เมษายน 27, 2024, 12:17:24 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: The Black Grouse V.S. JW Black  (อ่าน 38199 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
The Black Grouse V.S. JW Black
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 04:29:01 PM »
จากการศึกษาข้อมูลเบื้องต้นผมคิดว่าทั้งคู่น่าจะมีรสชาติใกล้เคียงกัน จึงน่าจะเอามาลองทดสอบเปรียบเทียบกันดูเพื่อความกระจ่าง

โดยทางฝั่ง JW Black มีเหล้าจากหลากหลายโรงกลั่นผสมปนเปกันอยู่ นำมาโดย Lagavulin, Talisker, Montlack, Glendullan, Caol Ila, Cameronbridge มีแต่ตัวโหดๆ ทั้งนั้น :cry5:

ทางฝั่ง The Black Grouse ก็ไม่น้อยหน้า ใช้เหล้าจากโรงกลั่นภายใต้สังกัด ได้แก่ The Macallan, Highland Park และส่วนผสม whisky จาก SpeySide เพื่อเพิ่มความเข้มข้น เจ้านกดำตัวนี้ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน :smile10:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: The Black Grouse V.S. JW Black
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 04:38:09 PM »
เปิดประเดิมที่บักจอร์นก้าวย่างก่อน สีออกน้ำตาล ขาใหญ่หนัก กลิ่นไม้โอ๊ค วนิลานำโด่ออกมา ไม่รอช้าผมตะกวัดใส่ปากไป กลิ่นวนิลาเด่น มีรสหวานมันน้ำผึ้งเข้มข้นและมีกลิ่นควันที่ดูสุขุมแต่นุ่มลึก กลืนลงไปก็ไหลลงไปแบบลื่นๆ ทิ้งรสหวานและกลิ่นควันอ่อนๆ ไว้ในปากและลำคอ -30

Re: The Black Grouse V.S. JW Black
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 04:48:30 PM »
ต่อด้วยนกกระปูดดำ แรกเริ่มดูสีออกน้ำตาล คล้ายของบักจอร์น แต่ขาเล็กยาว ลองดมดูหน่อย โอ้โห...... -0013 นี่มันกลิ่นควันชัดๆ มาแบบเต็มๆ ยกดื่มดูกลิ่นควันนำเด่น มีรสหวานอ่อนๆ ให้ความสดชื่นแบบซ่าๆ อย่างประหลาด ส่วนตอนจบก็ทิ้งกลิ่นควันไว้ในปากและลำคอ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 05:11:21 PM »
สรุป ผมว่า The Black Grouse มีกลิ่นควันที่เข้มข้นเฉพาะตัว(คล้าย Highland Park12 ซึ่งผมจะเอาไปลองเทียบกันดูอีกที) ถ้าคนไม่ชอบควันก็ปิดประตูสำหรับตัวนี้ไปได้เลยแต่ถ้าใครเป็นพวก Smoky Lover ผมบอกได้เลยว่านี่คือสวรรค์ของคุณด้วยคุณภาพและราคาระดับนี้ แต่อาจจะลำบากหน่อยที่การจัดหา ส่วน JW Black มีความสมดุลที่ดีมีรสชาติหวานมัน กลิ่นถังไม้โอ๊คแน่น และกลิ่นควันอ่อนๆ ลงตัวมาก ดื่มง่ายไม่ว่าจะผสมกับอะไรก็สามารถปรับให้เข้าได้หมด ยิ่งถ้าคิดในแง่ของ whisky จากโรงกลั่นที่เอามา Blended แล้วแต่ละตัวไม่ใช่ระดับที่หาได้ง่ายๆ ในบ้านเรา ดังนั้นมวยคู่นี้ผมว่ามีดีต่างกันให้คนละอารมณ์ แต่ในแง่ความคุ้มและผมเป็นพวกเทไปทางควันผมให้ The Black Grouse นำไปก่อน 1 แต้มครับ

ปล. ตั้งไว้ 3 ขวดแต่ลุง Jack หมดก่อนจากตอนที่แล้วที่เหลือครึ่งขวด ตามมาด้วย JW หายไปเกือบครึ่ง ส่วน Black Grouse...นิ่งสนิท(ก็ดีสิผมจะได้เอากลับบ้านกินคนเดียว :smile1: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 06:04:24 PM »
*ขอแก้ไขข้อมูลครับ "The Black Grouse มีส่วนผสม whisky จาก Islay" ไม่ใช่ SpeySide ครับ -0023

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 07:22:59 PM »

-28 -28 -28 -28 -28 -28

ขอบคุณครับสำหรับการ Review

คุณตือครับ...ได้ลองผสมโชดาบ้างมั้ยครับสำหรับ The Black Grouse......เป็นงั้ยบ้าง

ถ้าให้ถูกคู่จริงๆ สำหรับ JW Black ต้องกับตัวนี้ครับ Famous Grouse 12 Year Old / Gold Reserve
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 07:38:56 PM »
ผมว่ามันไม่ค่อยเข้ากับโซดาซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:03:55 PM »
อ่านบทความพี่ตือแล้วผมชอบกิเลสขึ้นจังเลยครับ -30 -30
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 08:42:16 PM »
แบบนี้ต้องรีบจัดคิวลองกับเขาบ้างดีกว่า ก่อนที่จะหาได้ลำบากกับราคาต่ำๆ แบบนี้ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:19:53 AM »

อืมมม คุณตือเปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ   

แต่ทำไมบ้านเราถึงไม่ยอมเอานกดำมาขายมั่งก้ไม่รู้
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:30:02 AM »
ผมว่าคนไทยอาจจะไม่ชอบกลิ่นควันที่มันแน่นมากหน่ะครับ ตัว JW Black สมดุลของกลิ่นมันดื่มง่ายกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:46:57 AM »
ผมว่าคนไทยอาจจะไม่ชอบกลิ่นควันที่มันแน่นมากหน่ะครับ ตัว JW Black สมดุลของกลิ่นมันดื่มง่ายกว่าครับ

ผมเห็นด้วยครับ เพราะเพื่อนๆในกลุ่มผมเองพอเจออะไรที่กลิ่นควันหนักๆก็ถอยกันหมด  คนไทยคงจะไม่ชินกับเหล้าแบบนี้
ประกอบกับเหล้าที่ขายในตลาดบ้านเราก็มีตัวเลือกให้ไม่มาก
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:53:54 AM »
ยาวๆ คนไทยกลุ่มนึงจะชินกับกลิ่นควัน เพราะ JW Double Black เริ่มเป็นที่นิยมมากขึ้นครับ ด้วยความเชื่อที่ว่าดื่ม Double แล้วมันดูดีมีรสนิยมกว่า Black

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:03:28 AM »
สุดท้ายก็พ่ายให้กับการตลาดอยู่ร่ำไป  -25
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:13:26 AM »
สุดท้ายก็พ่ายให้กับการตลาดอยู่ร่ำไป  -25

อย่าเพิ่งท้อครับในทางเดียวกันผมว่ากลุ่มที่เริ่มมองหาตัวอื่นๆ มาลองเก็เริ่มเยอะขึ้นนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:32:09 PM »
จะรอวันนั้น รอวันที่ฝันเป็นจริง  :angry2:

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:06:49 PM »

ดื่มD.Bเพราะจะทำให้ดูมีรสนิยมมากกว่าดื่มB.........แสดงให้เห็นว่าคนไทยไม่สนว่าเหล้าดีหรือไม่ดี แต่สนที่ว่าดื่มอันไหนแล้วดูดีมากกว่า......(น่าเศร้าใจ :try:)

คนที่จะกล้าลองของใหม่ๆผมว่าเค้ายังกล้าๆกลัวๆอยู่นะครับ  อย่างเช่นมีเงินอยู่1500จะลองหาของแปลกที่ไม่เคยกินก็กลัวว่าจะไม่อร่อย,ไม่โดน,ไม่ถูกปาก(แถมโดนเพื่อนด่าว่าเมิงซื้ออะไรมาให้กรูกิน) สุดท้ายก็ต้องกลับมาตายรัง สุดท้ายก็ต้องซื้อตัวเดิมๆอย่างที่เคยกิน  ซึ่งเงิน1500นั้นมันก็มากพอสมควรสำหรับคนทั่วไป
ผมว่าถ้าบ้านเราลดกำแพงภาษีพวกนี้ได้ คนทั่วไปเค้าคงจะลองเหล้าแปลกๆขึ้นอีกเยอะ  (แน่นอนผมเองก็อยากให้ลดภาษีพวดนี้จริงๆจะได้หากินใด้ในราคาถูกๆ :laugh1:)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:22:12 PM »
ตลาดเหล้าเมืองไทยมันถูกจำกัดด้วยเรื่องการโฆษณาครับ พวกแบร์นเก่าๆ ที่ติดตลาดแล้วก็สบายไป ส่วนพวกที่จะมาใหม่ๆ ก็หมดสิทธิไปครับ

พูดกันตรงๆ ไม่ต้องพูดเรื่องโฆษณา แค่จะเอาความรู้เรื่องเหล้าไปออกซักสื่อใครมันจะไปซื้อ ขื่นออกไปก็คงโดนเซ็นเซอร์+โดนด่าเละ ผู้บริโภคก็ต้องก้มหน้าก้มตากินแต่ไอ้ของเดิมๆ แล้วถามหน่อยสุดท้ายการห้ามโฆษณามันคืออะไร ถ้าไม่ใช่การผูกขาดตลาดเหล้า...โคตรปัญญาอ่อน -17

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:29:51 PM »
ผมว่าผู้นำเข้าบางตัวก็บวกซะมากเกินไป อาจเป็นเพราะนำเข้ามาน้อย....เพราะจำหน่ายได้น้อย....ทำให้บวกเยอะ...แต่ก็อย่างว่า

ก็เหมือนกับไก่กับไข่....ถ้าจำหน่ายแพงคนก็ต้องซื้อน้อย....ก็เป็นอยู่อย่างนี้....ยกตัวอย่างตัวที่บวกเยอะๆเช่น

-  Compass Box Asyla คุณไนท์เจอที่ พารากอน 3,xxx ราคาทีต่างประเทศ £24.79 Ex. VAT บวกภาษีต่างๆยังงั้ยก็ไม่ถึง 3พัน

-  L & G Woodford Reserve ราคาบ้านเรา 2,100 ราคาทีต่างประเทศ £22.46 Ex. VAT

-  SM ตัวเริ่มต้นส่วนมาก ราคาที่ต่างประเทศ ประมาณ พันต้นๆ พอมาบ้านเรา สองพันทั้งนั้น

-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:51:35 PM »
Compass Box เป็นตัวอย่างที่ดีลองดูตัวอื่นๆ บางรุ่นเหยียบหมื่น...ทำไปได้ แต่อันนี้ก็พูดยากเพราะเป็นของ Diageo เค้า

ส่วน SM ไม่ต้องพูดถึงแพงๆ ทั้งนั้น ไอ้ที่ถูกๆ ก็มีแต่ยี่ห้อไม่คุ้นหู