มุมพักผ่อนหย่อนใจ ไปไหนไปกัน > ลิ้มลองเหล้าอื่นๆ (Cognac, Cocktail, Liquor, Beer, etc.)

เบียร์นอกในรั้วบ้านผม

<< < (2/29) > >>

MmG:
     จัดไปอีกสัก 1 แก้วกับ Paulaner Dunkel Hefe-Weizenbier 500ml  ก่อนที่จะลืมรสชาติ เนื่องจากดื่มไปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา Paulaner ตัวนี้ถ้าแปลตามศัพท์ Dunkel = Dark, Hefe = Yeast, Weizen = Wheat (ที่ใช้ Weizen เพราะอยู่นอกแคว้นบาวาเรีย ส่วน Weiss จะเป็นเบียร์ที่อยู่ในแคว้นบาวาเรียน เช่น ไวเฮ่นสเตฟานเนอร์ ตามรีวิวตัวแรกครับ) รวมกันได้ความประมาณว่า เบียร์ดำข้าวสาลีแบบไม่กรอง คือมีน้องยีสต์เต้นระบำในขวด ไม่รู้แปลถูกหรือเปล่า ????
      ประวัติคร่าวๆ ของ Paulaner เริ่มต้นขึ้นในปี 1634 เมืองมิวนิค ประเทศเยอรมันนี โดยพระหมักเบียร์ไว้ดื่มเองและนำออกขายได้ในช่วงวันหยุด

* สี เทออกจากขวดลงแก้วพร้อมกับโฟมข้นๆ นุ่ม สีจะออกเข้มตาม style Wheat beer แต่ตัวนี้จะออกสีน้ำตาลไหม้ตามชื่อ Dunkel
* กลิ่น จะหอมขมๆ หนักแน่นของฮอป, ยีสต์ และมอลต์ แต่ไม่ค่อยมีกลิ่นสดชื่นผลไม้ อาจจะเป็นเพราะอยู่ในร้านอาหารมีกลิ่นรบกวน แต่ถ้าเทียบกับ ไวเฮ่น คริสตัล ตัวนี้จะหอมกว่าแต่ fruity น้อยกว่า
* รส รสชาติหนักแน่นแบบกลางๆ ลองอมและกลืนผ่านลำคอ รับรู้ได้ถึงความรู้สึกมีน้ำมีนวลของเบียร์ ทิ้งความขมพร้อมกลับกลิ่นของ Alcohol ที่แทรกขึ้นมานิดหน่อย แต่ลื่นคอ และทิ้งคราบเหนียวๆ หอมๆ นิดหน่อยไว้ที่ปาก สามารถจิบได้ยาวๆ แต่อาจจะตึงๆ ได้โดยไม่รู้ตัว     ความเห็นส่วนตัว เป็นเบียร์ที่ร้อนแรง หนักแน่นแต่ยังไม่มากนัก แล้วแต่คนชอบครับ ราคาค่าตัวของเจ้าหมอนี่ก็ 139 บาท /500ml สำหรับผมยังไม่เป็นที่ถูกใจมากนัก แต่ก็สามารถดื่มแก้หนาว หรือดื่มเพื่อความสำราญเปลี่ยนบรรยากาศได้ครับ อาจจะเทียบได้กับ JB black JD no.7 หรือ Glenmorangie Original แต่ถ้ามีทางเลือกก็อาจจะเลือกไปที่ Mccallan Fine Oak หรือขยับราคาขึ้นไปที่ Highland Park ก็ได้ครับ
แต่ว่า 2 ขวดนี่ก็อิ่มแล้ว อิ่มเหมือนทานข้าวหรือขนมปังหนะครับ  -0014

หาซื้อได้ตามห้างใน Supermarket ครับ ราคาแต่ละที่อาจจะแตกต่างกัน

เก่ง หล่ายดอย:
 -11 รีวิว ได้เห็นภาพชัดเจนมากเลยครับ แถมยังเปรียบมวยกับแนว SM ได้ดีเชียวครับ
เล่นเอาผมอยากเปลี่ยนแนวไปลองเบียร์บ้างแล้วละครับ เสียแต่ว่าเบียร์กับผมไม่ถูกชะตากันสักเท่าไหร่ครับ
เพราะผมเป็นโรคยูลิกสูงง่ายครับ เป็นมากว่ายี่สิบกว่าปีแล้วล่ะครับ
จนอาจารย์หมอที่รักษา+สอนดื่ม บอกให้เปลี่ยนแนวนั่นล่ะครับ -0013
แต่ก็มีลองๆ อยู่บ้างเหมือนกันนะครับ แล้วแต่ความอยากครับ
สองสามเดือนก่อนก็เพิ่งลอง Non-Alc Beer ไปครับ
ก็แปลกๆ ดีครับรสชาติเหมือนเบียร์ไม่มีผิดเพี้ยน ก็มันเบียร์ไม่มี Alc แต่ก็ยังติดขมๆ นิดๆ อยู่เหมือนเดิมครับ -22

otrue:
ของอย่างนี้ต้องลองสถานเดียวเท่านั้นครับ -0021

สิงห์ขร:
เสียดายมากๆครับ
ตอนที่ผมไปเรียนที่ ออสเตรเลีย
ผมได้มีโอกาสดื่มเบียร์ 40 กว่ายี่ห้อ
แต่ไม่เคยสนใจจะจดไว้เลยว่ารสและกลิ่นแต่ละยี่ห้อแตกต่างกันอย่างไร

สงสัยต้องกลับไปเที่ยวอีกสักครั้ง

MmG:
 :smile2: น่าอิจฉาจังครับ อยากลองหลายๆ ยี่ห้อมั่ง ที่ไทยนี่ ซื้อดื่มบ่อยๆ คิดไปคิดมาก็ซื้อ SM ดีๆ ได้ขวดนึงเลยนะเนี่ย -06

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version