เมษายน 29, 2024, 01:19:32 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณดื่ม SM ตัวไหนบ้างแล้วไม่ประทับใจ  (อ่าน 11951 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: คุณดื่ม SM ตัวไหนบ้างแล้วไม่ประทับใจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 11:52:47 PM »
ถ้าแนวหวานๆ สำหรับผมเป็น Glenlivet 12 Yo ไม่ก็ Glenmorangie Nectar D'or ครับ
ส่วน rich คือความรู้สึกแบบฉ่ำๆ อวลๆ ค้างอยู่ในปากครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: คุณดื่ม SM ตัวไหนบ้างแล้วไม่ประทับใจ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:45:09 AM »
หวานแรกผมชอบ highland park12 แต่มันจะตามมาด้วยควัน

หรือเอาง่ายก็blackไปเลยกลิ่นวนิลาเต็มดี
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ gutarara

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:25:15 AM »
  ผมขอถามในนี้แล้วกันนะครับ รถชาตยังไงถึงเรียกว่าฟูลบอร์ดี้ ครับ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 11:35:13 AM »
ตามตัวเลยครับ แปลว่ามาเต็ม คือรสชาติแบบอิ่มๆ เต็มคำ จะพบบ่อยในกลุ่มrich สำหรับผมที่โดนมาก็มี blue, glenmorangie Quinta ruban เป็นต้น

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:16:26 AM »
ตามตัวเลยครับ แปลว่ามาเต็ม คือรสชาติแบบอิ่มๆ เต็มคำ จะพบบ่อยในกลุ่มrich สำหรับผมที่โดนมาก็มี blue, glenmorangie Quinta ruban เป็นต้น

ตามนั้นเลยครับ -0029
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:10:21 PM »

ขอขยายความเพิ่มครับ Full body ไม่ได้ถูกจำกัดเฉพาะในกลุ่ม Rich เท่านั้นนะครับกลุ่มอื่นๆ ก็พบได้เช่นกันทั้ง Dry Delicate Smooky/Peaty ครับแต่ด้วยสาระของ Full คือความหนักแน่น ไม่จาง เพราะฉะนั้นโดยเอกลักษณ์ของ Dry Delicate จึงพบได้ยากครับเพราะมันขัดแย้งในตัวเอง(เหมือนกับว่าอย่าได้เหล้าไม่หวาน และเบาๆ ก่อนอาหาร แล้วมันจะเป็น Full body ได้อย่างไร??)

ส่วนในกลุ่ม Smooky/Peaty Rich ส่วนใหญ่ก็ต้องความการแน่น ความเลี่ยน อยู่แล้วเพราะงั้นก็จัดหนักไปเลยครับ กลุ่มนี้ body ของเหล้าจึงเป็น Medium-->Full

การดู body ของเหล้าก็เลยอาจจะดูคร่าวๆ ได้จาก กลุ่มของกลิ่น และดีกรี(ดีกรีสูงมีโอกาสที่จะเป็น Full Body เพราะเจือจางน้อย)

ปล.เวลาซื้อเหล้าซักตัวลองอ่านฉลากดูครับ SM ส่วนใหญ่จะแจ้งผู้บริโภคค่อนข้างครบถ้วนครับ -0019

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:45:19 PM »
ขอบคุณความรู้ดีๆจากพี่ตือครับ -0023 -0023
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:58:47 PM »
เห็นด้วยกับคุณตือ ในเรื่องการอ่านสลากข้างขวดครับ จะช่วยให้เราเลือกซื้อได้ง่ายขึ้นครับ
ในเรื่องของการจับกลิ่น หรือรสชาติก็เช่นกันครับ SM ดีๆ ส่วนใหญ่จะให้คำแนะนำในเรื่องพวกนี้อยู่แล้วครับ
อ่านแล้วลองเทียบกลิ่นกับรสชาติที่เราได้จากสัมผัสเอง จะช่วยให้การดื่มสนุกขึ้นครับ
ว่าแล้วเย็นนี้จะจัดตัวไหนดีหว่า.... -0027
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 06:10:03 PM »
จริงๆ ก็อย่าเชื่ออะไรผมมากเลยครับ แม้ผมจะบ้าเหล้ามานานแต่มาศึกษาจริงๆ จังๆ เมื่อ 2 ปีที่ผ่านมาเองครับ ส่วนใหญ่การศึกษาของผมจะอาจจากบทความ เวป และหนังสือ บางทีที่อ่านมามันก็ขัดแย้งกันเองผมก็ต้องจับแพะชนแกะพิจารณาว่าจะเชื่อใครดี ถ้าเพื่อนๆ คนไหนมีข้อมูลหรือความเห็นเอามาแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ อย่าเก็บไว้คนเดียว ไม่ต้องกลัวว่าจะขัดแย้งกับผมนะครับ เพราะผมเชื่อว่าที่ผมว่าไปมันคงไม่ถูกทั้งหมดหรอกครับ -0023

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:12:12 AM »
ผมว่าพวกเราลองผิดลองถูกกันไปตามวัตถุประสงค์ดั้งเดิมน่ะดีแล้วครับ
ถ้าจะให้แม่นคงต้องไปนั่งเรียนกันหมดล่ะครับ อีกอย่างความชอบในกลิ่น รสชาติ ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วยครับ
อย่างที่ผมเคยบอกว่า การรับรู้รสชาติของแต่ละคนต่างกัน เหล้าอย่างเดียวกันจะรับรู้รสชาติได้ไม่เหมือนกันหรอกครับ
ส่วนใหญ่แต่ละคนจะได้รสชาติที่ตัวเองคุ้นเคยที่สุดก่อน หลังจากนั้นเมื่อดื่มมากขึ้น ก็จะค่อยๆ ได้รสอื่นๆ ตามมา
ตามความช่างสังเกตุของแต่ละคนอีกทีครับ

บ่อยครั้งที่ผมได้รสหรือกลิ่นที่มันคุ้นแต่ก็นึกไม่ออกว่าเป็นกลิ่นหรือรสของอะไร
บางทีก็ต้องอาศัยการเดา หรือการอ่านจากสลากข้างกล่องที่แนะนำมานั่นแหละครับถึงจะนึกออก -0013

อย่าเชื่อในสิ่งที่อ่านหรือได้ยินได้ฟังมา จนกว่าจะได้ลองเอง เป็นเรื่องที่ดีที่สุดครับ  -0023

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:22:36 AM »
อย่าเชื่อในสิ่งที่อ่านหรือได้ยินได้ฟังมา จนกว่าจะได้ลองเอง เป็นเรื่องที่ดีที่สุดครับ  -0023

-11

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:54:09 AM »

-11

เห็นด้วยครับ ผมเองทุกวันนี้ก่อนซื้อก็อ่านข้างกล่อง ขนาดนั่งกินก็ยังอ่านขวด  ต่อให้กินไม่หมดแล้วเอามากินใหม่ ก็ยังคงนั่งอ่านข้อความเดิมๆ อ่านซ้ำไปมาจนโดนเพื่อนร่วมวงด่าว่า มรึงจะอ่านอะไรนักหนาฟระ   
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ gutarara

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:53:24 PM »

ขอขยายความเพิ่มครับ Full body ไม่ได้ถูกจำกัดเฉพาะในกลุ่ม Rich เท่านั้นนะครับกลุ่มอื่นๆ ก็พบได้เช่นกันทั้ง Dry Delicate Smooky/Peaty ครับแต่ด้วยสาระของ Full คือความหนักแน่น ไม่จาง เพราะฉะนั้นโดยเอกลักษณ์ของ Dry Delicate จึงพบได้ยากครับเพราะมันขัดแย้งในตัวเอง(เหมือนกับว่าอย่าได้เหล้าไม่หวาน และเบาๆ ก่อนอาหาร แล้วมันจะเป็น Full body ได้อย่างไร??)

ส่วนในกลุ่ม Smooky/Peaty Rich ส่วนใหญ่ก็ต้องความการแน่น ความเลี่ยน อยู่แล้วเพราะงั้นก็จัดหนักไปเลยครับ กลุ่มนี้ body ของเหล้าจึงเป็น Medium-->Full

การดู body ของเหล้าก็เลยอาจจะดูคร่าวๆ ได้จาก กลุ่มของกลิ่น และดีกรี(ดีกรีสูงมีโอกาสที่จะเป็น Full Body เพราะเจือจางน้อย)

ปล.เวลาซื้อเหล้าซักตัวลองอ่านฉลากดูครับ SM ส่วนใหญ่จะแจ้งผู้บริโภคค่อนข้างครบถ้วนครับ -0019

ขอบคุณมากครับได้ความรุ้อีกเยอะเลยครับ