เมษายน 27, 2024, 11:31:56 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Jack และ Jim พ่อหนุ่มอเมริกัน  (อ่าน 28959 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Jack และ Jim พ่อหนุ่มอเมริกัน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:38:12 AM »
ผมว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในการดื่มเหล้า คือความพึงพอใจในรสชาติครับ ซึ่งเป็นเรื่องของนามธรรม ตัดสินได้ยากจริง ๆ

ประโยคนี้แจ่มมากครับ

ส่วนตัวถ้าให้เทียบจริงๆ ผมชอบ จิ๋มดำมากกว่าครับ เพราะติดใจในความเลี้ยนมัน

แต่จิ๋มดำรุ่นใหม่เหลือเวลาบ่มแค่ 6ปีไม่รู้ว่าจะดีเหมือนตัว 8ปีหรือป่าว
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: Jack และ Jim พ่อหนุ่มอเมริกัน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:53:03 AM »
ผมชอบทั้งจิ๋มดำและจิ๋มขาวครับ........... -0032
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:12:51 PM »
มีจิ๋มเหลือง และเขียวด้วยนะครับ อันนี้ชอบหรือป่าวครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:26:01 PM »
ได้หมดครับ ขอให้เป็นจิ๋ม......
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:51:09 PM »
อีกอย่าง ถึง Jack และ Jim จะเป็นเหล้าวิสกี้ จากอเมริกาเหมือนกัน ใช้ถังบ่มแบบเดียวกัน ใช้วัตถุดิบหลัก คือข้าวโพด 51 % เหมือน ๆ กัน รสชาติบางอย่างจะคล้าย ๆ กัน แต่ 2 หนุ่มอเมริกัน 2 นายนี้ เกิดกันคนละเมือง มันจึงเป็นวิสกี้คนละชนิดกัน Jim Beam  จัดเป็นBourbon Whiskey  แต่ Jack Daniel's จัดเป็น Tennessee Whiskey ครับ ส่วนจะแตกต่างกันยังไง คอเหล้าอเมริกันเขารู้ถึงความแตกต่างกันอยู่แล้วครับ
I Am Country Boy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 02:11:57 AM »
 -0023

ผมไม่ได้มีเจตนาเกล้าล่วงขอออกตัวแบบนี้ก่อนนะครับ

เรื่องที่มาของทั้งJim และJack ประวัติศาสตร์ของทั้งคู่ยาวนานกว่าที่คิดครับรสชาติอาจจะมีความใกล้เคียงกันเพราะใช้ถังใหม่ทั้งคู่ แต่วัตถุดิบที่ใช้และกระบวนการผลิตต่างกันอย่างชัดเจนครับ ไม่ได้ต่างกันแค่แหล่งผลิตนะครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:40:26 PM »
สงกรานต์เล่นน้ำ...ดื่มBourbon+cola ดีืที่สุด
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:37:17 AM »
หากให้ผมเลือก Jim กับ จิ๋ม ผมคงเลือกจิ๋มไว้ก่อน 555 Jim มีตังเมื่อไหร่ก็ซื้อได้ แต่จิ๋มน่ะสิ 555

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 10:02:27 AM »
ใช่แล้วครับ คุณ otrue มันมึความแตกต่างกันอีกหลายอย่างจริง ๆ
ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:48:50 PM »
เห็นด้วยครับกับคำพูดที่ว่า "ผมคิดว่า Jim Beam Black และั Jack no.7 มีความใกล้เคียงกันมากครับ เพราะระยะเวลาการบ่มก็ 8 ปีเท่ากัน แต่ความต่างน่าจะเป็นเรื่องของสไตร์เพราะ"

และ "แต่โดยรวมทั้ง 3 ตัวมีรายละเอียดแตกต่างกันเล็กน้อยก็แล้วแต่ว่าอารมณ์นั้นว่าอยากไปให้ถึงจุดไหน"

เห็นด้วยกับคุณ otrue ทุกประการครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:50:20 PM »
เห็นด้วยครับกับคำพูดที่ว่า "ผมคิดว่า Jim Beam Black และั Jack no.7 มีความใกล้เคียงกันมากครับ เพราะระยะเวลาการบ่มก็ 8 ปีเท่ากัน แต่ความต่างน่าจะเป็นเรื่องของสไตร์เพราะ"

และ "แต่โดยรวมทั้ง 3 ตัวมีรายละเอียดแตกต่างกันเล็กน้อยก็แล้วแต่ว่าอารมณ์นั้นว่าอยากไปให้ถึงจุดไหน"

เห็นด้วยกับคุณ otrue ทุกประการครับ

ผมก็จับแพะชนแกะจากข้อมูลที่ศึกษามาครับ ความจริงผมก็มีเรื่องจะต้องสารภาพด้วยครับ และแก้ไขข้อมูลที่เคยให้ไว้ครับ ที่ผมเคยเข้าใจ -0023
1. Jack No.7 ทุกขวดบ่ม 8ปี ข้อมูลนี้ผมเข้าใจผิดครับ เพราะจากที่ได้ดูรายการสารคดีของJack และการศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมพบว่า Jack No.7 เองไม่ได้มีอายุการบ่มเหล้าที่ชัดเจนครับ เค้าจะเริ่มมีการชิมเหล้าในถังเมื่อมีการบ่มเกิน 2 ปีไปเลื่อยๆ จนกว่าเหล้าจะมีรสชาติใกล้เคียงกับเหล้าที่ขายในท้องตลาด(ล๊อตก่อนหน้า) โดยทางโรงกลั่นจะมีห้องเก็บตัวอย่างเหล้าที่ระบุรายละเอียดของตัวอย่างไว้อย่างชัดเจน ซึ่งทางโรงกลั่งเองก็ยอมรับว่าทุกๆ ประมาณ 20ปี เหล้าจะมีรสชาติที่เปลี่ยนไปจากเดิมเล็กน้อยด้วยปัจจัยหลายๆ อย่างทั้งคนชิม วัตถุดิบ การผลิต สภาพอากาศ

2. JimBeam Balck เข้าใจว่า 8ปี...แต่ตอนนี้เหลือ 6ปีแล้ว

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 06:26:13 PM »
ข้อมูลแน่น ชัดเจนครับ

ผมมาได้หลายอย่างจากที่นี่ (ขออภัยที่ตอบเปรอะไปทั่วบอร์ด น๊ะครับ)

อย่างอื่นไม่รู้ รู้แต่ว่า JD นัมเบอร์7 ขวดใหนที่ใส่โซดาแล้วฟองฟู่มาก จะรสชาติดีครับ ดีกว่าขวดที่ฟู่น้อยเมื่อลองเติมด้วยโซดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 10:47:04 AM โดย udomkd »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:52:24 PM »
ตามสบายเลยครับ ข้อมูลที่เพื่อนสมาชิกเราหลายคนช่วยกันเขียนให้อ่านกัน ถ้ามีข้อสงสัยในกระทู้ไหนก็ดึงขึ้นมาโพสถามเพิ่มเติมกันได้เลยครับ
ผมว่าเพื่อนๆ ทุกคนยินดีร่วมเสวนาแลกเปลี่ยนกันอยู่แล้วครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 11:03:08 PM »
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมหรือเห็นต่างก็เอามาแชร์กันได้นะครับ -0005

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:20:14 AM »
ข้อมูลแน่น ชัดเจนครับ

ผมมาได้หลายอย่างจากที่นี่ (ขออภัยที่ตอบเปรอะไปทั่วบอร์ด น๊ะครับ)

อย่างอื่นไม่รู้ รู้แต่ว่า JD นัมเบอร์7 ขวดใหนที่ใส่โซดาแล้วฟองฟู่มาก จะรสชาติดีครับ ดีกว่าขวดที่ฟู่น้อยเมื่อลองเติมด้วยโซดา

และก็เพิ่งจะทราบว่า JD ไม่ได้กำหนดอายุบ่ม...แต่ใช้คนกำหนดรสชาติ(จากข้อมูลในที่นี้ เพราะผมก็มิได้ศึกษาแบบพวกพี่ๆ เพียงดื่มเอาเมาอิๆ)

เลย(เข้าใจเอาเอง)ว่า ทำไมรสชาติของJD มีแตกต่าง...

หากมองมุมหนึ่ง ผมว่ามันไม่นิ่ง

หรืออีกมุม ทำให้การดื่มมีอะไรๆที่แตกต่าง

ปล.คิดเอาเองทั้งนั้นครับ ที่พูดถึง JD บ่อยเพราะผมชอบ เท่านั้นเอง อิๆๆ

อีกอย่าง(ความรู้สึกส่วนตัวทั้งนั้น) เหล้าอายุเยอะๆ มันออกนุ่มนวลเกินไป เปรียบคล้ายสาวใหญ่ เหล้าอายุน้อยเกินไป ก็เฉกเช่นเด็กเกินไป

เหล้าอายุขนาด(6-12ปี) มันมีรสชาติที่ชัดเจนดี แฝงอ่อนหวานนุ่มนวล จริตมารยาก็ตามสภาพ...หากเป็นสาวก็กำลังสะพรั่ง อาจเจอที่ดื้อดึง หรืออาจเจอที่อ่อนหวาน เป็นที่น่าลิ้มลอง

ขออภัยสุภาพสตรี ที่บังอาจเอาเพศมาเทียบเคียง

ทำท่าเมาแต่เช้าเลยผม ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยครับ

ด้วยความเคารพ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 02:18:43 PM »
เดิมที JD No.7 มัน 8 ปีจริง ๆ ครับ แต่หลังจากที่คุณแจ็ค กลายเป็นเจ้าของกิจการเต็มตัว แกได้คนพบว่า การมัวแต่นั่งรอวันเวลาในการบ่ม ไม่ใช่หัวใจของรสชาติ แต่ที่สำคัญก็คือเวลาที่เหมาะสมต่างหาก หมายถึง มาสเตอร์เบลนเดอร์จะนำเหล้าออกมาชิมว่ารสชาติได้ที่หรือยัง  จากนั้นก็เข้าห้องแล็ป หาค่าทางเคมีว่าพอเหมาะหรือยัง หากได้ที่ตามต้องการแล้ว จึงบรรจุลงขวดพร้อมวางขายในท้องตลาด เพราะสภาพดินฟ้าอากาศและอุณหภูมิในแต่ละปีมันไม่เหมือนกัน เหล้าที่บ่ม 12 ปีที่วางขายในปีนี้  อาจมีค่าทางเคมีไม่ตรงกับปีที่ผ่านมาก็เป็นได้ ฉะนั้น แจ็ค No 7 ในยุคปัจจุบัน อาจจะมีอายุบ่ม แค่ 4 หรือมากถึง 8 ปีก็เป็นได้ ไม่ได้เน้นเวลาที่แน่นอนเหมือนเหล้าตัวอื่น ๆ ครับ  แต่หากใครเป็นคอแจ็ค รุ่นคุณลุง คุณปู่ จะรู้ว่า แจ็ค รุ่น NO 7 ที่ออกวางขายในรุ่นแรก  ๆ คือ Jack Daniel  No 7 Lincoln 18 Yo (หากจำไม่ผิด สมัยนั้นคุณแจ็คยังไม่ใช่เจ้าของโรงกลั่นเต็มตัว อันนี้ไม่แน่ใจ อาจผิดก็ได้ครับ) ผมเคยเห็นสมัยเป็นวัยรุ่น ที่ร้านเหล้าเก่า ๆ แถว ๆ ถนนพระอาทิตย์ รูปทรงขวด จะคล้าย ๆ  NO. 7 ในปัจจุบัน แต่มีคำว่า Lincoln อยู่บนฉลาก และมีอายุบ่ม 18 ปี ระบุชัดเจนอยู่บนฉลากเช่นเดียวกันครับ หากใครหาภาพมาได้จะขอบคุณมาก ๆ  ครับ จะได้แบ่งปันความรู้กันครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 02:26:11 PM »
(รสนิยมส่วนตัว) Jack ออน เดอะ ร็อค รื่นรมย์ที่สุดครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:37:58 PM »
เดิมที JD No.7 มัน 8 ปีจริง ๆ ครับ แต่หลังจากที่คุณแจ็ค กลายเป็นเจ้าของกิจการเต็มตัว แกได้คนพบว่า การมัวแต่นั่งรอวันเวลาในการบ่ม ไม่ใช่หัวใจของรสชาติ แต่ที่สำคัญก็คือเวลาที่เหมาะสมต่างหาก หมายถึง มาสเตอร์เบลนเดอร์จะนำเหล้าออกมาชิมว่ารสชาติได้ที่หรือยัง  จากนั้นก็เข้าห้องแล็ป หาค่าทางเคมีว่าพอเหมาะหรือยัง หากได้ที่ตามต้องการแล้ว จึงบรรจุลงขวดพร้อมวางขายในท้องตลาด เพราะสภาพดินฟ้าอากาศและอุณหภูมิในแต่ละปีมันไม่เหมือนกัน เหล้าที่บ่ม 12 ปีที่วางขายในปีนี้  อาจมีค่าทางเคมีไม่ตรงกับปีที่ผ่านมาก็เป็นได้ ฉะนั้น แจ็ค No 7 ในยุคปัจจุบัน อาจจะมีอายุบ่ม แค่ 4 หรือมากถึง 8 ปีก็เป็นได้ ไม่ได้เน้นเวลาที่แน่นอนเหมือนเหล้าตัวอื่น ๆ ครับ  แต่หากใครเป็นคอแจ็ค รุ่นคุณลุง คุณปู่ จะรู้ว่า แจ็ค รุ่น NO 7 ที่ออกวางขายในรุ่นแรก  ๆ คือ Jack Daniel  No 7 Lincoln 18 Yo (หากจำไม่ผิด สมัยนั้นคุณแจ็คยังไม่ใช่เจ้าของโรงกลั่นเต็มตัว อันนี้ไม่แน่ใจ อาจผิดก็ได้ครับ) ผมเคยเห็นสมัยเป็นวัยรุ่น ที่ร้านเหล้าเก่า ๆ แถว ๆ ถนนพระอาทิตย์ รูปทรงขวด จะคล้าย ๆ  NO. 7 ในปัจจุบัน แต่มีคำว่า Lincoln อยู่บนฉลาก และมีอายุบ่ม 18 ปี ระบุชัดเจนอยู่บนฉลากเช่นเดียวกันครับ หากใครหาภาพมาได้จะขอบคุณมาก ๆ  ครับ จะได้แบ่งปันความรู้กันครับ
ขอบคุณครับ ผมได้รู้เพิ่มเติม ไม่ทราบอะไรจริงๆครับ เพราะผมมิได้ตั้งใจศึกษา เพียงแค่ชิมๆผ่านไป อันใหนชอบ ก็ซ้ำ แต่ซ้ำบ่อยกะลุงแจ็ค นี่แหละครับ มาอ่านที่นี่ ได้รู้เรื่องราวเยอะแยะมากมายเลยครับ....กะลาที่ครอบผมใว้มันได้เอียงๆขึ้นมองเห็นแสงสว่างบ้าง

ขออภัยไม่แน่ใจว่า นามนี้อยู่นครศรีฯหรือเปล่าครับ ผมอยู่หาดใหญ่ เผื่อมีโอกาสพบเจอกัน อิๆๆ

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:25:26 AM »
ขอบคุณครับ ผมได้รู้เพิ่มเติม ไม่ทราบอะไรจริงๆครับ เพราะผมมิได้ตั้งใจศึกษา เพียงแค่ชิมๆผ่านไป อันใหนชอบ ก็ซ้ำ แต่ซ้ำบ่อยกะลุงแจ็ค นี่แหละครับ มาอ่านที่นี่ ได้รู้เรื่องราวเยอะแยะมากมายเลยครับ....กะลาที่ครอบผมใว้มันได้เอียงๆขึ้นมองเห็นแสงสว่างบ้าง

ขออภัยไม่แน่ใจว่า นามนี้อยู่นครศรีฯหรือเปล่าครับ ผมอยู่หาดใหญ่ เผื่อมีโอกาสพบเจอกัน อิๆๆ
อยู่หาดใหญ่เหรอครับ  ที่นั่นมันแหล่งในการจัดหาเหล้า+บุหรี่ราคาถูกชั้นดีเลยนะพี่   

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:46:45 AM »
อยู่นครศรีครับ แต่เวลาไปเอาเหล้า จะผ่านหาดใหญ่ข้ามไปฝั่งมาเลย์  วงเล็บ เพื่อไปเอาเหล้าอย่างเดียงคร้าบบบ