouse เห็นIan Buxtonก้อแนะนำใน 101Whiskies to Try Before You Die .....ท่านotrue คับ ตอนนี้หาซื้อ Black Grouse ได้ที่ไหนบ้างคับ ผมไปหาที่ KING และปอยเปต ก้อไม่มี
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:43:39 PM »
PMให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:57:06 PM »
ผมก้อพึ่งจะorderไปเองครับ ของจะมาในว้นพรุ่งนี้แล้ว :cry2: :cry2: