เมษายน 19, 2024, 08:32:32 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจุกไม้ค๊อก  (อ่าน 3510 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
เรื่องเล่าจุกไม้ค๊อก
« เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:11:14 AM »
ไหนๆ ก็มาทางนี้แล้วผมขออนุญาตเล่าที่มาของจุกไม้ค๊อกซักนิดครับ แรกเริ่มเดิมทีผมก็สงสัยว่าทำไมเค้าต้องเรียกจุกไม้ค๊อก แล้วทำไมมันต้องแตกผลิตให้มันดีๆ หน่อยไม่ได้เหรอไง :angry6:

มาวันนี้เข้าใจที่มาแล้วครับว่าเจ้าจุกไม้ค๊อกเนี่ยจะผลิตจากเปลือกไม้ชื่อต้นค๊อก โดยช่างผู้ชำนาญจะค่อนๆ ลอกเปลือกออกจากต้นโดยไม่ให้ต้นไม้ตาย(เพื่อไว้เก็บเกี่ยวผลผลิตในครั้งต่อไป)ซึ่งเปลือกที่ลอกได้นั้นจะมีความหนาพอสมควร เค้าก็จะเอาไปอบความร้อนด้วยไอน้ำเพื่อฆ่าเชื้อโรคและแมลงที่อาจติดมา ซึ่งในขั้นตอนนี้จะทำให้เปลือกไม้พองตัว หลังจากนั้นก็จะนำไปตากแดดให้แห้ง เมื่อเปลือกไม้แห้งได้ที่แล้วจึงนำไปตัดและใช้อุปกรณ์เจาะออกมาเป็นจุก ซึ่งจุกที่ได้นั้นจะมีการจัดคุณภาพโดยจุกที่คุณภาพดีจะต้องมีโพรงอากาศน้อยซึ่งจะทำให้จุกนั้นมีความคงทนและป้องกันอากาศภายนอกได้ดี

แต่ก็มีจุกอีกประเภทนึงที่ใช้เศษจุกที่ใช้แล้วมาบดแล้วอัดขึ้นรูปใหม่ซึ่งจุกชนิดนี้จะมีความแข็งและไม่มีคุณภาพ :angry4:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
Re: เรื่องเล่าจุกไม้ค๊อก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:24:27 AM »
ขอบคุณมากครับ...ได้ไขปริศนาเจ้าจุกไม้ค๊อกสักที แต่ว่ามันมีอายุใช้งานนานเท่าไหร่หว่า  -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เรื่องเล่าจุกไม้ค๊อก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:02:48 PM »
เรื่องอายุน่าจะขึ้นอยู่กับคุณภาพและสภาพแวดล้อมครับ ซึงจะให้ดีก็ควรที่จะให้จุกชื่นอยู่ตลอดเวลาโดยการวางขวดแนวนอนครับ

แต่ถึงแม้จะวางขวดตามแนวนอนอาจจะช่วยไม่ให้จุกแตกได้ แต่ก็จะทำให้จุกเปือยครับซึ่งเปิดออกมาก็อาจจะแตกได้เช่นกัน ดังนั้นการเปิดไม่ให้จุกแตกก็ควรระวังครับค่อยๆ ดึงและบิดเบาๆ เพราะ ล่าสุดGlenmorangie เป็นเหล้าปี 2008 เปิดมายังแตกเลยครับ -02
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ