เมษายน 26, 2024, 02:43:02 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทำ Cocktail  (อ่าน 28127 ครั้ง)

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
ลองทำ Cocktail
« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:19:36 PM »

จริงๆของผมนั้นอยากจะลองจำพวก Alcohol หลายๆแนว เผื่อเจออะไรที่ชอบ นอกจาก Whisky เนื่องจากซื้อจำพวก เหล้าสำหรับมาทำ Cocktail อยู่ไว้หลายรายการเหมือนกัน

เลยจะลองทำ Martini ดู อยากลองเป็น 007 ดู เขย่าแต่ไม่คน  :laugh2: :laugh2: :laugh2: 

จะทำ Martini ทั้งที เลยลงทุนนิดหน่อย จะได้เหมือน แก้ว Martini จาก ไดโซะ 60 บาท มะกอกดองร้อยกว่าบาท แต่ เชคเกอร์ ยังไม่กล้าลงทุนครับ

อาศัยทุบ น้ำแข็งใส่ขวดใส่น้ำเย็นของตู้เย็น เทส่วนผสมลงไปแล้วก็ เช็ค............................. :angry2: :angry2:

ใจจริงอยากทำ Dry Martini แต่พอดีไม่มี Gin แต่มี Vodka เลยลองทำ Vodka Martini สูตรก็ดูใน Web Vodka 2 ส่วน Extra Dry Martini 1/3 ส่วน................. -30
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• *
Re: ลองทำ Cocktail
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:25:36 PM »

..........รสชาติ  จิบแรก อึ่งครับ.......เหมือนเหล้าขาวใกล้บูดยังงั้ยไม่รู้....

..........จิบสองก็ยังเหมือนเดิม....ลองมะกอกบางชิ (ผมไม่เคยกินมาก่อน) เค็มไม่มีรสอย่างอื่นเลย มะกอกรสชาติเป็นอย่างนี้เองเหรอ

ไม่คุ้มค่าเลย ราคาตั้ง ร้อยกว่าบาท (ลิ้นผมไม่ถึงก็ได้) มะกอกนี่เหมือน ผลไม้พื้นบ้านของทางอีสานเลย “ บักแซว ” ครับ

ทั้งรสชาติ (แต่บักแซวจะมีออกเปรี้ยวนิดๆ), ขนาด, เมล็ด และหน้าตา เหมือนกันจริงๆ ครับ แต่ราคานี่ต่างกันเป็นร้อยเท่า

..........สรุป Martini ผมเข้าไม่ถึงครับ หรือ อาจจะทำไม่เป็นก็ได้ ต้องขอคำแนะนำจากคุณเม้งแล้วละครับครับ............

สุดท้ายต้องงัด Baileys Irish Cream ผสมน้ำแข็ง ต่อด้วย Laphroaig 10 YO ถึงจบ.............. -0025

.........หน้าตาบักแซวครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:26:19 PM »
ปาด... มารออ่านผลลัพธ์ครับ Pip Double O Seven
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:29:56 PM »
เหอะๆ แล้วแบบนี้ คุณพี่ 007 เค้าดื่มอยู่ได้ไงตั้ง ยี่สิบกว่าภาคอ่ะครับ
ชักอยากลองกับเขามั่งล่ะ เชคเกอร์ผมมีอยู่ติดบ้านนานละ Vodka หาง่าย แต่ Martini ขวดเล็กนี่หายากจังครับ
อยากลองมานานล่ะสูตรนี้ง่ะ ขอคำแนะนำจากคุณเม้งด้วยนะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:31:21 PM »
ปาด... มารออ่านผลลัพธ์ครับ Pip Double O Seven

มันไม่เป็นอย่างที่คิดครับคุณเก่ง...........สงสัยพวก Cocktail ต้องลองสั่งตาม บาร์ กินดูก่อน ว่ารส มาตราฐานนี่เป็นไง หรือว่ารอคุณเม้งทำให้กินดี........ :laugh1: :laugh1:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:33:27 PM »
นั่นสิครับ ต้องรอคุณเม้งมาให้คำแนะนำพรุ่งนี้แล้วครับ
สูตรนี้อยากลองมานานแล้ว ติดที่ Martini มันต้องซื้อขวดใหญ่อย่างเดียวเลยนี่แหละครับ -25

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:33:04 AM »
ฝรั่งเค้าอาจจะชอบกินเหล้าขาวก็ได้ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:53:24 AM »
อยากจะบอกว่า โลกของ Cocktail มันไม่ได้หอมหวาน หรือดูสวยงาม อย่างหน้าตาของมัน หรือที่ทุกท่านจินตนาการเลย

ถ้าจะเปรียบก็เหมือน รูปแบบที่หลากหลายของ Single Malt
    อย่างเช่น ผมอาจจะไม่ชอบ Aberfeldy ลองทุกรูปแบบก็ไม่อร่อย แต่พอเอาไปแช่ Freeze ให้เย็นจัดๆ ก็จะสามารถกระดก
ทั้ง shot ได้แบบลื่นคอ และดีกว่าพวก Liquor อย่างอื่นซะด้วย (เทียบไปก็น่าจะเหมือน Glen Elgin ของพี่เก่งก็ได้ครับ แต่ไม่
รู้ว่า จะดื่มยังไงให้อร่อยและประทับใจ ^^)

SM แต่ละตัวก็มีรูปแบบเฉพาะของมัน ก็เหมือนกับเหล้าที่จะมาทำ Cocktail แต่ละตัวก็มีลักษณะเฉพาะ อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับ
คนดื่มแล้วด้วย ว่าชอบแบบไหน ไม่ชอบแบบไหน เปรียบเทียบ Cocktail ได้กับ SM บางตัวได้คะแนนนิยมดีที่สุด อาจจะไม่เป็นที่ชื่นชอบของหลายๆ คน กลับกัน SM ที่ไม่มีชื่อเสียง อาจจะได้รับความนิยมมาแบบเงียบๆ ซึ่งต้องค่อยๆ ทดลองไปเรื่อยๆ ครับ
ทั้งตัวเหล้า กลิ่น รส ความรู้สึก และรสนิยมส่วนบุคคล (ให้เขียนทั้งวันก็ไม่หมด เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ)

เดี๋ยวมาต่อเรื่อง Martini ทำงานก่อนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:16:38 AM »
ปูเสื่อนั่งแถวหน้ารออ่านครับ อยากลองสูตร 007 มากที่สุดครับ
เห็นเมื่อไหร่เฮียแกสั่งอยู่อย่างเดียวเนี๊ยะ -30

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:12:02 AM »
มะกอก จะทำให้รสชาติที่ได้จากการดื่ม Martini มีรสชาติที่หลากหลาย เหมือนที่เกลือ ดึงเอาความหวานจากเนื้อปลาที่ใช้ในการหมัก ส่วนใหญ่จะกินมะกอกท้ายสุด หลังจากดื่มหมด (ถ้าใส่ลูกเดียว แต่ถ้ามีหลายลูกให้แบ่งก่อนดื่มกิน 1 ลูก)

Gin & Vodka รสของ Gin ที่ใช้ทำ Martini จะเข้มข้นกว่า ตามความคิด น่าจะเข้ากับ Dry Vermouth ที่เป็นเหล้าสมุนไพรเหมือนกัน ส่วน Vodka รสชาติในตัวมันค่อนข้างใส ไม่ค่อยมีกลิ่นหรือรสอยู่แล้ว ในกรณีนี้ ถ้าทำ Vodka Martini จะทำให้รสของ
Dry Vermouth เด่นชัดขึ้นมา

Dry Vermouth เป็นเหล้าสมุนไพร เป็นแบบหวานน้อย (น้ำตาลคงเหลือประมาณ 5%)

"Shaken, not stirred"
 ตามความคิด + ที่ผมได้เคยทำมานะครับ การเขย่า จะทำให้ Cocktail มีความเจือจางมากขึ้น (น้ำ จากน้ำแข็ง) และมีความเย็นมากขึ้น ส่วนการคน จะยังคงรสหลักๆ ของตัวเหล้า พวกน้ำมันต่างจะยังไม่กระจายไปมาก (ไปค้นข้อมูลมาด้วย ^^ แต่จะวิชาการมากกว่านี้อีก  -06)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:50:33 AM »
มะกอก จะทำให้รสชาติที่ได้จากการดื่ม Martini มีรสชาติที่หลากหลาย เหมือนที่เกลือ ดึงเอาความหวานจากเนื้อปลาที่ใช้ในการหมัก ส่วนใหญ่จะกินมะกอกท้ายสุด หลังจากดื่มหมด (ถ้าใส่ลูกเดียว แต่ถ้ามีหลายลูกให้แบ่งก่อนดื่มกิน 1 ลูก)

Gin & Vodka รสของ Gin ที่ใช้ทำ Martini จะเข้มข้นกว่า ตามความคิด น่าจะเข้ากับ Dry Vermouth ที่เป็นเหล้าสมุนไพรเหมือนกัน ส่วน Vodka รสชาติในตัวมันค่อนข้างใส ไม่ค่อยมีกลิ่นหรือรสอยู่แล้ว ในกรณีนี้ ถ้าทำ Vodka Martini จะทำให้รสของ
Dry Vermouth เด่นชัดขึ้นมา

Dry Vermouth เป็นเหล้าสมุนไพร เป็นแบบหวานน้อย (น้ำตาลคงเหลือประมาณ 5%)

"Shaken, not stirred"
 ตามความคิด + ที่ผมได้เคยทำมานะครับ การเขย่า จะทำให้ Cocktail มีความเจือจางมากขึ้น (น้ำ จากน้ำแข็ง) และมีความเย็นมากขึ้น ส่วนการคน จะยังคงรสหลักๆ ของตัวเหล้า พวกน้ำมันต่างจะยังไม่กระจายไปมาก (ไปค้นข้อมูลมาด้วย ^^ แต่จะวิชาการมากกว่านี้อีก  -06)
ปูเสื่อซื้อหนมมานั่งรอต่อครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:03:41 PM »
คุณโชครับ SM ระหว่างรอสักช็อตไหมครับ -021

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:02:53 PM »
คุณโชครับ SM ระหว่างรอสักช็อตไหมครับ -021

คงดีไม่น้อยครับพี่เก่ง  ขอถั่วคั่วจานนึงด้วยครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:04:41 PM »
ร้อนๆ อย่างนี้ขอเบียร์วุ้นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:23:20 PM »
Traditional Martini (Dry Martini)
   อัตราส่วน Gin:Dry Vermouth = 2:1 หรือจะเป็น 2:1/3 เหมือนที่คุณ pip ทำก็ได้ แต่บางคนอาจจะชอบเป็น Gin ล้วนๆ คนกับน้ำแข็ง โดยไม่ใส่ Dry Vermouth ก็มีครับ ส่วน Vodka Martini เพียงแค่เปลี่ยนจาก Gin เป็น Vodka ครับ
  เวลาคนไม่ควรคนนานและแรงเกินไป ส่วนแก้วที่จะใช้เสริฟ์ต้องเย็นด้วยครับ (การทำแก้วให้เย็นนี่เป็นพื้นฐานของการเสริฟ์ Cocktail เย็นเลยนะครับ เหมือนเบียร์วุ้นใส่แก้วแช่แข็งประมาณนั้น)

จริงๆ สูตรก็ไม่มีอะไรมากครับ แล้วแต่คนชอบว่าจะใช้อัตราส่วนไหน หรือจะเอาส่วนผสมอื่นมาพลิกแพลง
เช่น พวก Apple Martini, 50-50, Blue Martini

ส่วนตัวไหนถ้าอยากลอง ก็ลองเข้าไปนั่งสั่งตามบาร์ในโรงแรมฝรั่งก่อนก็ได้ครับ (ที่เลือกบาร์ในโรงแรมฝรั่ง เพราะจะเป็นมาตรฐาน แต่ลิ้นคนไทยไม่ค่อยถูกกับ Cocktail มาตรฐานฝรั่ง) หรือจะมาให้ผม "Shaken, not stirred" ก็ได้นะครับ :smile7:

-0023 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:27:45 PM »
ผมขอเบียร์เยอรมันนะครับคุณตือ

เพิ่มเติม พี่ pip ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ที่ดื่ม Vodka Martini แล้วรู้สึกไม่ชอบ พวกเหล้ายา Aperetif เช่น Martini (bianco, rosso), Pernod, Campari พวกนี้ดื่มยากครับ ถ้าไม่ชอบก็แหยะไปเลย

ว่าไปก็อยากได้ Gin กับ Rum สักขวด ที่บ้านของหมดแล้ว  :cry1:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 02:06:22 PM »
ช่วยแนะนำ GIN ดีๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ gutarara

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:16:11 PM »
เหล้า gin นี่ผมชอบของจิลบี้ครับถูกดีหาง่ายแต่จะให้ดีก็ใช้ของบอมเบย์ครับดื่มช๊อทก็ได้ผสมน้ำโทนิคก็ดีหรือทำโมจิโต้ก็ยังได้แล้วแต่อารมณ์อะครับ^^

ดรายมาตีนี่ผมอยากลองหลายครั้งแล้วครับแต่ยังไม่ได้ซื้อเหล้าหวานซักที เอาตังค์ไปซื้อวิสกี้ซะหมด

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:25:00 PM »
ของจิลบี้ ผมเคยลองไปหลายขวดผมว่ามันก็โอครับ แต่พอมาเจอของ beefeater รู้สึกว่านิ่มกว่าเยอะ แล้วล่าสุดมาเจอของ dh krahn นี่ยิ่งนุ่มเข้าไปใหญ่แต่ราคาแพงเหลือเกินหาไม่ค่อยได้แล้วด้วย

ตอนนี้เลยอยากได้ตัวอื่นมาทดแทนครับ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:46:21 PM »
Hendrick's Gin   << มีที่ Paragon แพงมาก 2,xxx แต่ top rate ผมยังอยากลองเลย
Plymoutn Navy  << ยังไม่เคยเห็น

Bombay Sapphire มาตรฐานๆ ก็ ok อยู่
เอาง่ายๆ ก็ ที่คุณตือลองหนะแหละครับ Beefeater, Gordon ส่วนใหญ่ gin ดีๆ บ้านเราไม่ค่อยนำเข้า
Tequila ดีๆ ก็เหมือนกันครับ