เมษายน 18, 2024, 06:51:30 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มนต์รัก JURA : Taste Island Life :  (อ่าน 9033 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
Re: มนต์รัก JURA : Taste Island Life :
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 08:00:59 PM »
ครับพ้ม
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: มนต์รัก JURA : Taste Island Life :
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 06:50:25 PM »
 -0021สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ร่วมอุดมการณ์ทุกท่าน เนื่องจากผมเองต้องมาทำงานที่ต่างจังหวัดกับภาระหน้าที่ใหม่ทำให้ไม่ค่อยมีเวลาได้เขียนรีวิวสุราซักเท่าไหร่ แต่ด้วยความรักในรสสุราและอยากจะสนทนากันพวกเรา ชาวมักเหล้าคลับ ดังการสนาทนาในวงเหล้าทุกๆ ครั้งที่ผ่านมา วันนี้ผมจึงขอเสนอน้อง Jura 10 years มาเล่าสู่กันฟังครับ

Jura เป็นโรงกลั่นที่อยู่บนเกาะที่ชื่อว่า Jura ครับ(ชื่อเดียวกันเลย) เจ้าเกาะนี้จะอยู่ใกล้กับเกาะ Islay ทำให้เหล้าจากโรงกลั่นนี้น่าจะมีสไตย์เหล้าคล้ายๆ กับของ Islay คือเด่นที่กลิ่น Peat และควัน ตามแบบที่ผมชื่นชอบเป็นพิเศษ อีกทั้งตัวโรงกลั่นเองไม่ได้ขึ้นกับเครือน้ำเมาใหญ่ๆ จึงน่าจะมีอิสระและเอกลักษณ์เฉพาะตัวในเรื่องของรสชาต
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 06:51:30 PM »
มาทดลองชิมโดยเริ่มจากเทเหล้าลงแก้ววนๆ ดูทิ้งไว้ซักแป๊ปนึง

Appearance: สีทองเข้มไปทางน้ำตาล (กลุ่มสี russetmuscat) ขาเล็ก-กลาง ไหลไม่ช้า-ไม่เร็ว
Aroma: กลิ่นไล่มาตั้งแต่วนิลา(อ่อนๆ) น้ำผึ้ง ส้ม มะนาว(ปลายๆ ไม่เด่นมาก) กลิ่นโดยรวมไม่ค่อยเด่นและหนักมากจนเกินไป
Taste: รสหวาน เค็มๆ ฝาดที่ปลายทาง สัมผัสลิ้นเผ็ดร้อน กลิ่นน้ำผึ้งวนิลาอ่อนๆ ไม่อิ่มเน้น Body ไปทาง Dry ปิดท้ายด้วยควันนิดหน่อยพอได้กล้อมแกล้ม
With Water: รสหวานเค็มเด่น ละมุนลิ้น กลิ่นน้ำผึ้งเด่นขึ้นมาก และยังคงมีควันติดปลายนวม
Finish: ทิ้งกลิ่นควันไว้เด่น(แต่ไม่ใช่ว่าจะมาก)ผสมกับวนิลา+น้ำผึ้ง จบไม่ค่อยยาว

สรุป: Jura 10years ผมว่าเป็นเหล้าที่มาแบบงงๆ เหมือนกันคือ มันไม่เด่นไปซักด้านรู้สึกเหมือนผสมนู่นนิดนี่หน่อยมาแบบไม่ค่อยจะเต็ม อาจจะเป็นที่เหล้าอายุยังน้อยเลยแสดงความห้าวออกมาเต็มที่ทั้งเผ็ดทั้งสด ผมคิดว่าถ้าบ่มนานอีกหน่อยน่าจะลดความห้าวดื่มสบายลิ้นขึ้นอีกโข โดยรวมตัวนี้ก็ถือว่าคุ้มค่ากับราคาดื่มได้แบบชิวๆ แต่จะให้ดีแนะนำให้ผสมน้ำลดความห้าวลงรับรองว่าหล่อขึ้นอีกเยอะหอมนุ่มลิ้นประทับใจแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 11:43:32 PM โดย otrue »

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:12:16 PM »
  อืม..ต้องหามาลองมั่ง -0009

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:11:10 PM »
อ่านรีวิว ตือ จบ อยากหากลับเข้าบ้านมาซ้ำจริงๆ เลยให้ตายสิ -11
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:45:15 PM »
ผมว่าตัวนี้ผสมน้ำ หรือว่าดื่มแล้วตามน้ำแบบที่พี่เก่งเคยรีวิวไว้รสชาติดีมากครับ