เมษายน 25, 2024, 11:28:01 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Asbach Uralt Fine Brandy  (อ่าน 14641 ครั้ง)

ออฟไลน์ MmG

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
    เนื่องจากส่วนตัวผมสนใจบรั่นดีอยู่แล้ว แต่ยังไม่มีเงินพอที่จะซื้อระดับแพงๆ มาดื่ม ส่วนพวก VSOP ในท้องตลาดก็ราคาสูงพอๆ กับ SM ดีๆ 1 ขวด จึงตัดสินใจหิ้ว Asbach กลับบ้านมาลอง ซึ่งราคาก็ถือว่าไม่แพงเลย 799 Bht./0.7L หาซื้อได้ที่ Tops และ The Mall ครับ
Asbach เป็นบรั่นดีสัญชาติเยอรมันซึ่งจะมีอยู่ 5 รุ่น ดังนี้
  • Uralt 3 yo
  • Privatbrand 8 yo
  • Spezialbrand 15 yo
  • Selection 21 yo
  • Vintage 1972

สำหรับตัว Uralt จะถูกกลั่น 2 ครั้ง ก่อนที่จะนำมาบ่มต่อในถัง Limousin Oak ครับ
    http://www.thewhiskyexchange.com/P-995.aspx
    สี      เป็นสีเหลือทองปานกลาง ขาเล็กยาว เนื้อปานกลางจะออกแนวใสครับ
    กลิ่น  เหมือนบรั่นดี VSOP แต่กลิ่นองุ่นจะเข้มข้นน้อยกว่า และกลิ่น Alc. จะค่อนข้างฉุน แสบจมูก แต่ไม่มาก เมื่อทิ้งไว้สักครู่จะได้กลิ่นที่ชัดขึ้นคือ กลิ่นองุ่น น้ำผึ้ง และอื่นๆ ซึ่งยังแยกไม่ออกเหมือนเคย -06
    รส     ดื่มเข้าไปแล้วยังไม่กลืน รสชาติลื่นๆ สบายๆ ไม่รุนแรง หวานนิดหน่อยตามแบบของบรั่นดี หลังจากผ่านลำคอไปแล้ว ถือว่าลื่นคอแต่ความนิ่มนวลยังไม่มาก กลิ่นบรั่นดีตีขึ้นมานิดหน่อย และทิ้งความขมไว้ที่ลิ้นและลำคอ แต่ถ้าดื่มน้ำแร่เย็นจัดๆ ตามไป จะรู้สึกว่าสดชื่น ลื่นคอขึ้นมากครับ
    ความเห็นส่วนตัว   สำหรับบรั่นดีตัวนี้ยังไม่จัดเป็น VS หรือ VSOP แต่ก็ถือว่าใช้ได้ดี คุ้มกับค่าตัวเลยทีเดียว ยังไม่ประทับใจมากเท่าไหร่แต่ถือว่าผ่านครับ ให้คะแนน 70/100 แบบดื่มได้เรื่อยๆ ครับ ถ้าเมืองไทยมีขายตัว 8 หรือ 15 ปี ก็น่าลองครับ

-0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 02:49:25 PM โดย MmG »

ออฟไลน์ MmG

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Asbach Uralt Fine Brandy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:24:45 PM »
ถ้ามีทางเลือกเพิ่มเติม ผมอยากลอง H by Hine หรือไม่ก็ Frapin VSOP Grand Champagne (ตัวที่พี่โอบเคยถามมา) ท่านใดรู้แหล่งก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ

แต่ถ้าเกรดสูงเลย ผมอยากลอง Martell Cordon Bleu กับ Remy Martin XO ยังหาที่ซื้อถูกๆ ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Asbach Uralt Fine Brandy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:14:34 PM »
ถ้ามีทางเลือกเพิ่มเติม ผมอยากลอง H by Hine หรือไม่ก็ Frapin VSOP Grand Champagne (ตัวที่พี่โอบเคยถามมา) ท่านใดรู้แหล่งก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ

แต่ถ้าเกรดสูงเลย ผมอยากลอง Martell Cordon Bleu กับ Remy Martin XO ยังหาที่ซื้อถูกๆ ไม่ได้เลยครับ

แต่ละตัวโหดๆ ทั้งนั้นเลยครับ -32
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:42:46 PM »
ไม่สน Glenmorangie  Cote de Beaune 12 YO ขวดนี้บ้างเหรอครับ -021

ที่มา http://www.thewhiskyexchange.com/P-6267.aspx
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 06:16:52 PM »
 -16 พี่เก่งโหดจังครับ ราคาตั้ง 91 ปอนด์ เอาไปซื้อ Remy XO ได้ขวดกว่าๆ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:31:31 AM »
อยากได้อะแต่ไม่รู้จะไปซื้อที่หนาย

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:46:02 AM »
ผมก็อยากได้ แต่ก็สุดแต่บุญแต่กรรมก็แล้วกันว่าจะได้ครองหรือปล่าว -09
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:17:30 AM »
 -0019 ผมเคยไปเดินตลาดนัด บางครั้งก็ฟลุก ไปเจอ remy xo excell. 70cl เค้าบอกว่าเอามาจาก king ผมได้
ในราคา 2300 ผมต่อราคาลงอีกก็ไม่ให้ก็เลยจำใจได้ และต่อมาผมก็ได้ vodka grey goose (original) 1l ในราคา
1100 ต่อให้เหลือถ้วนๆ ก็ไม่ให้ ผมก็ได้อีกละครับพี่น้อง

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:23:23 AM »
 -08 ถูกจัด อยากได้มั่งครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:25:06 AM »
ราคาดีมากๆ เลยครับตัว Remy xo เห็นในห้างตั้ง 4พันกว่า

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:52:00 AM »
ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเป็นของปลอมหรือเปล่า พอมีใครจะทราบว่าการดูเหล้าปลอมเป็นอย่างไง
เคยมีคนรู้จักบอกผมว่า ขั้นแรกเลย(ไม่100%) ให้หยิบขวดเหล้าขึ้นมาเขย่าน้ำในขวด
ให้เกิดฟองอากาศ แล้วคว่ำปากขวดลง แล้วให้ดูฟองอากาศ(เม็ดเล็กๆ)จำนวนมากๆ
ให้สังเกตุ การแตกตัวของฟองอากาศจะต้องช้าๆ และค่อยๆลอยไปแตกตัวบนผิวน้ำ
จริงเท็จอย่างไรผมไม่ทราบ ขอให้ผู้รู้เข้ามาบอกกล่าวอีกทีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:19:25 AM »
จากข้อเท็จจริงผมคิดว่าการดูเหล้าปลอมนั้นเราต้องรู้จักเหล้าตัวนั้นๆ ให้ดีซะก่อน เพราะเหล้าแต่ละตัวมันจะมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันครับเช่นสี บรรจุภัณฑ์ และจุดสังเกตุเล็กๆ น้อยๆ เช่นสติกเกอร์ หมายเลขบรรจุ(ต้องสอดคล้องกับรุ่นการผลิต)

ตัวอย่างการเขย่าเหล้าแล้วมีฟองเล็กๆ แตกตัวและลอยช้านั้น จะบ่งบอกได้ถึง body ของเหล้า กลุ่มนี้จะเป็นเหล้าที่เป็น Medium จนถึง Full body (เป็นการบอกเบื้องต้นนะครับแต่ไม่เสมอไปเพราะจะต้องขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ และส่วนผสมเหล้าด้วยครับ) ดังนั้นเหล้าแท้ที่เป็นกลุ่ม dry หรือ light ก็จะฟองน้อยและแตกตัวเร็ว จึงไม่ได้เป็นบรรทัดฐานในการพิจารณา (ว่างๆ ไปห้างลองเขย่า Glenmorangie original เทียบกับ Glenlivet 12ปีได้ครับ)

ดังนั้นการดูเหล้าแท้หรือไม่ผมดูที่
1.ไม่ใช่เหล้าตลาด เพราะปล่อมไปก็ขายยาก
2.ดูซีลฝากขวด เพราะเหล้าปลอมส่วนใหญจะใช้ขวดแท้ แล้วบรรจุใหม่ดังนั้นซีลและฝาจะไม่ค่อยเหมือนเดิม
3.เปรียบเทียบราคา ไม่ได้ถูกเกินจริง เช่นถ้ามาคนมาขาย black ผม4-5ร้อย ผมก็ว่าปลอมไว้ก่อน

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:34:27 AM »
จากข้อเท็จจริงผมคิดว่าการดูเหล้าปลอมนั้นเราต้องรู้จักเหล้าตัวนั้นๆ ให้ดีซะก่อน เพราะเหล้าแต่ละตัวมันจะมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันครับเช่นสี บรรจุภัณฑ์ และจุดสังเกตุเล็กๆ น้อยๆ เช่นสติกเกอร์ หมายเลขบรรจุ(ต้องสอดคล้องกับรุ่นการผลิต)

ตัวอย่างการเขย่าเหล้าแล้วมีฟองเล็กๆ แตกตัวและลอยช้านั้น จะบ่งบอกได้ถึง body ของเหล้า กลุ่มนี้จะเป็นเหล้าที่เป็น Medium จนถึง Full body (เป็นการบอกเบื้องต้นนะครับแต่ไม่เสมอไปเพราะจะต้องขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ และส่วนผสมเหล้าด้วยครับ) ดังนั้นเหล้าแท้ที่เป็นกลุ่ม dry หรือ light ก็จะฟองน้อยและแตกตัวเร็ว จึงไม่ได้เป็นบรรทัดฐานในการพิจารณา (ว่างๆ ไปห้างลองเขย่า Glenmorangie original เทียบกับ Glenlivet 12ปีได้ครับ)

ดังนั้นการดูเหล้าแท้หรือไม่ผมดูที่
1.ไม่ใช่เหล้าตลาด เพราะปล่อมไปก็ขายยาก
2.ดูซีลฝากขวด เพราะเหล้าปลอมส่วนใหญจะใช้ขวดแท้ แล้วบรรจุใหม่ดังนั้นซีลและฝาจะไม่ค่อยเหมือนเดิม
3.เปรียบเทียบราคา ไม่ได้ถูกเกินจริง เช่นถ้ามาคนมาขาย black ผม4-5ร้อย ผมก็ว่าปลอมไว้ก่อน

-11 -11 -11 -0029
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:38:46 AM »
ช่วงนี้คุณโอบหายไปไหนครับ....คุณเบน....หวังว่าคงยังไม่แขวนแก้วนะครับ..... ???? ???? ????
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:00:59 PM »
เพิ่งทำสงครามมาสงสัยพักรบหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:55:46 PM »
แกเดินทางกลับจากสัมมนาวันนี้ครับ...แต่ไม่ทราบว่าผลการรบครับ ว่าเสมอตัว หรือ เพรี้ยงพล้ำข้าศึกครับผมมม -0028
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:53:46 AM »
แกเดินทางกลับจากสัมมนาวันนี้ครับ...แต่ไม่ทราบว่าผลการรบครับ ว่าเสมอตัว หรือ เพรี้ยงพล้ำข้าศึกครับผมมม -0028

กลับมาแล้วครับ....ดื่มนิดหน่อย แค่ตื่นสายทุกวัน (ปกติผมเป็นคนนอนตื่นเช้า)

วันนี้ต้องไปงานบอลของบริษัทฯ คงต้องดื่มอีก เบื่อจริงๆ -05

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:26:46 AM »

กลับมาแล้วครับ....ดื่มนิดหน่อย แค่ตื่นสายทุกวัน (ปกติผมเป็นคนนอนตื่นเช้า)

วันนี้ต้องไปงานบอลของบริษัทฯ คงต้องดื่มอีก เบื่อจริงๆ -05

เอาให้แน่ครับท่านพี่เล่งฯ ว่าเบื่อจริงๆ....หรือช๊อบ ชอบ กันแน่ครับผมมมมมม  :laugh2: :laugh2: :laugh2:
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:23:38 AM »

เอาให้แน่ครับท่านพี่เล่งฯ ว่าเบื่อจริงๆ....หรือช๊อบ ชอบ กันแน่ครับผมมมมมม  :laugh2: :laugh2: :laugh2:

ไม่ค่อยชอบดื่มแบบเอาเป็นเอาตาย กับที่ทำงานเท่าใด

แต่ชอบดื่มกับน้องหน้าตาจิ้มลิ้มในที่ทำงานครับ
-28
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:38:08 AM »
แต่ละคน  -02