เมษายน 24, 2024, 11:58:11 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวของแปลกครับ  (อ่าน 8972 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
รีวิวของแปลกครับ
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:27:56 PM »
วันนี้จะมาขอรีวิวของแปลกๆอีกซักตัวนึงนะครับ(สาเหตุที่ไม่ทำการรีวิวSMก็เพราะว่าตัวที่ผมเคยดื่มนั้นพวกพี่ๆรีวิวไปหมดแล้ว)
สาวน้อยจากเมืองน้ำหอมคนนี้มีชื่อเรียกขานว่า calvados pomme d' eve (คาลวารดอร์ส)  สาวน้อยคนนี้มีความพิเศษคือเค้าเอาแอปเปิ้ลทั้งลูกใส่เข้าไปในขวดเลยครับหลังจากที่ศึกษาเพิ่มเติมก็พบว่าเค้าเอาขวดไปครอบแอปเปิ้ลตั้งแต่ลูกยังเล็กๆ
พอแอปเปิ้ลโตได้ที่ก็นำมาปิดบริเวณด้านล่างของขวดพร้อมทั้งทำบรั่นดีที่ใช้วัตถุดิบจากแอปเปิ้ลมาใส่แล้วทำการหมักอีกที
Calvadosนั้นเป็นชื่อเรียกบรั่นดีจากเมืองน้ำหอมที่ใช้วัตถุดิบในการทำมาจากแอปเปิ้ลครับ (ปกติบรั่นดีทั่วไปจะทำมาจากองุ่น)  ซึ่งทางฝั่งอเมริกาจะมีชื่อเรียกสุราประเภทนี่ว่าapple jack
ตัวนี้ผมได้มาตอนไปทำงานที่ญี่ปุ่นมาอีกเช่นเคยครับ ค่าตัวอยู่ราวๆประมาณ2700บาท จำได้ว่านสาวน้อยคนนี้ยืนเด่นอยู่บนชั้นบนสุดเพียงคนเดียวกล่องนั้นเต็มไปด้วยฝุ่นแถมมีป้ายเขียนไว้ด้วยว่าถ้าลูกค้าท่านใดสนใจเหล้าตัวนี้กรุณาเรียกพนักงาน
เริ่มแรกพอรินใส่แก้ว สีนั้นจะออกเข้มพอสมควรแต่แค่เพียงรินไว้เฉยๆกลิ่นก็มาแล้วครับ กลิ่นนั้นหอม หวาน เรียกได้ว่ากลิ่นหอมหวานของผลไม้นั้นมีมากกว่ากลิ่นของแอลกอฮอล์ซะอีก วินาทีแรกที่ได้ลิ้มลองผมสัมผัสได้ถึงความฉ่ำและความเต็มของเนื้อเหล้า
กลิ่นผลไม้,น้ำผึ้งต่างๆกระจากไปทั่วปาก รสชาดเผ็ดร้อนเล็กน้อย ไหลลื่นลงคอไปอย่างง่ายดาย นุ่มครับยอมรับว่านุ่มมาก  ตอนจบสวย  ขนาดมานั่งสูบบุหรี่แล้วยังได้กลิ่นและความหวานอยู่ในปากเลยทีเดียว สรุปวันนั้นกินกันสี่คนไม่ถึงครึ่งชั่วโมงหมด!!!!!                                               (สุดท้ายต้องเอาglen12yoมาเปิด)
ปกติแล้วผมไม่ใช่คอบรั่นดี แต่เห็นตัวนี้แล้วอดใจไม่ไหวจริงๆของแปลกๆแบบนี้ใครจะปล่อยให้หลุดมือ แถมราคาก็เอื้อมถึง ไม่แพงจนเกินไป   พี่ๆคนไหนสนใจก็ลองหาดื่มดูแล้วกันนะครับ   
 จบการรีวิวเพียงเท่านี้  รบกวนช่วยติชมด้วยครับ     
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ MmG

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: รีวิวของแปลกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 05:05:27 PM »
พวกบรั่นดีที่เป็นผลไม้ น่าสนใจทั้งนั้นเลยนะครับ เพียงแค่ว่าในไทยไม่ค่อยเป็นที่นิยม
เพราะราคาค่าตัวก็สูสีกับไวน์หรือบรั่นดี ได้เหมือนกัน แถมบางตัวแพงกว่าซะด้วยซ้ำ

แต่ขวดนี้แปลกดีนะครับ เอาแอปเปิ้ลใส่ไปด้วย ปกติ Calvados ก็หมักมาจากแอปเปิ้ลอยู่แล้ว

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:26:50 PM »
รีวิวได้น่าน้ำลายไหลมากครับ ไม่ทราบว่าตอนดื่มนี่มีผสมmixบ้างหรือป่าวครับ แล้วกลิ่นมันคล้ายพวกเหล้าองุ่นหรือป่าวครับ

ที่ไทยผมเคยเห็นที่เป็นพวงองุ่นอะครับขวดนึงก็หลายพันอยู่ บางรุ่นมีแต่ใบกับกิ่งก็มี... -0023 (ไม่ใช่เหล้าดองโสมนะ :smile6:)

ปล.1ผมเคยใช้ Vodcaดองกับ Apple เขียวครับ...จากการทดลองพบว่าควรดองไม่ควรเกิน 12 ชั่วโมง ไม่เช่นนั้นมันจะมีกลิ่นคล้ายมะม่วงดอกกินไม่ได้เลย

ปล.2ที่เคยรีวิวแล้ว รีวิวซ้ำได้ครับ อยากฟังความเห็นเพื่อนๆ แล้วนำไปปรับปรุงครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:42:21 PM »
เห็นขวด + อ่านกรรมวิธีในการผลิตก็ชวนดื่มแล้วล่ะครับ
ยิ่งได้อ่านรีวิว แล้วก็... -25 เอามายั่วกันแบบนี้ ผมจะไปหาจากไหนมาดื่มล่ะคร๊าบ.... :angry4:

ปล. พวกผมเคยรีวิวแล้ว ก็ซ้ำได้ครับ จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน แบบคุณตือว่าครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:18:53 AM »
รีวิวได้น่าน้ำลายไหลมากครับ ไม่ทราบว่าตอนดื่มนี่มีผสมmixบ้างหรือป่าวครับ แล้วกลิ่นมันคล้ายพวกเหล้าองุ่นหรือป่าวครับ

ที่ไทยผมเคยเห็นที่เป็นพวงองุ่นอะครับขวดนึงก็หลายพันอยู่ บางรุ่นมีแต่ใบกับกิ่งก็มี... -0023 (ไม่ใช่เหล้าดองโสมนะ :smile6:)

ปล.1ผมเคยใช้ Vodcaดองกับ Apple เขียวครับ...จากการทดลองพบว่าควรดองไม่ควรเกิน 12 ชั่วโมง ไม่เช่นนั้นมันจะมีกลิ่นคล้ายมะม่วงดอกกินไม่ได้เลย

ปล.2ที่เคยรีวิวแล้ว รีวิวซ้ำได้ครับ อยากฟังความเห็นเพื่อนๆ แล้วนำไปปรับปรุงครับ -0023

ไม่มีผสมครับ ซัดกันตรงๆ    กลิ่นไม่เหมือนพวกที่ทำจากองุ่นครับ(สาเหตุทีไม่เหมือนผมคิดว่าปริมาณน้ำตาลที่มีอยู่ในตัวผลไม้นั้นมันแตกต่างกัน)
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ สิงห์ขร

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
  • ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีดีที่มีให้กันเสมอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:33:35 AM »
เปรี้ยวปากมั่กๆๆ
-0020 สุราที่หอมหวาน นารีที่เย้ายวน คือ สิ่งที่ชายทุกคนถวิลหา  -0020

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 05:37:11 PM »
พวกบรั่นดีที่เป็นผลไม้ น่าสนใจทั้งนั้นเลยนะครับ เพียงแค่ว่าในไทยไม่ค่อยเป็นที่นิยม
เพราะราคาค่าตัวก็สูสีกับไวน์หรือบรั่นดี ได้เหมือนกัน แถมบางตัวแพงกว่าซะด้วยซ้ำ

แต่ขวดนี้แปลกดีนะครับ เอาแอปเปิ้ลใส่ไปด้วย ปกติ Calvados ก็หมักมาจากแอปเปิ้ลอยู่แล้ว

-11 ครับคุณโชค
และก็ตามคุณเม้ง...ว่าเลยครับบ้านเราไม่ค่อยนิยมกันเท่าไหร่ แต่ผมเคยได้ยินมาว่าใช้ผสมในอาหารได้... ????

ออฟไลน์ rattapol.s

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 09:57:49 AM »
ผมก็มีแอปเปิ้ลเน่าอยู่ 1ขวดครับพี่ เก็บมาสิบกว่าปีแล้วครับไม่กล้าดื่ม แบบว่ายังเสียดายอยู่ครับ ได้แต่นั่งมองนอนมองเหมือนหมาเห่าเครื่องบินหรือแบบว่าเห็นปลากระป๋องครับ calvados du pays d age ขนาด1l ครับ ในแต่ละปีมีเพียงไม่กี่เปอร์เซนที่จะรอดสมบูรณ์ จากแคว้นcalvados(ควาลวาดอส)ครับ
ปล.cognacเป็นราชา armagnacเป็นราชินี แล้วcalvadosจะเป็นอะไรครับ หรือว่าจะเป็นเจ้าชายเจ้าหญิงหรือพระญาติครับ(อันนี้ต้องรอผู้รู้มาตอบครับ)

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:12:10 AM »
10ปี แล้วเหรอครับ -16
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:31:10 AM »
10ปี แล้วเหรอครับ -16
ก็แอปเปิ้ลเน่าๆครับพี่ แต่จริงๆสภาพก็ยังพอทนครับ ยังไม่เปลื่อยไม่เน่า มันยังคงรูปเดิมอยู่ครับ ยังเป็นลูกๆอยู่ครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะดื่มได้อยู่เปล่า รู้แค่ว่าถ้าเปิดเมื่อไหร่ก้คงต้องพยายามดื่มไม่ให้หมด ไม่ให้เสียของครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 10:32:22 AM »

น่ากินสุดๆ  :no:

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 01:48:39 PM »
งั้นเดี๋ยวตอน meeting ผมจัด Cider ไปให้สักขวดละกัน
สนใจไหมครับ apple เน่าๆ  -30

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:06:46 PM »
 :angry2: ไอเดียเกิดจับ Apple มาทำเหล้าเองซ่ะดีมั๊ยเนี๊ยะ -0020
หมักกับ JW Black สักปีน่าจะกำลังได้ที่เชียว -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 02:56:46 PM »
 -11 จัดเลยครับพี่เก่ง
บ้านผมมีบรั่นดีรุ่นถูกๆ เหลืออยู่ เดี๋ยวจับมาหมักบ้างดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 03:39:34 PM »

ไอเดียคุณเก่งน่าสนใจ ผมลองดูมั่งดีกว่า -0012

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 03:51:28 PM »
ผมก็ว่าน่าจะทำได้นะครับ ลองเป็นรีเจนซี่ครับผมว่าน่าจะเข้ากันได้ดีครับ   -0011