เมษายน 27, 2024, 04:25:42 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: BOWMORE 12 Year Old กบฏจาก ISLAY  (อ่าน 8843 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
BOWMORE 12 Year Old กบฏจาก ISLAY
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 05:17:23 PM »
BOWMORE 12 Year Old กบฏจาก ISLAY

ก่อนจะกล่าวถึง SM ขวดนี้...ต้องขอขอบคุณ คุณตือที่ช่วยจัดหามาให้ครับ  -0029

หากคุณดื่ม SM จาก ISLAY สิ่งแรกที่คุณนึกถึง หรือ คิดว่าต้องเจอแน่ๆคืออะไร?

ผมเชื่อได้เลยว่าสำหรับพวกเรา...สิ่งแรกที่คิดถึงเหล้าจาก ISLAY คืดกลิ่นควันที่โดดเด่นนำมาเป็นพระเอก

แต่สำหรับ BOWMORE 12 Year Old คุณคิดผิด....ผมดมกลิ่มครั้งแรก รู้สึกประหลาดใจมากที่ไม่มีกลิ่นควันนำ กลับเป็นกลิ่นมะนาวหวาน หรือ กลิ่นเปลี่ยวที่สดชื่นแบบมะนาว ตามมาด้วย กลิ่นหวานๆเหมื่อนกลิ่นน้ำผึ้งมากๆ เป็นตัวหลัก...ส่วนกลิ่นควันกลับเป็นพระรองไปเสียได้ ผมชื่อว่าด้วยกล่นแบบนี้ น้องเบนและคุณตือต้องชอบแน่ๆครับ

ผมดื่มเหล้าที่มีกลิ่นอมหวานมากก็หลายตัว แต่ BOWMORE 12 Year Old ให้กลิ่นน้ำผึ้งชัดมาก(ไม่วนแก้ว) หากวนแก้วกลิ่น Alc และ กลิ่นควันจะออกมากลบเล็กน้อย พูดถ่งเรื่องกลิ่นควันนี้...ผิดคาดจริงๆครับตัวนี้

รสชาต...มีรสหวานชัดเจน ตามมาด้วยรส+กลิ่นสดชื่นของมะนาว หรือ ผลไม้ที่ออกรสหวานอมเปรียว ส่วนกลิ่นควันจะมีตามมาจางๆขึ้นจมูกและอยู่ในลำคอปนมากับรสขมเล็กๆตอนท้ายๆในส่วนของ After taste ปลานกลางครับ...ไม่ยาวมาก จบที่ทิ้งรสขมเล็กๆอมหวานปะแล่มๆไว้ที่คอ โดยรวมแล้วเป็นเหล้าที่มีเนื้อหนังปานกลางไม่ใช้พวก Full Body แบบเพื่อนบ้าน  Laphroaig 

BOWMORE 12 Year Old เป็น SM ที่เหมาะกับการดื่มในอารมณ์แบบชิวๆสบายๆ หรือ เหมาะกับท่านที่ไม่ชอบกลิ่นควันที่รุ่นแรง แต่อยากลอง SM จาก ISLAY

เหล้าขวดนี้เหมาะกับการดื่มแบบ neat ที่สุดครับ...ผมลองแบบผมโซดา แล้วแทบจะเททิ้งเลยครับ

สำหรับเหล้าขวดนี้....BOWMORE 12 Year Old ผมต้องซื้อเพิ่มครับ ดื่มง่าย สดชื่ม หอมหวาน ราคาไม่แรง....

โดยบุคคลิกอาจคล้าย Aberfeldy 12 Year Old แต่ BOWMORE 12 Year Old ทำได้ดีกว่า ดีกว่ามาก...ดีตรงไหน ก็ดีกว่าตรงที่ให้กลิ่นที่สดชื่น มีกลิ่นน้ำผึ้งที่ชัดเจนกว่า แถมยังมีกลิ่นควันแซมบางๆ(จะเด่นกว่า Aberfeldy)พอทำให้เหล้ามีเนื้อหาที่หลากหลายกว่า

Aberfeldy 12 Year Old ผมดื่มของน้องเบนแล้วไม่เคยคิดจะซื้อให้เสียดายเงิน แต่ BOWMORE 12 Year Old ขออีกขวดครับ...คุณตือ -0021
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

Re: BOWMORE 12 Year Old กบฏจาก ISLAY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 05:25:34 PM »
พอดื่ม SM แนวหอมสดชื่ม อมหวาน...ผมจะนึกถึงของแกล้มประเภทช็อกโกแลต ซึ่งผมมีแบบที่ออกรสขมหน่อยของ MOSER ROTH ก็เข้ากันได้ดีครับ

ตามมาด้วยของหาง่าย FERRERO ROCHER ไม่ค่อยเข้ากันเท่าใดครับ...รสช็อกโกแลตมันหวานไปทำให้รสหวานในเหล้าหายไปหมดครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: BOWMORE 12 Year Old กบฏจาก ISLAY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 08:20:57 PM »
ต้องหามาลองกับเขาบ้างใหม่ได้เชียวครับ :angry2:
ว่าแต่ว่าไอ่ที่มีอยู่ในบ้านนี่เมื่อไหร่จะเคลียร์หมดหว่า  ????
สะสมงบลับต่อไปก่อนดีกว่า :laugh2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:28:46 AM »
แซบหลายมากครับพี่โอบ :love:

สงสัยต้องหามาลองบ้างซะแล้ว ผมเคยลองตัว 12 ปี ENIGMA แต่เท่าที่จำได้คือกลิ่งควันมันฟุ้งตลบอบอวนไปหมดเลยครับ แต่มีอาการเหมือนกันคือผสมโซดาก็แทบเททิ้งหละครับพี่น้อง -0028
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:29:17 AM »
 -11 สุดยอดเลยครับพี่โอบ ทำให้อยากลองขึ้นมาทันที แต่ที่บ้านก็เปิดไว้หลายขวดแล้ว
แต่ว่าเจ้า Aberfeldy 12 yo แช่เย็นจัดๆ เอามากินกับ dark chocolate ก็ ok อยู่นะครับ
ไม่รู้ว่าทำไมเหล้าออกแนวหวานน้ำผึ้ง กินกับ chocolate แล้วถึงอร่อย  -30

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 01:01:38 PM »

น่าสนใจมากๆครับ ไม่ทราบว่าค่าตัวเท่าไหร่ครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:08:45 PM »
เรื่องค่าตัวน้องผม PM ให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:28:59 AM »
 :laugh1: :laugh1: :laugh1:
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:40:56 AM »
ช่วง 2 เดือนมานี้ผมมีงานรุมเร้ามากจริงๆ  แถมยังต้อนเหล้าเข้าบ้านมาอีก 5 ขวด ตอนนี้ในบ้านผมมีเหล้าอยู่ 12 ขวด
...ทำให้ต้องหาทางกำจัดเหล้าในรั้วบ้านผมโดยด่วนครับ แค่คิดก็ -0001 -0041 -0028 -32 -0042 -14
คืนนี้ผมก็ขอเปิดเหล้าขวดใหม่ที่เพิ่งต้อนเข้าบ้านครับ กับ Bowmore 12 Year Old ขวดนี้...อันว่า Bowmore นั้นเป็นโรงกลั่น
ที่เก่าแก่ที่สุดของ Islay ครับ ก่อตั้งในปี 1779 โดยนาย  John Simpson ปัจจุบันเป็นส่วนหนึ่งของค่าย Suntory เจ้าพ่อน้ำเมา    ของญี่ปุ่นครับ -0054
Bowmore distillery ตั้งอยู่บนชายฝั่ง Loch Indaal  ทำให้โรงกลั่นได้รับอิทธิพลจากเกลือ และอากาศ และมีบางส่วนผสมลงไปในถังบ่มวิสกี้ด้วยครับ...Bowmore มี peat ผสมอยู่ประมาณ 25 ppm (ppm : 1 ส่วนต่อ 1 ล้านส่วน) ซึ่งถือว่ากลิ่นควันกำลังพอดี
ไม่เหมือน Laphroaig ที่มี peat ผสมอยู่ 35 ppm หรือ Ardbeg ที่มี peat ผสมอยู่ราวๆ  50 ppm  ครับ

โดยส่วนตัวผมชอบเหล้าแนวหวาน ละมุนครับ Macallan Fine Oak 15 yo, Dewar’s 18 yo นี่เข้าทางผมเลย...Bowmore 12 Year Old ถือเป็นเหล้าจากเขต Islay ขวดแรกที่ผมซื้อเข้าบ้าน ถือว่าเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศ หนีความซ้ำซากจำเจครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:43:06 AM »
คืนนี้ผมขอลอง Bowmore 12 Year Old ขวดนี้ด้วย Paradox Bubble Whisky Glass ครับ
สี...เหลืองอำพัน สีออกเข้มทีเดียวครับ
ขาเหล้า...ขาเหล้าใหญ่กลางๆ ไหลเร็วปานกลาง ไม่อืดอาด ดูๆ แล้วขาเหล้าไม่หนักครับ
กลิ่น...ครั้งแรกที่ดมกลิ่น Bowmore 12 Year Old ผมกลับนึกถึงเหล้าจากเขต Highland ครับ เพราะเหล้าจาก Highland            จะมีกลิ่นเปรี้ยวเป็นเอกลักษณ์... Bowmore 12 Year Old ขวดนี้ก็เช่นกันครับ ได้กลิ่นมะนาวนำมา
ชัดเจน มีกลิ่นควันแซมบางๆ พอรู้สึกได้ ผมวนแก้วลองหากลิ่นควัน แต่เหมือนกับว่ากลิ่นมะนาวกลบกลิ่นควันจนเกือบหมดครับ
รสชาติ...เนื้อเหล้ากลางๆ รสนุ่มกว่าที่คิดไม่บาดปากบาดคอ ออกหวานนิดๆ รู้สึกคล้ายๆ หวานน้ำผึ้ง และช็อกโกแล็ต มีรสเผ็ดเล็กน้อย และรู้สึกได้ถึงกลิ่นควันตลบอบอวลในปาก
ลองแบบผสมน้ำแร่ลงไปเล็กน้อย...รสชาตินุ่มขึ้น หวานนำ ออกแนวหวานอมควัน เผ็ดนิดๆ ปิดท้าย
จบ...มีกลิ่นควันค้างในปากยาวมากครับ สักพักรู้สึกมันๆ เลี่ยน ที่ริมฝีปากคล้ายๆ กินช็อกโกแล็ต

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:44:13 AM »
สรุป...
Bowmore 12 Year Old ขวดนี้ทำให้ผมประหลาดใจ โดยเฉพาะเรื่องกลิ่น…ตอนแรกเปิดขวดมาผมคาดว่ากลิ่นควันโขมงแน่ แต่กลับมีกลิ่นมะนาวเปรี้ยวๆ มาแทน เซอร์ไพรซ์มากครับ
ส่วนรสชาตินั้น…ผมคิดว่า Bowmore 12 Year Old ทำรสชาติออกมาได้ Balance ดีมากครับ รสชาติหวานนิดๆ ไม่เลี่ยน เผ็ดนิดๆ ตามมา ปิดท้ายด้วยควันเบาๆ ไม่อมควันมากเหมือน Laphroaig ครับ (ผมเคยลอง Laphroaig ของพี่ pip ทำเอาขยาดไปเหมือนกันครับ) แต่ที่แปลกคือไม่มีรสเค็ม ทั้งที่โรงกลั่นอยู่ตั้งอยู่ริมชายฝั่ง ไม่เหมือน Bowmore 15 Year  Old Mariner ที่มีรสเค็มชัดเจนครับ
ผมฟันธงว่า Bowmore 12 Year Old เป็นเหล้าที่เหมาะสำหรับเข้าสู่โลกของ Single Malt สาย Islay ครับ -11

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:40:09 AM »
รีวิวดีๆ มาอีกแล้วนะครับคุณโต ขยันส่งการบ้านจังเลยครับ -0005
อ่านแล้วอยากจะเปิดตัวที่มีในบ้านจังเลยครับ แต่ขอเคลียร์การบ้านค้างส่งให้เกลี้ยงก่อนล่ะครับ
เคลียร์การบ้านจบเมื่อไหร่ หนาวนี้เจอกันแน่ Bowmore . :angry2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 05:35:01 PM »
ผมไม่ได้ขยันส่งการบ้านหรอกครับพี่เก่ง -0023...ช่วงนี้ผมส่งรีวิวแค่เืดือนละครั้งเองครับ บางที 2 เดือนครั้ง
แต่ผมพบความจริงอย่างหนึ่งครับว่า...เหล้าแบบนี้เหมาะสำหรับปิดประตูบ้าน นั่งกินเหล้าเงียบๆ คนเดียวครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:15:20 PM »
ผมไม่ได้ขยันส่งการบ้านหรอกครับพี่เก่ง -0023...ช่วงนี้ผมส่งรีวิวแค่เืดือนละครั้งเองครับ บางที 2 เดือนครั้ง
แต่ผมพบความจริงอย่างหนึ่งครับว่า...เหล้าแบบนี้เหมาะสำหรับปิดประตูบ้าน นั่งกินเหล้าเงียบๆ คนเดียวครับ

เหล้าแบบนี้เหมาะสำหรับปิดประตูบ้าน นั่งกินเหล้าเงียบๆ คนเดียวครับ
สัจธรรมของคนเลือกเดินสาย SM โดยแท้ นอกจากว่าจะได้เจอคนคอเดียวกันครับ -0020

ออฟไลน์ numm-aut

• ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:30:24 AM »
ผมก้ออยู่ในกลุ่ม ปิดประตูบ้าน นั่งกินเหล้าเงียบๆ คนเดียว เช่นคับ  -30 -0055

ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ...
ผมเห็นด้วยกับคนโต ว่า Bowmore 12 Year Old เป็นเหล้าที่เหมาะสำหรับเข้าสู่โลกของ Single Malt สาย Islay
ผบ.ของผม ไม่ชอบแนวควันที่ฉุนมากๆ   พอมาได้ลองสัมผัส Bowmore 12 Year Old / Enigma กลับมาเริ่มชอบแนวควันIslay ขึ้นมาแล้วคับ (ปกติท่านผบ.ชอบดื่ม Highland Park/ Macallan Elegancia /Suntory Yamazaki 12y / OLD PARR 12 )
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:17:04 AM »
ล่าสุดตัว 12 ปีเพิ่งจะได้รับรางวัลเหรียญทองจาก the Stockholm Beer and Whisky festival นะครับ -0005