มีนาคม 29, 2024, 03:19:28 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดเมรัยประจำบ้าน  (อ่าน 12322 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ยอดเมรัยประจำบ้าน
« เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 09:53:54 PM »
หลังจากได้เห็นการปล่อยของจากคุณ Ole แล้ว
ผมก็มีความคิดว่าพวกเราชาวสมาชิกน่าจะมียอดเมรัยประจำบ้านของแต่ละคนกันอยู่บ้าง
จึงมีความคิดว่าน่าจะเลือกตัว Top ในความคิดของแต่ละคนเข้าประชันกันคนละสามตัวดีมั๊ยครับ
โดยไม่มีข้อจำกัด หรือหัวข้อในการเลือก เอาแบบว่าแล้วแต่ความชื่นชอบของแต่ละท่าน
ให้เวลาแต่ละท่านไปเลือก แล้วเริ่มทยอยนำมาโพสกันได้เลยครับ เอาแบบสนุกสนานกันตามประสาก็แล้วกันนะครับ

ขอเริ่มที่ผมก่อนเลยแล้วกันครับ
ตัวแรกขอมาตราฐานในใจคนส่วนใหญ่สำหรับตัวนี้ เชื่อว่าน่าจะเป็นตัว Top อันดับต้นๆ ของคนที่ชื่นชอบในสุราว่าต้องได้ลองกันสักครั้งหนึ่งในชีวิต
Johnnie Walker Blue Label ขวดนี้ครับ
สำหรับตัวนี้ผมได้จากห้างดอกบัว ช่วงลดราคาในค่าตัวที่ 5000.- ถ้วนๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 10:04:34 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ยอดเมรัยประจำบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:19:29 PM »
สำหรับในขวดที่สองนี้ชั่งใจอยู่นานครับระหว่าง Royal Salute กับ Dewar's Signature เพราะเชือนกันไม่ค่อยจะลง
แต่สุดท้ายแล้วขอเลือกส่ง Dewar's Signature เข้าประชัน
ด้วยเหตุผลส่วนตัวกับความประทับใจข้อความของ Sir Thomas Robert Dewar เป็นพิเศษ ที่แกกล่าวเอาไว้ว่า
The quality of the article should be its greatest advertisement

สำหรับเจ้าตัว Dewar's Signature ขวดนี้ผมได้มาจากท่าขี้เหล็กที่ค่าตัว 3200.- ครับ

ตัวที่สามนั้นขออุบไว้ก่อนครับ ขอรอดูจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 10:22:39 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:50:15 AM »
แล้วผมจะเอาอะไรประชันหล่ะเนี่ย -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 12:33:05 PM »
ผมไม่มีอะไรไปประชันเหมือนกันค๊าบ

รอชมอย่างเดียว -31 -31 -31
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:06:45 PM »
หลังจากได้เห็นการปล่อยของจากคุณ Ole แล้ว
ผมก็มีความคิดว่าพวกเราชาวสมาชิกน่าจะมียอดเมรัยประจำบ้านของแต่ละคนกันอยู่บ้าง
จึงมีความคิดว่าน่าจะเลือกตัว Top ในความคิดของแต่ละคนเข้าประชันกันคนละสามตัวดีมั๊ยครับ
โดยไม่มีข้อจำกัด หรือหัวข้อในการเลือก เอาแบบว่าแล้วแต่ความชื่นชอบของแต่ละท่าน
ให้เวลาแต่ละท่านไปเลือก แล้วเริ่มทยอยนำมาโพสกันได้เลยครับ เอาแบบสนุกสนานกันตามประสาก็แล้วกันนะครับ

ขอเริ่มที่ผมก่อนเลยแล้วกันครับ
ตัวแรกขอมาตราฐานในใจคนส่วนใหญ่สำหรับตัวนี้ เชื่อว่าน่าจะเป็นตัว Top อันดับต้นๆ ของคนที่ชื่นชอบในสุราว่าต้องได้ลองกันสักครั้งหนึ่งในชีวิต
Johnnie Walker Blue Label ขวดนี้ครับ
สำหรับตัวนี้ผมได้จากห้างดอกบัว ช่วงลดราคาในค่าตัวที่ 5000.- ถ้วนๆ ครับ

ขอตามเลยครับ....มีเหมื่อนกัน +1

Johnnie Walker Blue Label

แต่ผมได้มาโดยเอา Greeen 0.7l สองขวด กับ Black 1.0l ไปแลกมาครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 02:09:21 PM »
แล้วผมจะเอาอะไรประชันหล่ะเนี่ย -0023
ไม่จำกัดหัวข้อครับคุณตือ เอาแบบประมาณว่าที่หนึ่งในใจเราก็พอครับ

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:57:12 PM »
ไม่จำกัดหัวข้อครับคุณตือ เอาแบบประมาณว่าที่หนึ่งในใจเราก็พอครับ

ผมก็หัวอกเดียวกันเหมือนกันคุณตือครับ....แต่เดี๋ยวเอาแบบที่พี่เก่งฯว่า...หนึ่งในใจเรา ขอเลือกแป๊ปนึงครับผม  :smile6:
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:59:40 PM »
จะรอชมของเพื่อนสมาชิกชมรมคนมักเหล้า ท่านอื่นๆ ครับ ให้ไวเลยนะครับ -0020

เหล้าดีไม่จำเป็นต้องแพง เหล้าแพงไม่แน่ว่าจะดีเสมอไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:02:50 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:40:40 PM »
ลำดับที่ 1 ของผมคือ Passport.....เปรียบเหมือนคนรักที่พลัดพรากจากกันมา 15 ปี แล้วมาเจอกันอีกครั้งหนึ่ง......  :love: -21 :laugh1: :laugh1: :laugh1:

จริงหาไม่ยากตาม Duty Free ต่างๆมีเยอะ แต่บ้านเรานี่หายากจริงๆ พอจำได้ว่าสมัยเป็นวัยรุ่นชอบมาก........ราคาก็ 500 บาทถ้วนครับ.........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:49:58 PM โดย pip »
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:26:56 PM »
ลำดับที่ 2 ของผมคือ Ardbeg เริ่มจากค้นหาข้อมูลเรื่องเหล้าในเน็ต เจอเจ้านี้รู้สึกประทับใจ..........แล้วยังไปเจอภาพใน Web ที่เป็นร้านเหล้าที่ Duty Free ลาว

เนื่องจากภาพมันเล็ก และผมไม่ชัด แต่ผมแน่ใจว่ามันคือ Ardbeg เป็นตัวที่จุดประกายให้ผมอยากไปลาว.......ไปเจอปรากฏว่าใช่ตัวจริงเสียงจริงครับ....ไม่ผิดหวังกับทริปนี้จริงๆ...แล้วยังไปเจอตัวอื่นอีกเยอะแยะ

เลยตั้งเป้าไว้ว่าจะไปปีละครั้งครับ........... :V :V :V
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 05:42:16 AM »
ลำดับที่ 2 ของผมคือ Ardbeg เริ่มจากค้นหาข้อมูลเรื่องเหล้าในเน็ต เจอเจ้านี้รู้สึกประทับใจ..........แล้วยังไปเจอภาพใน Web ที่เป็นร้านเหล้าที่ Duty Free ลาว

เนื่องจากภาพมันเล็ก และผมไม่ชัด แต่ผมแน่ใจว่ามันคือ Ardbeg เป็นตัวที่จุดประกายให้ผมอยากไปลาว.......ไปเจอปรากฏว่าใช่ตัวจริงเสียงจริงครับ....ไม่ผิดหวังกับทริปนี้จริงๆ...แล้วยังไปเจอตัวอื่นอีกเยอะแยะ

เลยตั้งเป้าไว้ว่าจะไปปีละครั้งครับ........... :V :V :V

Ardbeg  ผมอยากดิ่มมากครับ แต่ราคาใน Duty Free ไทย...สู้ไม่ไหวครับ -0030
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:01:27 AM »
+1 สำหรับ Ardbeg ตัวนี้ครับ มีโอกาสต้องหามาครองให้ได้เหมือนกันครับ :angry2: :angry2: :angry2:

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:16:22 AM »
+1 หัวใจเดียวกันครับผมมม -28
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:15:56 AM »
ดูของคนอื่นมาเยอะส่วนใหญ่ราคาสูงๆ ทั้งนั้น งั้นผมคงต้องงัดเอาไม้ตายที่ไม่ว่าจะทำใจยังงั้ยยังไงก็ไม่กล้าเปิดหล่ะกันครับ :angry4:

เริ่มด้วยตัวแรก Lagavulin 16ปี ตัวนี้ก็ไม่ต้องบรรยายอะไรมากรู้ๆ กันอยู่เห็นพี่ๆ อยากได้กันหลายคนงั้นผมขอเทิญไว้บนหิ้งหล่ะกันครับ -0023

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:12:50 AM »
ทิ้งไว้นานๆ ระวังเหล้าหมดอายุนะครับคุณตือ  :smile7:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:51:44 AM »
ดูของคนอื่นมาเยอะส่วนใหญ่ราคาสูงๆ ทั้งนั้น งั้นผมคงต้องงัดเอาไม้ตายที่ไม่ว่าจะทำใจยังงั้ยยังไงก็ไม่กล้าเปิดหล่ะกันครับ :angry4:

เริ่มด้วยตัวแรก Lagavulin 16ปี ตัวนี้ก็ไม่ต้องบรรยายอะไรมากรู้ๆ กันอยู่เห็นพี่ๆ อยากได้กันหลายคนงั้นผมขอเทิญไว้บนหิ้งหล่ะกันครับ -0023

ต้องเอามาเปิดดื่มกันครับคุณตือ

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:52:51 AM »
พี่เก่ง +1
พี่โอบ +1
 -0023 รบกวนด้วยครับคุณตือ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:12:11 PM »
ทิ้งไว้นานๆ ระวังเหล้าหมดอายุนะครับคุณตือ  :smile7:

ผมคาดว่ากลิ่นน่าจะจางไปเยอะแล้วหล่ะครับ

ตัวต่อมาเป็น Mortlach 16ปี ได้มาพร้อมกับ Lagavulin ครับแต่ที่ชอบเป็นพิเศษเพราะเป็น 1 จาก 5 โรงกลั่นที่ถูกนำไปผสมใน Black ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:17:00 PM »
ตัวสุดท้ายเป็น Glenmorangie Burgundy wood ครับ ตัวนี้ที่ชอบเพราะเห็นว่าเลิกผลิตไปแล้วจึงทำใจยากที่จะเปิดมาลอง และถ้าเปิดลองแล้วนำมาreview คนอ่านก็คงเซ็งว่าตูจะไปหามาลองจากไหน...

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 04:03:09 PM »
 -0013 แต่ละตัว.......
คุณตือโหดจังครับ
แอบเห็นร่องรอยของการ seal ปิดฝาขวดอย่างดีด้วย ใช้ wrap ที่ห่ออาหารใช่ไหมครับ
แล้วถ้าเก็บไว้นานๆ แบบนี้ จุกค๊อกจะเปื่อยไหมครับ เหล้าที่บ้านตัวไหนผมไม่ได้ดื่ม ต้องเอาขวดมาคว่ำอาทิตย์ละครั้ง ไม่รู้จะช่วยเรื่องจุกได้หรือเปล่า