เมษายน 26, 2024, 08:45:39 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการดื่มabsintheครับ  (อ่าน 11610 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
สอบถามวิธีการดื่มabsintheครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 08:21:21 AM »

พอดีฝากเพื่อนซื้อไปครับจะได้ของในเร็วๆนี้ อนากทราบว่าวิธีการดื่มนี่ดื่มยังไงครับ ไปค้นหาข้อมูลก็เห็นแต่การเผาน้ำตาลใส่ลงช้อนแล้วดื่ม

แถมยังมีคนแนะนำมาอีกว่าให้ดื่มที่บ้านอย่าไปดื่มข้างนอกเพราะอาจกลับบ้านไม่ถูก  (มันเมารุนแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ)

มีพี่ๆคนไหนเคยดื่มตัวนี้บ้างครับ   รบกวนแนะนำด้วย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: สอบถามวิธีการดื่มabsintheครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 09:43:08 AM »
อันนี้ต้องถามคุณเม้งเจ้าพ่อ cocktail ครับ โดยเท่าที่ผมทราบคือ
1. นำabsinthe เทใส่แก้วประมาณ 1/5 ส่วนในแก้วดื่มวิสกี้ธรรมดาขนาด 200ml
2. นำน้ำตาลก้อนสี่เหลี่ยมจุมลงไป แล้วนำมาวางบนช้อน absinthe ถ้าไม่มีก็ใช้ซ้อมแทนแล้ววางพาดบนปากแก้ว
3. จุดไฟก้อนน้ำตาลให้น้ำตาลละลาย หยดลงไปในแก้ว
4. พอไฟเริ่มมอดหรือน้ำตาลเริ่มไหม้ก็ใส่ก้อนน้ำตาลลงไปในแก้ว
5. ใส่น้ำแข็ง หรือ น้ำเย็น ลงไป คนให้เข้ากันก็เป็นอันเสร็จพิธี

ข้อควรระวังสำหรับสุราตัวนี้ ไม่ควรตบ shot โดยไม่เผาหรือเติมน้ำเพราะบางคนรับไม่ไหวหรือมีอาการแพ้ มีอันตรายถึงชีวิต และไม่ควรโชว์เทพโดยการตบ shot ทั้งที่ไฟติด เพราะดีกรีเค้าแรงไฟจะไม่ดับตอนเข้าปากและเหล้าจะร้อนมาก ถ้าโชคร้ายเหล้ากระเด็นไฟจะลวกหน้า หัว มือ หรืออาจถึงขึ้นไฟไหม้บ้านได้ -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
Re: สอบถามวิธีการดื่มabsintheครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 09:53:02 AM »

ขอบคุณพี่ตือมากครับ
ถ้าผมใส่น้ำเชื่อมแทนแล้วผสมน้ำนี่พอได้มั้ยครับ???

ส่วนอาการแพ้ที่ว่านี่คืออาการแพ้สมุนไพรที่ใช้ในการทำเหล้าหรือเปล่าครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:03:23 AM »
น้ำเชื่อมนี่ผมว่าก็น่าจะอร่อยนะครับ

อาการแพ้คือ ร่างการปรับตัวรับเหล้าแรงไม่ทัน จะมีอาการร้อน หัวใจเต้นแรง อันตรายกับคนเป็นโรคหัวใจอยากให้ระมัดระวังนิดนึงครับ เพราะเหล้าตัวนี้ดีกรีมันวิ่งอยู่ระหว่าง 65-89.9% อย่างกับแอลกอฮอล์ล้างแผล

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:02:04 AM »
น้ำเชื่อมนี่ผมว่าก็น่าจะอร่อยนะครับ

อาการแพ้คือ ร่างการปรับตัวรับเหล้าแรงไม่ทัน จะมีอาการร้อน หัวใจเต้นแรง อันตรายกับคนเป็นโรคหัวใจอยากให้ระมัดระวังนิดนึงครับ เพราะเหล้าตัวนี้ดีกรีมันวิ่งอยู่ระหว่าง 65-89.9% อย่างกับแอลกอฮอล์ล้างแผล

อู้วววว   ทำไมมันแรงขนาดนั้นนน     ขอบคุณพี่ตือมากครับ เอาไว้เดี๋ยวผมลองเสร็จจะมาลองรีวิวให้พี่ๆได้อ่านกัน   

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:08:52 AM »
รอรีวิวเลยครับ ขอภาพปลากรอบด้วยนะครับ

ปล. เพื่อนผมเคยห้าวโชว์ยกซดขณะไฟยังไม่ดับ ไฟลวกมือ ลวกหน้าลามขึ้นผม วันนั้นเลยต้องไปหาหมอ แทนหมดสนุกครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:25:29 AM »
รอรีวิวเลยครับ ขอภาพปลากรอบด้วยนะครับ

ปล. เพื่อนผมเคยห้าวโชว์ยกซดขณะไฟยังไม่ดับ ไฟลวกมือ ลวกหน้าลามขึ้นผม วันนั้นเลยต้องไปหาหมอ แทนหมดสนุกครับ

-07 -0031

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:48:53 AM »
ตามที่คุณตือบอกรายละเอียดเลยครับ
Absinthe จำสมญานามของมันไม่ค่อยได้แล้ว แต่ประมาณว่า มีคนตั้งให้ว่าเป็นปีศาจหรือยมฑูตสีเขียวอะไรสักอย่างนี่แหละ  :no:

ผมแนะนำให้ผสมน้ำตาลก้อนลนไฟลงไปก่อน แล้วผสมให้เข้ากัน จากนั้นค่อยผสมน้ำหรือน้ำแข็ง เพื่อลดความเข้มข้นของแอลกอฮอลครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:58:52 AM »
เค้าเรียกว่า Green Fariy (นางฟ้าสีเขียว) ยมทูตมันดูน่ากลัวไปหง่ะ -02 ชาวอิตาลีนิยมดื่มเพื่อสร้างสรรค์ผลงานศิลปะครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:57:34 PM »
 :smile6: อ้อ นางฟ้าสีเขียวนี่เอง แต่ความแรงของมันนี่ ทำให้ขึ้นสวรรค์ได้จริงๆ เลยนะครับ
แรงซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:01:01 PM »
 ???? อยากเห็นหน้าตา รูปปรากรอบจังเลยครับ  -08
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:25:42 PM »
รอชมด้วยคนครับ พี่โชครับประทานด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ -0023
I'm waited on the line of green and blue.

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:49:45 PM »

กะว่าถ้าได้มาจะดื่มที่บ้านครับ