เมษายน 26, 2024, 01:31:44 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Jack และ Jim พ่อหนุ่มอเมริกัน  (อ่าน 28956 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: Jack และ Jim พ่อหนุ่มอเมริกัน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:26:32 AM »
อยู่นครศรีครับ แต่เวลาไปเอาเหล้า จะผ่านหาดใหญ่ข้ามไปฝั่งมาเลย์  วงเล็บ เพื่อไปเอาเหล้าอย่างเดียงคร้าบบบ
นับถือๆ มาเพื่อไป"เอา"เหล้าอย่างเดียว อิๆๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Jack และ Jim พ่อหนุ่มอเมริกัน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:48:29 AM »
อยู่นครศรีครับ แต่เวลาไปเอาเหล้า จะผ่านหาดใหญ่ข้ามไปฝั่งมาเลย์  วงเล็บ เพื่อไปเอาเหล้าอย่างเดียงคร้าบบบ
นับถือๆ มาเพื่อไป"เอา"เหล้าอย่างเดียว อิๆๆ

นับถือครับ -0081
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 05:07:19 PM »
เดิมที JD No.7 มัน 8 ปีจริง ๆ ครับ แต่หลังจากที่คุณแจ็ค กลายเป็นเจ้าของกิจการเต็มตัว แกได้คนพบว่า การมัวแต่นั่งรอวันเวลาในการบ่ม ไม่ใช่หัวใจของรสชาติ แต่ที่สำคัญก็คือเวลาที่เหมาะสมต่างหาก หมายถึง มาสเตอร์เบลนเดอร์จะนำเหล้าออกมาชิมว่ารสชาติได้ที่หรือยัง  จากนั้นก็เข้าห้องแล็ป หาค่าทางเคมีว่าพอเหมาะหรือยัง หากได้ที่ตามต้องการแล้ว จึงบรรจุลงขวดพร้อมวางขายในท้องตลาด เพราะสภาพดินฟ้าอากาศและอุณหภูมิในแต่ละปีมันไม่เหมือนกัน เหล้าที่บ่ม 12 ปีที่วางขายในปีนี้  อาจมีค่าทางเคมีไม่ตรงกับปีที่ผ่านมาก็เป็นได้ ฉะนั้น แจ็ค No 7 ในยุคปัจจุบัน อาจจะมีอายุบ่ม แค่ 4 หรือมากถึง 8 ปีก็เป็นได้ ไม่ได้เน้นเวลาที่แน่นอนเหมือนเหล้าตัวอื่น ๆ ครับ  แต่หากใครเป็นคอแจ็ค รุ่นคุณลุง คุณปู่ จะรู้ว่า แจ็ค รุ่น NO 7 ที่ออกวางขายในรุ่นแรก  ๆ คือ Jack Daniel  No 7 Lincoln 18 Yo (หากจำไม่ผิด สมัยนั้นคุณแจ็คยังไม่ใช่เจ้าของโรงกลั่นเต็มตัว อันนี้ไม่แน่ใจ อาจผิดก็ได้ครับ) ผมเคยเห็นสมัยเป็นวัยรุ่น ที่ร้านเหล้าเก่า ๆ แถว ๆ ถนนพระอาทิตย์ รูปทรงขวด จะคล้าย ๆ  NO. 7 ในปัจจุบัน แต่มีคำว่า Lincoln อยู่บนฉลาก และมีอายุบ่ม 18 ปี ระบุชัดเจนอยู่บนฉลากเช่นเดียวกันครับ หากใครหาภาพมาได้จะขอบคุณมาก ๆ  ครับ จะได้แบ่งปันความรู้กันครับ
ขอบคุณครับ ผมได้รู้เพิ่มเติม ไม่ทราบอะไรจริงๆครับ เพราะผมมิได้ตั้งใจศึกษา เพียงแค่ชิมๆผ่านไป อันใหนชอบ ก็ซ้ำ แต่ซ้ำบ่อยกะลุงแจ็ค นี่แหละครับ มาอ่านที่นี่ ได้รู้เรื่องราวเยอะแยะมากมายเลยครับ....กะลาที่ครอบผมใว้มันได้เอียงๆขึ้นมองเห็นแสงสว่างบ้าง

ขออภัยไม่แน่ใจว่า นามนี้อยู่นครศรีฯหรือเปล่าครับ ผมอยู่หาดใหญ่ เผื่อมีโอกาสพบเจอกัน อิๆๆ
อยู่หาดใหญ่เหรอครับ  ที่นั่นมันแหล่งในการจัดหาเหล้า+บุหรี่ราคาถูกชั้นดีเลยนะพี่   
ก็พอหาได้ครับ..คุณภาพสินค้า ก็มีต่างครับ ยิ่งพวกที่ขายดีๆ มีโอกาสเจอของคุณภาพไม่ได้ก็มีครับ เช่น บักจอห์นย่างดำนี่ ถือว่าขายดี มีโอกาสเจอของไม่ดีเยอะครับ แต่ผมไม่ชอบครับ

แล้วก็ แสตมป์มาเลย์ ก็ใว้ใจไม่ได้เท่าแสตมป์สิงคโปร์ครับ...(เขาว่ามา) อิๆๆ ในหาดใหญ่ มีไม่กี่อย่างครับ ที่พอหาได้(สินค้าราคามิตรภาพ) เพราะคนกินน้อย เขาไม่เอามาขาย เท่าที่พอหาได้ ก็แค่ บักจอห์นย่าง แดงดำ ชีวาส วอสก้าบางตรา ที่มียอดขาย ตามยอดนิยม ก็พอมี

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:38:43 PM »
พักนี้ หลงใหลจริงๆครับกับ เบอเบิ้ลและอเมริกันวิสกี้ ทั้งกลิ่นและรสถูกใจ..จนกว่าลิ้นและคอรวมต่อมรับรสจะเปลี่ยน อิๆๆ

ปล.ขวดนี้ได้มาจากภูเก็ต มันสวยดี ว่าจะเก็บใว้ดู..แต่อดขึ้นมา มันยั่วใจ เลยจัดการซ๊ะ..ไปภูเก็ตเมื่อไหร่ เดี๋ยวค่อยเก็บมาใหม่ เห็นยังมีอยู่หลายขวด ที่"พร้อมภัณฑ์"

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:32:23 PM »
พี่udomkd ลองไก่งวงมหาภัย(wild turkey)จากkentuckyอีกตัวด้วยครับ  รับรอง ครบสูตร
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:44:16 AM »
เหล้าจากฝั่ง มาเลย์ สิงคโปร์ บางทีก็เหมือนการซื้อหวย ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ของปลอมก็มีครับ โดยเฉพาะ เหล้าตระกูล จอห์นนี วอคเกอร์ เรด และ แบล็ค ปลอมเยอะสุด เพราะเขารู้ เมืองไทยนิยม ชีวาสยังปลอดภัยกว่า แต่เหล้าวิสกี้ฝั่งอเมริกา ปลอดภัย  100 %  ครับ
I Am Country Boy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:59:14 AM »
ผมดื่มเหล้า สก๊อตมาก่อนนานครับ แต่พอได้ดื่มเหล้าอเมริกัน ทั้ง เบอร์เบิน เทนเนสซี ไรย์ ฯลฯ ก็หลงไหลมันไปเลย จนหนักไปทางฝั่งมะกันมานานเกือบ 10 ปีแล้ว เพราะกรรมวิธีการผลิตมีความแตกต่าง รสชาติจึงต้องแตกต่างไปด้วย แต่สก็อตก็ยังชอบอยู่นะครับ แต่ต้องดูก่อนว่าตัวไหน ส่วน wild turkey ไก่งวงพันธุ์ดุ จากเคนทักกี้ นี่เป็นเบอร์เบินที่ผมชอบที่สุด เพราะรสชาติแตกต่างจากเบอร์เบินตัวอื่น ๆ ใช้กรรมวิธีการต้มกลั่นเต็มรูปแบบ เต็มรสชาติ เนื้อเหล้าหนาแน่นเข้มข้น และดีกรีสูง ยิ่งดื่มแบบ ออน เดอะ ร็อก ด้วยแล้ว ยอดเยี่ยม เกินบรรยาย wild turkey เป็นเหล้าอเมริกันเพียงไม่กี่ยี่ห้อที่ยังใช้วิธีคลุกเคล้าส่วนผสมแบบดั้งเดิม ก่อนการผสมหัวเชื้อแบบ Sour Mash จะเข้ามาในอเมริกา ซึ่งเหล้ามะกันส่วนมาก จะใช้วิธีคลุกเคล้าส่วนผสมแบบ Sour Mash แทบทั้งสิ้น เพราะสามารถควบคุมการผลิตได้ง่ายกว่าและไม่ซับซ้อนครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:05:02 PM »
พี่udomkd ลองไก่งวงมหาภัย(wild turkey)จากkentuckyอีกตัวด้วยครับ  รับรอง ครบสูตร
แนะนำตัวใหนครับ(อายุ)..กำลังหาทางอยู่เช่นกันครับ เจ้าไก่งวงนี่ ยังไม่ได้ชิมเลย คงต้องหาจังหวะข้ามไปฝั่งมาเลย์ สักวัน

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:13:14 PM »
เหล้าจากฝั่ง มาเลย์ สิงคโปร์ บางทีก็เหมือนการซื้อหวย ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ของปลอมก็มีครับ โดยเฉพาะ เหล้าตระกูล จอห์นนี วอคเกอร์ เรด และ แบล็ค ปลอมเยอะสุด เพราะเขารู้ เมืองไทยนิยม ชีวาสยังปลอดภัยกว่า แต่เหล้าวิสกี้ฝั่งอเมริกา ปลอดภัย  100 %  ครับ

ขอบคุณข้อมูลครับ ผมก็ฟังมาลักษณะนี้ ดีแต่ว่า ผมไม่ชอบ ตระกูลบักจอห์นย่าง ครับ แปลก แต่เริ่มเดิมก่อน ก็หัดกินเหล้าฝรั่งก็ประมาณว่า บักจอห์นย่างนี่แหละ แต่มาพักหลังๆ มันไม่ชอบเสียดื้อๆ เบลค กับ 100 ท่อ ยอมกิน100ท่อครับ ถึงตราเขียว ก็ยังไม่โดน ตราสีทอง(รีเสริฟ) ก็ไม่ใหวครับ แต่ขวดทองก่อนที่จะมีรีเสริฟเข้ามา ก็ค่อนข้างดี

(ที่กล่าวมา เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ มิใช่ว่าของเขาไม่ดี) ยิ่งพักนี้ มาเหล่สาวๆจากฝั่งเมกา สาวสกอต แทบไม่มองเลย นอกจากว่า วันนั้นไม่มีสาวเมกาข้างกาย ก็ปะแล่มๆไป อิๆๆ

ปล.ผมอาจจะขี้โม้ไปบ้างน๊ะครับ อย่าถือโทษ อิๆๆ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:33:42 PM »
ลองหาHaven Hill มาลองอีกตัวครับรับลองว่าถึงแก่น

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:39:58 AM »
ลองหาHaven Hill มาลองอีกตัวครับรับลองว่าถึงแก่น
จะเก็บใว้ในลิสต์ครับ ต้องเสาะหาก่อน...เหล้ามันคงจะมีแหละ แต่ว่าผมไม่รู้จักมันเอง นี่ก็พยามตามอ่าน ที่พี่ๆรีวิวกันใว้ครับ....

วันใหนได้ลองแล้ว จะมาต่อท้ายรีวิวครับ

ตัวนี้ฟังชื่อแล้ว...น่าค้นหาครับ ไม่รู้ว่า กินเข้าไปแล้ว จะนอนอยู่ในล๊อคเคบิน หรือกลิ้งตกจากภูเขา น๊ะครับ อิๆๆ -0029

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:19:48 AM »
Haven Hill  คุ้มมาก ๆ ครับ ขวด 1 ลิตร แค่ 579 บาทเองครับ แต่รสชาติเกินราคา ตอนนี้ กลายเป็นเหล้าประจำบ้านของผมไปแล้วครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 07:12:53 PM »
Haven Hill  คุ้มมาก ๆ ครับ ขวด 1 ลิตร แค่ 579 บาทเองครับ แต่รสชาติเกินราคา ตอนนี้ กลายเป็นเหล้าประจำบ้านของผมไปแล้วครับ

ตามคำบอกเลยครับ วันนี้เดินไปสดุด"ล็อคเคบิน บนเนินเขา"เข้าพอดี...พรุ่งนี้จะรายงานผลให้ทราบ.....ว่าเป็นเช่นไร..อ้อ...แต่ไม่รู้เป็นไง มือดันคว้าติด JB. B.มาด้วย อิๆๆ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 01:26:54 AM »
ยอมรับครับว่า คุ้มค่า คุ้มราคา จริงๆกับ "ล็อคเคเบิ้ล บนภูเขา" แต่....กินแบบผม คือกินเอาเมา เมื่อกินไปๆ ชอร์ตที่สาม ที่สี่ มันขม ๆติดคอ ไม่ไหลลื่นเช่นลุงแจ็ค เลยงัดลุงแจ็คมาแทน..........

สุดท้าย ลุงแจ็คที่เหลือ หมด เลยตบตูดด้วยลุงจิม
สรุป....คืนนี้ ลุงแจ็ค กะลุงจิม(ดำ) เดินตามหลังกันได้ดี

นอนครับ มอสระใอ ...เมา อิๆๆ

สรุป ท้ายสุด สำหรับสาวๆเมกา เท่าที่ได้ชิมมา ยังไม่มีสาวใหน ที่จะงดงามได้เกินกว่า ลุงแจ็ค และลุงจิมดำ สำหรับผมครับ

คงจะต้องเสาะหา ต่อไป

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:35:12 PM »
ต่ออีกนิดครับ ลองแบบกินเอาเมา สำหรับผม เมื่อคืนได้ลอง"ที่พัก บนเนินเขา" ที่น้า otrue บอกใว้ คุ้มค่า คุ้มราคาครับ

ครั้งแรก เพราะคุ้นกะลุงแจ็คมากไปหรือเปล่า...รู้สึกขมติดคอนานกว่า กลิ่นรสออกรุนแรงกว่า ลองหมดทุกแบบครับ ทั้งเพียวๆ ผสมน้ำแร่ โซดา...ออนเดอะร็อค...ก็ยังไม่ลื่นใจ(อาจจะเป็นเพราะมีลุงแจ็คนั่งรออยู่ด้วย ก็ไม่แน่...

สุดท้าย ขณะนี้เวลานี้ ยกออกมาอีกที แต่ครานี้ ออนเดอะร็อคล้วนๆ อืม........เมื่อคิดถึงปริมาณและราคา เทียบกับกลิ่นรสที่ได้ เข้าทีทีเดียวครับ คุ้มมาก กับเจ้านี่"บ้านบนเนินเขา" อิๆๆ เรียกมั่วซั่วหลายชื่อครับ เริ่มเมานิดหน่อย 55+ ราคาแสตมป์ไทย ยังถูกกว่าลุงแจ็คสแตมป์นอก อิๆๆ ต่างกันนิดเดียว

หากแต่จะเปรียบตัวๆ คงไม่ได้ หากแต่คิดว่าเป็นเบอเบิ้ล หรืออเมริกันวิสกี้ ....ได้อัตรสครับ แล้วก็ แลนด์ดิ้งดีด้วย ไม่ขรุขระ วันนี้ตื่นเช้ามา(เมื่อคืนหนัก)ยังทำโครงงานให้ลูกได้อยู่ อิๆๆ
 ขออภัยสำหรับแก้วครับ อิๆๆหาแก้วที่เหมาะสมไม่ได้ ติ๊ต่างเอา เดี๋ยวต้องหาแก้วแบบดีๆมาประจำบ้าง

ออกนอกเรื่องไปนิดหนึ่ง แต่ด้วยการณ์มันพาไป อิๆๆ

อ้อ..เห็นแก้วแล้วอย่าหัวเราะน๊ะครับซือแป๋...อิๆๆ ตากล้องแกจับมาถ่ายรูปให้สวยๆเท่านั้น แต่อันที่จริง ผมไม่มีแก้วแบบที่พี่ๆใช้ เลยลองเอาแก้วไวส์ มาดมกลิ่น และลองหัดดูขาเหล้านั่นเอง 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 07:08:27 PM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:43:08 PM »
อันนี้ชุดเมื่อคืนครับ ตัวเซาเทอน คอมฟอต เป็นตัวประกอบครับ ยกมาให้สาวๆเขาชิม(จนหมดเลย)เขาบอกหวานอร่อย อิๆๆ

เริ่มจากลอง"บ้านบนเขา" แล้วมาลุงแจ็ค ปิดท้ายด้วยลุงจิมดำครับ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:32:06 PM »
แนะนำตัวใหนครับ(อายุ)..กำลังหาทางอยู่เช่นกันครับ เจ้าไก่งวงนี่ ยังไม่ได้ชิมเลย คงต้องหาจังหวะข้ามไปฝั่งมาเลย์ สักวัน
ตัว8ปี  101proofครับผม 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:55:57 PM »
เป็นการยื่นยันครับว่าของดีราคถูกยังมีครับ

ลองผสมโซดา โค้ก มะนาว สุกโค้ยครับ -30

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:44:23 AM »
เป็นการยื่นยันครับว่าของดีราคถูกยังมีครับ

ลองผสมโซดา โค้ก มะนาว สุกโค้ยครับ -30
ยอมรับ และยืนยันคำพูดครับ...กินเเบบผม ก็คือกินเอาจริง กินเอาเมา...

ครั้งแรก ที่เจอกัน ค่อนข้างจะขมติดคอนาน แต่ก็รู้สึกดีครับ เลยหยุดใว้

แต่เมื่อวานเย็น....มาซ้ำอีกที ครานี้ ใส่น้ำแข็ง แล้วนั่งดม รอให้น้ำแข็งละลาย...ใช่เลย รสถูกลิ้นถูกคอ เมื่อวานนั่งคุยกับพี่ๆ ที่บ้าน มันไหลลงคอไปแบบเรื่อยๆ เหมาะที่จะใช้นั่งเป็นเพื่อนคุยได้ดีมากทีเดียวครับ

ขอบคุณในคำแนะนำ ของดีราคาเยาว์ครับ..."บ้านบนเนิน"สองขวด ยังถอยลุงแจ็คไม่ได้สักขวดเลย อิๆๆ แต่มิได้ลืมลุงแจ็คครับ ประมาณว่ารักแรก ยังแนบแน่น ในขนาดอายุและราคา เพื่อการกินเอาเมา เดี๋ยวต้องหาทาง ขโมยตังค์เมีย เพื่อเขยิบอายุเหล้าที่สูงๆมาลองชิม อิๆๆ

อ้อ..เมื่อวานพี่สาวแฟน เติมโค้กให้ เดี๋ยวแก้วแห้งๆทีเดียวครับ 

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:32:52 PM »
บางคน เรียกชื่อของ Haven Hill เป็นภาษาไทยเสียสยิวทรวงว่า วิสกี้ เนินสวรรค์