เมษายน 25, 2024, 03:30:39 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glendullan 12 YO  (อ่าน 4469 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เป็นขวดแรกที่ทำเอาผมใจแป้ว เพราะเปิดแล้วเล่นเอาซ่ะจุกก๊อกหักคา ส่วนที่เหลือก็เลยลอยละล่อง อยู่ข้างในขวดตามสภาพที่จะได้เห็นต่อไปครับ
เช่นเคยนะครับ สำหรับการลองด้วยลิ้นบ้านๆ ตามความรู้สึกล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนทุกครั้งครับ -0023
เริ่มที่สีตามธรรมเนียม ออกแนวทองใสๆ ดูแล้วเพลินตาน่าลิ้มลองเป็นอย่างยิ่งครับ -0027
แกว่งเพื่อดูขา ไหลเอื่อยมากๆ ครับ ออกแนวขาหนักแต่ไม่ใหญ่ ค่อนไปทางเล็กถึงกลางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 10:00:03 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glendullan 12 YO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:53:26 PM »
ต่อด้วยกลิ่นนะครับ ออกแนวหอมสดชื่นด้วยกลิ่นของผลไม้ตามแนวทางของกลิ่นเหล้าเขต Speyside กับ Highland ครับ
กลิ่นของโอ๊กสำหรับผมแล้วค่อนข้างน้อยนะครับ เอาอะไรแน่นอนกับจมูกบ้านๆ ไม่ค่อยจะได้นักนะครับ :smile6:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glendullan 12 YO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:10:40 PM »
รสชาติบ้างดีกว่าครับ สำหรับ Glendullan ขวดนี้สำหรับผมแล้วจัดเป็นของแปลกใหม่ครับ
อมเปรี้ยวนิดๆ ครับ ยังไม่เคยเจอแนวแบบนี้มาก่อนเลยครับ มีอาการ burn ที่ปลายลิ้นเล็กน้อยในรอบแรกครับ
แต่รอบถัดมานี่ไปจมอยู่ที่ลำคอครับ ช่วงปลายๆ ที่ทิ้งความเปรี้ยวอมหวานไว้ในปาก ไม่มีกลิ่นควันครับสำหรับเจ้านี่
กลิ่นโอ๊กก็ไม่ค่อยมีครับสำหรับผมนะครับ

After taste สำหรับผมในรอบแรกไม่ยาวและไม่ชัดนักครับ ทำให้ไม่ค่อยแน่ใจว่าเป็นเพราะเหล้าเก่าเก็บแบบที่คุณตือแจ้งมาก่อนหรือปล่าว
ทำให้หา After taste ค่อนข้างลำบากสำหรับลิ้นบ้านๆ อย่างผม
พอลองรินรอบสอง จับทางได้หน่อยครับ ว่าเป็นเพราะแก้วแรกเรารินทิ้งไว้นานไปหน่อยนี่เองครับ
ชิมอีกรอบทิ้งความหวานแบบแห้งๆ ไม่ช่ำเหมือนแนวพวก Islay ครับ แต่ก็ยาวพอประมาณครับ
ถือว่าค่อนข้างประทับใจกว่าที่คิดเอาไว้ครับ -30

แอบบอกไว้นิดครับว่ารอบแรกที่เปิดดมกลิ่นนั้น เกร็งนิดๆ ครับ
กลัวว่าจะออกอาการหอมแต่กลิ่น จูบไม่หวานเหมือน Glen Elgin กับ Ballantine's 21 YO ครับ :smile8:

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:22:09 PM »
สมใจเลยครับพี่เก่งฯ เฝ้ารอพี่มารีวิวอยู่ครับ ชัดเจนเช่นเคย  -11 แต่เสียดายที่ผมไม่ได้เก็บขวดนี้จากคุณตือไว้ลองบ้างครับผมมม -0029
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:28:12 PM »
ผมว่ามันออกแนวจืดๆ ไปนิดครับ ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบ Full Body สักเท่าไหร่คุณเบน
แต่ก็ค่อนข้างประทับใจสำหรับผมนะครับ ถือได้ว่าคุ้มสมราคาทีเดียวครับ
ชอบตรงที่มีรสเปรี้ยวนิดๆ นี่แหละครับ ไม่เคยเจอมาก่อนเลยครับ -11

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:37:36 AM »
ผมว่ามันออกแนวจืดๆ ไปนิดครับ ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบ Full Body สักเท่าไหร่คุณเบน
แต่ก็ค่อนข้างประทับใจสำหรับผมนะครับ ถือได้ว่าคุ้มสมราคาทีเดียวครับ
ชอบตรงที่มีรสเปรี้ยวนิดๆ นี่แหละครับ ไม่เคยเจอมาก่อนเลยครับ -11

แบบนี้ผมคงไม่โดน....ครับ :red:

-0029
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:40:25 AM »
เจ้านี่ผมยังเก็บไว้อีกขวดครับ โดยรวมเป็น whisky รสอ่อนกลิ่นหอมผลไม้ จากที่ดูใน Map เจ้านี่มันอยู่ตรงกลางเลยครับ ผมจึงเอาไว้เป็นบรรทัดฐาน ในการเทียบกับ whisky ตัวอื่นๆ ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:47:24 PM »
สมใจเลยครับพี่เก่งฯ เฝ้ารอพี่มารีวิวอยู่ครับ ชัดเจนเช่นเคย  -11 แต่เสียดายที่ผมไม่ได้เก็บขวดนี้จากคุณตือไว้ลองบ้างครับผมมม -0029

คุณเบนสนใจมั้ยครับ....ผมมีอยู่ 2 ขวด...เดี๋ยวแบ่งให้ครับ (1,400)......... :V :V :V
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 09:45:40 PM »
ผมขอเป็นเจ้า Glanmorangie Original 10 Year Old Single Malt 1 ขวดก่อนนะครับผมพี่ PIP (ตอนปีใหม่ก็เล่นมาหลายขวดแล้วครับเกรงใจ ผบ. และที่สำคัญกระเป๋าแบน เดี๋ยวแฟนจะทิ้งครับพี่ PIP ) :smile6:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 08:41:40 AM โดย ben urban »
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:23:30 AM »
ถ้าเทียบกับ Glanmorangie Original รสแตกต่างกันอย่างไรครับ

ตัวไหนรส + กลื่นบางกว่ากันครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:45:36 AM »
ตามสไตร์ผมนะครับ

ความบางถ้าหมายถึง Light หรือ Dry ตัว Glendullan จะมีมากกว่าครับ

แต่สิ่งที่ Glendullan ได้กลับมาจะมีกลิ่นดอกไม้ กลิ่นผลไม้ และแอบซ่อนกลิ่นควันบวกกับ43ดีกรีครับ

และสิ่งที่ Glenmorangie มีคือกลิ่นน้ำผึ้ง วนิลา อาวม้อน และมันเนยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:36:34 AM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 01:31:38 PM »
Glenmorangie Original จะหวานช่ำกว่าครับ
ตัว Glendullan จะออกแนวหวานแบบแห้งๆ ครับ