เมษายน 28, 2024, 03:43:05 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: พีๆเริ่มเส้นทางSMอย่างไรครับ  (อ่าน 10864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
พีๆเริ่มเส้นทางSMอย่างไรครับ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:32:01 AM »
สวัสดีครับอยากทราบว่าพี่ๆไปไงมาไงในเส้นทางสายนี้หนะครับ

ไปเรียนภาษาพวกเพื่อนๆในโรงเรียนนี่ก็ที่ซี้ๆหน่อยนี่ก็ไอ่ออสเตรเลียกับไอ่สก๊อตครับ ก็ไปดื่มกันแต่พวกมันรู้เรื่องพวกนี้กันหมด มีผมนั่งไม่รู้เรื่องอยู่คนเดียว -02 ผมก็เลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ เพราะเดิมทีผมรู้สึกอยู่แล้วว่าวัฒนธรรมการดื่มของบ้านเราไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่ ก็เลยเริ่มศึกษาครับ  แต่ไอ่สองคนนี้ก็บอกนะครับ ไอ่สก๊อตมันเคยพูดว่าไม่เคยเห็นชาติไหนกินเหล้าโหดแบบคนไทยเลย ผมว่าผมเป็นสก๊อตเมืองน้ำเมาแล้วคนไทยนี่สุดยอด ผมรู้สึกไม่ค่อยดียังไงไม่รู้ครับ :cry2: :cry2:
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: พีๆเริ่มเส้นทางSMอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:04:47 AM »
ส่วนตัวแล้วเริ่มจากความอยากรู้อยากลองมากที่สุดครับ ประกอบกับเริ่มเบื่อๆ เหล้าตลาดๆ
แล้วเพื่อนผมคนหนึ่งก็แนะนำให้ลอง SM ตัวแรกที่เขาบอกให้หามาลองก็คือ Laphroaig ครับ
แต่ SM ขวดแรกที่ซื้อกลับเป็น Glenmorangie Quinta Ruban ที่ซื้อจากห้างดอกบัวในช่วงเลหลัง
ขวดแรกจริงๆ ที่เริ่มดื่มก็ไม่ใช่ Glenmorangie ขวดแรกที่ซื้อ กลายเป็น Glenlivet 12 Yo ซ่ะงั้น -08
สุดท้ายก็ตกหลุมรักอย่างถอนตัวไม่ขึ้นไปแล้วล่ะครับ -21
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: พีๆเริ่มเส้นทางSMอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:39:09 AM »
ผมเริ่มจากความสงสัยว่าไอ้เหล้า(JW)ที่เรากินอยู่ทุกวันนี้มันดีที่สุดแล้วเหรอ ทำไมมันฮิตจัง บางตัวก็แพงแสนแพง เลยเริ่มหาข้อมูลจนในที่สุดก็มารู้จักกับ SM ครับ และพอรู้จักมันก็หยุดที่จะศึกษาต่อไม่ได้ก็เลยเริ่มฝึกเริ่มเก็บสะสมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:48:28 AM »
  สำหรับผมก็ผ่านการกินเหล้าตลาดๆมาทั้งไทยและเทศ...จนกระทั่งพบกับเพื่อนรุ่นพี่ (ก็คือท่านพี่เล่งฮูชง นั่นเองครับ) ได้แนะนำให้ลองเหล้า SM
ซึ่งเหล้า SM ตัวแรกที่ได้ลิ้มลองก็คือ Glenfiddich 12 yo ครับ...ตอนดื่มครั้งแรกก็กินแบบผสมครับ จำได้ว่ารสชาดไม่ถูกใจเลย กลิ่นช่างแรง รสชาดแปลกๆครับ
ไม่ถูกคอก็เลยไม่ได้สนใจครับ...
  ในเวลาต่อมาผมได้เปิดอากู๋ หาข้อมูลเหล้าอ่านเล่นๆ ก็มาเจอข้อมูลเหล้า + วิธีการดื่มเหล้าที่ถูกต้อง และข้อมูลของเจ้าเหล้า SM ก็ลองศึกษาดูครับ พบว่าเหล้า SM มีความน่าสนใจมากๆ เรียกได้ว่าเป็นวัฒนธรรมของโลกได้เลยครับ ก็เลยหันมาศึกษาและหามาดื่ม + สะสม ครับ และเช่นเดียวกันกับที่พี่เก่งฯ ว่าครับ...สุดท้ายก็ตกหลุมรักอย่างถอนตัวไม่ขึ้นไปแล้วล่ะครับผมมมม -30 :love:
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:04:57 AM »
หลักๆ ก็คล้ายๆ กันกับคุณตือกับคุณเบน นั่นแหละครับ
สงสัยว่ามันมีเหล้าอะไรที่น่าจะดีกว่าเหล้าตลาดๆ ที่พวกเราถูกกรอกหูอยู่ทุกวันว่ามันเยี่ยม
สงสัยว่าดื่มอย่างไรไม่ให้เสียของ
สงสัยว่าทำไมดูหนังฝรั่งแล้ว เวลาดื่มนักแสดงส่วนใหญ่ไม่ผสมเหล้าเหมือนกับที่พวกเราดื่มๆ กันอยู่
สงสัยว่าทำไมฝรั่งเขาถึงดื่มกันแบบที่เรียกว่า After Dinner
สงสัยว่า ฯลฯ
ความสงสัยเหล่านี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นในเสาะหาข้อมูลต่างๆ ให้มากขึ้นเรื่อยๆ ทุกเรื่องนั่นแหละครับ
สุดท้ายก็สะสมตามอัตภาพของกระเป๋าบางทีก็แบน(โชคดีที่แฟนยังไม่ทิ้ง) บางทีก็พอง
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:21:17 AM »
ของผมเริ่มจากดื่มบรั่นดี XO ตอนไปงานแต่งสมัยม.ปลาย แล้วสงสัยว่าทำไมเหล้ามันช่างนิ่มนวลแบบนี้ พอเริ่มโตก็ลองเหล้าอื่นมาเรื่อยๆ แล้วก็มาลองหัดทำ cocktail ทำให้ความคิดเปลี่ยนไปอีกว่า เหล้าที่ไม่ใช่ whisky ก็สามารถดื่มได้อร่อยกว่าเหล้าตลาด JW red กับ Black เลยหาความรู้เหล้าชนิดต่างๆ ไปเรื่อยๆ พร้อมทั้งอยากหาเหล้าที่ดื่มแล้วรู้สึกลื่นมากเหมือน XO ที่เคยดื่ม ค้นไปเรื่อยจนได้มาเจอบอร์ดนี้ ซึ่งบอกได้ว่าเป็นพี่ๆ เพื่อนๆ คอเดียวกันและยังมีความรู้มากอีกด้วย  -0023

สำหรับผมคงยังต้องค้นหาต่อไปว่าตัวเองชอบเหล้าแนวไหนที่ดื่มแล้วตรงใจตัวเองที่สุด ซึ่งตอนนี้ยอมรับว่าให้ Talisker เป็นเบอร์ 1 สำหรับผม เพราะที่บ้านมี 4 ขวดเองครับ  :smile3:

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:45:07 AM »
ของผมเริ่มจากดื่มบรั่นดี XO ตอนไปงานแต่งสมัยม.ปลาย แล้วสงสัยว่าทำไมเหล้ามันช่างนิ่มนวลแบบนี้ พอเริ่มโตก็ลองเหล้าอื่นมาเรื่อยๆ แล้วก็มาลองหัดทำ cocktail ทำให้ความคิดเปลี่ยนไปอีกว่า เหล้าที่ไม่ใช่ whisky ก็สามารถดื่มได้อร่อยกว่าเหล้าตลาด JW red กับ Black เลยหาความรู้เหล้าชนิดต่างๆ ไปเรื่อยๆ พร้อมทั้งอยากหาเหล้าที่ดื่มแล้วรู้สึกลื่นมากเหมือน XO ที่เคยดื่ม ค้นไปเรื่อยจนได้มาเจอบอร์ดนี้ ซึ่งบอกได้ว่าเป็นพี่ๆ เพื่อนๆ คอเดียวกันและยังมีความรู้มากอีกด้วย  -0023

สำหรับผมคงยังต้องค้นหาต่อไปว่าตัวเองชอบเหล้าแนวไหนที่ดื่มแล้วตรงใจตัวเองที่สุด ซึ่งตอนนี้ยอมรับว่าให้ Talisker เป็นเบอร์ 1 สำหรับผม เพราะที่บ้านมี 4 ขวดเองครับ  :smile3:

4 ขวดก็ไม่น้อยนะครับ -08 ลองคิดแบบใช้สามัญสำนึกนะครับ ไอ้บ้าที่ไหนมีเหล้าตั้ง 4 ขวดของอย่างนี้เค้าไม่เก็บไว้ที่บ้านกันหรอก...

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:59:00 AM »
สำหรับผมเริ่มต้นเมือประมาณ ม.3 เริ่มจาก สาโท กินครั้งแรกกินเยอะมากเพราะสาโท มันหวาน อ๊วกกกก แตกครับ....ต่อมาก็ เข้า ปวช. เป็นเหล้าขาวน้ำแดง

ต่อมา คอเริ่มแข็ง เป็น เหล้าขาว ผสมกระทิง หรือ ลิโพ...ตามด้วย เหล้าขาว เพียวๆ ส่วนเหล้าแดงพวก แม่โขง, แสงโสม, แสงทิพย์ ก็แล้วแต่สภาพทางการเงิน

เป็นอย่างนี้จนถึง ปวส. สอบเรียนต่อไม่ติดเข้า กทม.ทำงาน เริ่มมีเงิน ก็เล่นพวกเหล้านอก พวก J&B, Red, Black, Passport, Dewar's สลับกับเบียร์, เหล้าแดงของไทยบ้าง

สมัยก่อนเหล้านอกที่มีขายจะเป็นพวก เกรด  Standard ยังไม่มี พวก เกรด Economy นะครับ หลังจากนั้น3-4ปีผมก็กลับไปเรียน ต่อ เงินเริ่มไม่ค่อยมีอีกแล้ว แต่ช่วงนั้น

เหล้าเกรด Economy ( Spey Royal, Blue Eagle ) เริ่มมีแล้ว แถม มีเบียร์ช้าง 5 ขวดร้อย ลีโอ 4 ขวดร้อย อีกเลยเมาเกือบทุกวัน เคยเข้าห้องสมุด มหาวิทยาลัย มีหนังสือเกี่ยวเหล้า (ชนิด และ

กรรมวิธีการผลิต) ก็เริ่มสนใจเบื้องต้น เรียนจบ ก็ทำงานกลับไปกิน พวก Red, Black, Chivas เหมือนเดิมสลับกลับเบียร์ พอดีมีโอกาสได้ไปดูงานที่ ลาว เขาพาไป Duty Free ก็ซื้อกลับมา แล้วสนใจ

หาข้อมูล

ทางเนตมาเจอ เวบ Montfort27 เจอ คุณเก่ง, คุณตือ, คุณเบน ผมเลยบ้าเหล้า(ซื้อ)เข้าไปใหญ่ สรุปคือ ตัวผมนั้นพึ่งเก้าเท้าเข้าเส้นทางสาย SM ครับ....... :V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 11:02:51 AM โดย pip »
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:03:18 AM »
สำหรับผมเริ่มต้นเมือประมาณ ม.3 เริ่มจาก สาโท กินครั้งแรกกินเยอะมากเพราะสาโท มันหวาน อ๊วกกกก แตกครับ....ต่อมาก็ เข้า ปวช. เป็นเหล้าขาวน้ำแดง

ต่อมา คอเริ่มแข็ง เป็น เหล้าขาว ผสมกระทิง หรือ ลิโพ...ตามด้วย เหล้าขาว เพียวๆ ส่วนเหล้าแดงพวก แม่โขง, แสงโสม, แสงทิพย์ ก็แล้วแต่สภาพทางการเงิน

เป็นอย่างนี้จนถึง ปวส. สอบเรียนต่อไม่ติดเข้า กทม.ทำงาน เริ่มมีเงิน ก็เล่นพวกเหล้านอก พวก J&B, Red, Black, Passport, Dewar's สลับกับเบียร์, เหล้าแดงของไทยบ้าง

สมัยก่อนเหล้านอกที่มีขายจะเป็นพวก เกรด  Standard ยังไม่มี พวก เกรด Economy นะครับ หลังจากนั้น3-4ปีผมก็กลับไปเรียน ต่อ เงินเริ่มไม่ค่อยมีอีกแล้ว แต่ช่วงนั้น

เหล้าเกรด Economy ( Spey Royal, Blue Eagle ) เริ่มมีแล้ว แถม มีเบียร์ช้าง 5 ขวดร้อย ลีโอ 4 ขวดร้อย อีกเลยเมาเกือบทุกวัน เคยเข้าห้องสมุด มหาวิทยาลัย มีหนังสือเกี่ยวเหล้า (ชนิด และ

กรรมวิธีการผลิต) ก็เริ่มสนใจเบื้องต้น เรียนจบ ก็ทำงานกลับไปกิน พวก Red, Black, Chivas เหมือนเดิมสลับกลับเบียร์ พอดีมีโอกาสได้ไปดูงานที่ ลาว เขาพาไป Duty Free ก็ซื้อกลับมา แล้วสนใจ

หาข้อมูลทางเนตมาเจอ เวบ Montfort27 เจอ คุณเก่ง, คุณตือ, คุณเบน ผมเลยบ้าเหล้า(ซื้อ)เข้าไปใหญ่ สรุปคือ ตัวผมนั้นพึ่งเก้าเท้าเข้าเส้นทางสาย SM ครับ....... :V
-0043 -0043 -0043

• While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:32:19 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
หลักๆก็คล้ายๆกันหมดเลยนะครับ ประมาณว่าเบื่อเหล้าตลาด -0015

ตัวแรกที่ผมดื่มจำไม่ได้อะครับ  ไปนั่งบาร์สั่งเป็นแก้วๆเอา เสียดายนะครับเพราะกินไปเยอะหลายตัวหลายครั้งแต่จำเอกลักษณ์เฉพาะตัวอะไรไม่ได้เลย
เนื่องจากตอนนั้นยังไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไหร่ครับ :cry1: :cry1:

ส่วนตัวที่ซื้อตัวแรกก็เป็น Glenfiddich 12 Years ครับ -30
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ สิงห์ขร

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
  • ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีดีที่มีให้กันเสมอ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:43:52 PM »
ตอนอายุ 13 เหล้าขวดแรกที่ดื่มคือ JW Blue Lable ของคุณพ่อ (พ่อเก็บไว้ในตู้ เลยแอบจิบบ่อยๆ)
หลังจากนั้นก็ดื่ม เรด แบล๊ก ชีวาส พอ ม.ปลาย ดื่มเหล้าตลาดทุกยี่ห้อ
พอไปเรียนต่างประเทศ ตอนนี้เฮที่สุด เข้าผับที มีให้เลือกดื่มเยอะ แต่ไม่เคยสนใจจำ
ประมาณ 30-40 ยี่ห้อครับ
บางทีดื่มไวน์บ้างสลับกับเบียร์

ศึกษาเหล้าบ้่างแต่ไม่มาก จนมาเจอเวปนี้ ทำให้จุดประกายกลับคืนสังเวียนอีกรอบ
  -0026 -0026
-0020 สุราที่หอมหวาน นารีที่เย้ายวน คือ สิ่งที่ชายทุกคนถวิลหา  -0020

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:16:28 PM »

4 ขวดก็ไม่น้อยนะครับ -08 ลองคิดแบบใช้สามัญสำนึกนะครับ ไอ้บ้าที่ไหนมีเหล้าตั้ง 4 ขวดของอย่างนี้เค้าไม่เก็บไว้ที่บ้านกันหรอก...
-22อย่างนี้ผมก็ยิ่งกว่าบ้า+ไม่มีสามัญสำนึกแล้วหละสิ รวมเหล้า cocktail ในบ้านก็ประมาณ 20 ขวดแล้วครับ แต่ถ้า SM+Brandy นี่ก็ 4 ขวด สลับกันดื่มครับ แต่ถ้าเจอตัวไหนที่ชอบดื่มจริงๆ น่าจะเปิดเหลือแค่ขวด สองขวดไว้ดื่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 01:20:01 PM โดย MmG »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:16:58 PM »
ใครอยู่ในนี้ก็ถือว่าเกินสามัญสำนึกของคนปกติแล้วครับ :cry1:

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:21:08 PM »
เอ้า เหล่าสมาชิกทุกท่าน ใครเกินปกติ ยกมือขึ้นหน่อยคร้าบ.............. :cheer:
(2 มือ 2 เท้าเลยผม) -0020

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:43:49 PM »
รวมผมไปได้เลยครับ -0030

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 03:12:59 PM »
สงสัยผมก็เข้าข่ายครับ  022 022
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:13:10 PM »
อย่าว่าโง้นว่างี้เลยนะครับ ก่อนสมัครสามชิกเวปนี้ผมก็เข้ามาหาข้อมูลบ่อย พอเป็นสมาชิกเข้ามาพูดคุย ผมว่าผมก็เริ่มละครับ

:laugh1: :laugh1: :laugh1:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:38:51 PM »
ผมไม่รู้ผมคนบ้า -021

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:33:02 AM »
ต้องหมั่นศึกษาครับ รับรองว่ามีเรื่องไว้โม้ในวงเหล้าอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:56:43 AM »
ผมเริ่มดื่ม Glenfiddich ตอนเรียน ป.ตรี ครับ...เป็นคนชอบของแปลกใหม่

ตอนนั้นรู้สึกว่า Black มันไม่น่าตื่นเต้นนะครับ

จากได้ลองGlenfiddich แล้วก็ชอบ แต่ติดที่สมัยนั้นหา SM ดื่มยากครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร