เมษายน 28, 2024, 11:59:45 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณดื่ม SM ตัวไหนบ้างแล้วไม่ประทับใจ  (อ่าน 11950 ครั้ง)

ออฟไลน์ MmG

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
สืบเนื่องจากที่ได้ลอง Aberfeldy + ได้คุยแลกเปลี่ยนความเห็นกัน เลยอยากจะถามพี่ๆ เพื่อนๆ ว่า แต่ละท่านมีเหล้าตัวไหนที่ดื่มแล้วไม่ประทับใจแล้วอยากจะแนะนำว่าไม่ควรซื้อมาลอง ซึ่งความเห็นแต่ละคนอาจไม่ตรงกันก็ได้นะครับ ลองมาแชร์กันดูครับ
 -0023

ออฟไลน์ MmG

Re: คุณดื่ม SM ตัวไหนบ้างแล้วไม่ประทับใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:26:44 PM »
สำหรับผมก็ Aberfeldy ให้ผ่านเกณฑ์พอดี 50/100 แต่ไม่ประทับใจ ให้ซื้อขวดต่อไปหรือเปล่า ไม่ซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: คุณดื่ม SM ตัวไหนบ้างแล้วไม่ประทับใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:31:09 PM »
สำหรับผม ณ เวลานี้
1. Glen Elgin
2. Aberfeldy
3. Ballantie's 21 Yo รู้ว่าเป็น Blended  แต่อันนี้ขอได้ป่ะครับ ไม่สมราคาเลยจริงๆ -25
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2011, 08:36:25 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:34:16 PM »
ยังไม่เจอครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 03:57:30 PM »
 สำหรับผมคิดว่าเจ้า Aberfeldy ก็แค่พอได้ครับแต่ว่าถ้ามีขวด 2 ขอผ่านไปเล่นตัวอื่นดีกว่าครับ เช่น Glenmorangie Original ครับผม -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:49:29 PM »
สำหรับผม Aberfeldy ครับ...ไปดื่มของเบน แล้วไม่คิดจะซื้อครับ :red:
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 01:37:33 PM »

ของผมน่าจะเป็นglenmorangie lasantaครับ มีความรู้สึกว่ากลิ่นและรสชาดมันรุนแรงเกินไปสำหรับผม  แถมอาการในเวลาเมาก็หลุดโลก

ถ้าไม่ใช่SMก้อคงจะเป็นchivas18yoครับ คุณภาพ รสชาด ไม่สมกับค่าตัว ราคาขนาดนี้หาดีๆได้อีกเพียบ

When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ MmG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:03:37 PM »
คุณโชค เมื่อก่อนใหม่ๆ ผมก็เคยเป็นครับกับเจ้า Lasanta แต่ตอนนี้สงสัยเปิดไว้นาน ความเผ็ดร้อนแรงหายไปหน่อย เลยรู้สึกดื่มได้ดีขึ้น แต่ก็ยังร้อนแรงเหมือนเดิม

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:13:04 PM »
ใครไม่ชอบความเผ็ดแบบเผาผลาญแบบ Lasanta ส่งมาเลย เดี๋ยวผมปราบพยศให้ครับ :smile1:

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 03:39:00 PM »
ใครไม่ชอบความเผ็ดแบบเผาผลาญแบบ Lasanta ส่งมาเลย เดี๋ยวผมปราบพยศให้ครับ :smile1:

ท่าทางจะชอบสายรุนแรงหนักหน่วง

ในสายที่ร้อนแรงแบบผมกลับชอบglenlivet15yoมากกว่า(ดื่มง่าย)
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 04:36:14 PM »
ผมไม่ได้ชอบสายไหนเป็นพิเศษครับ ผมยังมีความเชื่อลึกๆ ว่าเหล้าทุกตัวจะมีจุดเด่นของตัวเองอยู่ที่อารมณ์นั้นเราต้องการอะไร แต่ไอ้ความคุ้มนี่สิสำคัญใครๆ ก็อยากได้ของถูกคุณภาพดี ไปเจอแพงๆ แล้วคุณภาพแย่คือความอัปยศของสุรา

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 04:45:04 PM »
แต่ไอ้ความคุ้มนี่สิสำคัญใครๆ ก็อยากได้ของถูกคุณภาพดี ไปเจอแพงๆ แล้วคุณภาพแย่คือความอัปยศของสุรา

โดนมากครับ :love:

ออฟไลน์ alanna

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 06:42:19 PM »

ท่าทางจะชอบสายรุนแรงหนักหน่วง

ในสายที่ร้อนแรงแบบผมกลับชอบglenlivet15yoมากกว่า(ดื่มง่าย)

ยกตัวอย่างสายร้อนแรงหน่อยได้ไหมครับ จะได้ไม่หามาลอง  :smile6:

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:14:07 PM »
สำหรับผมแล้วตัวนี้อีกตัวครับ(แต่ไม่ใช่สายSMนะครับ ตัวนี้เป็นmaltผสม)
แต่ผมกลับชอบตัวนี้ ถึงจะร้อนแรง แต่ลื่น รสชาดดี  แถมเวลาเมาก็ไม่ออกแนวคุ้มคลั่ง

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 08:36:15 PM »
ผมไม่ได้ชอบสายไหนเป็นพิเศษครับ ผมยังมีความเชื่อลึกๆ ว่าเหล้าทุกตัวจะมีจุดเด่นของตัวเองอยู่ที่อารมณ์นั้นเราต้องการอะไร แต่ไอ้ความคุ้มนี่สิสำคัญใครๆ ก็อยากได้ของถูกคุณภาพดี ไปเจอแพงๆ แล้วคุณภาพแย่คือความอัปยศของสุรา

เหล้าทุกตัวจะมีจุดเด่นของตัวเองอยู่ที่อารมณ์นั้นเราต้องการอะไร แต่ไอ้ความคุ้มนี่สิสำคัญใครๆ ก็อยากได้ของถูกคุณภาพดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ........ -11
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:41:24 PM »
+10 สำหรับความคิดเห็นของคุณตือครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:55:12 PM »
คำว่าเผ็ดในภาษาเหล้าคือกลิ่น paper และ chilli จะพบในเหล้าที่มีกลิ่น peat เยอะๆ เช่น bowmore คือควันไม่ดุแต่มีpeatนำ แต่เผ็ดของเรามักจะเจอในเหล้าที่มีดีกรีสูงหรืออาการเผาลิ้นนั่นเอง ดังนั้นเวลาเจอเหล้าแรงควรจะผสมน้ำซักนิด หรือรอให้กลิ่นแอลฯ ดอร์ปลงซักหน่อยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 10:00:11 AM »
คำว่าเผ็ดในภาษาเหล้าคือกลิ่น paper และ chilli จะพบในเหล้าที่มีกลิ่น peat เยอะๆ เช่น bowmore คือควันไม่ดุแต่มีpeatนำ แต่เผ็ดของเรามักจะเจอในเหล้าที่มีดีกรีสูงหรืออาการเผาลิ้นนั่นเอง ดังนั้นเวลาเจอเหล้าแรงควรจะผสมน้ำซักนิด หรือรอให้กลิ่นแอลฯ ดอร์ปลงซักหน่อยครับ

พอดีเมื่อคืนใช้ iPhone พิมพ์เลยผิดๆ ถูกๆ ครับ  :smile4: ขออนุญาตแก้ไขเพิ่มเติมครับ

คำว่าเผ็ดในภาษาเหล้าเป็นกลิ่นจำพวกเครื่องเทศ(Spice)คือกลิ่น pepper และ chilli จะพบในเหล้าที่มีกลิ่น peat เยอะๆ เช่น bowmore คือควันไม่ดุมากแต่มีpeatนำ และมีเหล้าอีกประเภทที่ให้กลิ่นเผ็ดคือเหล้าที่บ่มในถังไม้ Sherry แต่กลิ่นอาจจะไม่ชัดเท่า peat

โดยกลิ่นเผ็ดของเรามักจะเจอในเหล้าที่มีดีกรีสูงหรืออาการเผาลิ้นนั่นเอง ดังนั้นเวลาเจอเหล้าแรงควรจะผสมน้ำซักนิด หรือรอให้กลิ่นแอลฯ ดอร์ปลงซักหน่อยครับจะได้จับกลิ่นได้ดีขึ้น

ออฟไลน์ gutarara

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:04:04 AM »
   สำหรับผมได้ลองน้อยครับไม่กี่ตัว แต่ที่ไม่ค่อยชอบคือกลิ่นวนิลาหวานๆอะครับ ^^

ออฟไลน์ sosss

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 09:21:35 PM »
อยากรู้ว่าตัวไหนที่กินแล้ว
ให้ความรู้สึกsweet เปนความรู้สึกแรกๆๆ

แล้วรสชาดrich มันแปลว่าอะไรอะคับ