มีนาคม 29, 2024, 02:18:43 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Kingdom 17 YO Scotch Whisky  (อ่าน 3368 ครั้ง)

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
Kingdom 17 YO Scotch Whisky
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:26:51 AM »
......ขอออกตัวก่อนนะครับว่าการ Review ของผมนั้น โดยอิงจากลิ้นของผมเองจะเอาอะไรเป็น มาตรฐานไม่ได้นะครับ

......พอดีได้มีโอกาสได้ไปเที่ยวระยองไปแบบบ้านๆครับ ปูเสื่อริมทะเล เลยมีโอกาสลองเจ้านี่ Kingdom 17 YO Scotch Whisky  เห็นเขาประกาศขายในเนต ราคาที่ 500.- กับขนาดไม่เหมือนชาว

บ้าน 0.45 ลิตร รูปทรงของขวดจะคล้ายไปทางพวกบรั่นดี มากกว่า ที่อยากลองคือที่บอกว่า 17 YO ดูจากฉลากบอกว่าผลิตและบรรจุใน Scot แต่เป็น Product ของเกาหลีใต้นะครับ... ผมคิดเอาเอง

ว่าน่าจะสั่งผลิตจาก Scot แล้วติดยี่ห้อของตนเอง...แล้วบริษัทในไทยนำเข้ามาอีกที... โดยผมมี Dewar’s 12 YO เป็นตัวอ้างอิงครับ ทั้งคู่เป็น Blend เหมือนกันตัวหนึ่งเป็นมวยมีชื่อชั้นที่ดีกว่า

อีกตัวได้เปรียบอายุมากกว่า

........แบบเพียวๆก่อน เริ่มจากกลิ่นก่อน Kingdom 17 YO มีกลิ่นค้อนข้างหอมกลิ่น Oak แต่เป็นกลิ่นออกแนว เบอร์เบิ้ล กลิ่น Alc. มีนิดหน่อย เทียบกับ  Dewar’s 12 YO ที่หอมกลิ่น Oak แบบ

Scot และมีกลิ่นควัน ผสมอยู่ด้วย โดยเฉพาะตอนเปิด ขวดครั้งแรกนี่กลิ่นลอยเข้าจมูกหอมมาก แต่พอรินใส่แก้ว กลับหอมไม่เท่าตอนเปิดขวด สงสัยกลิ่น Alc. ฟุ้งขึ้นมากลบ (เรื่องกลิ่นนี่กำลังฝึกหัดการ

รับกลิ่นอยู่ครับจึงรู้ว่ามีกลิ่นอะไรบ้างอยู่ค้อนข้างน้อย)

.......ต่อด้วยการดื่ม Kingdom 17 YO ออกแนวนิ่มๆ นุ่มนิดๆ แต่ออกบางๆไปหน่อย บาดคอนิดหน่อย (ไม่ค่อยมีลูกเล่นไม่ซับช้อน) ส่วน Dewar’s 12 YO มีอาการเผาลิ้นนิดหน่อย มีกลิ่นควันนิดๆ วนิ

ลาหน่อย กลิ่น Alc. เยอะหน่อยแต่ไม่มากเท่าไหร่ ดื่มน้ำเย็นๆตามมีรสหวานตามมา แต่ดื่มสนุกกว่า Kingdom 17 YO

……...After Kingdom 17 YO หายไปเลยครับ ไม่มีอะไรหลงเหลือเลย ไม่เหมือน Dewar’s 12 YO After อยู่พอประมาณ

.......ส่วน On The Rock กับ With Water ไม่ได้ลองครับ ได้ลองแต่ผสม โซดา Kingdom 17 YO กับกินดีกว่าออกแนวหวานๆ กินลื่นดีครับ Dewar’s 12 YO กับไม่กลมกล่อมเท่า (อาจเป็นที่ผม

ผสมอัตราส่วนไม่ลงตัวก็ได้ครับแต่ก็ลองเกือบ 10 แก้วได้ให้เพื่อนอีกคนลองก็บอกว่า Kingdom 17 YO อร่อยกว่าครับ)

.......สรุป ถ้า Neat Dewar’s 12 YO อร่อยกว่า ถ้าโซดา Kingdom 17 YO อร่อยกว่าครับ
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Kingdom 17 YO Scotch Whisky
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:57:06 AM »
รอมานานแล้วครับรีวิวของพี่pip

เยี่ยมไปเลยครับว่าแต่ทำไมขวดมันเล็กจังครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
Re: Kingdom 17 YO Scotch Whisky
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:04:43 PM »
สมกับการรอคอยครับพี่ pip ว่าแต่ว่ากับแกล้มนี่น่ากินจังเลยครับผมมมมม -021 -021
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:29:48 PM »
หน้าตาดูดีเชียวครับ kingdom 17 yo เนี๊ยะ ราคาก็ถือว่าแจ่มครับ รีวิวก็ชัดเจนดีครับ
ส่วน dewar's 12 เนี๊ยะ ผมว่า neat หรือ on the rock ลงตัวดีครับ
neat นี่มันจะเผาลิ้นไปหน่อย แต่ on the rock จะทำให้เนียนขึ้นมาอีกเยอะเชียวครับ

ปล. ผมแหล่กับแกล้มด้วยคนนะครับ อิๆ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย