มุมพักผ่อนหย่อนใจ ไปไหนไปกัน > ลิ้มลองเหล้าอื่นๆ (Cognac, Cocktail, Liquor, Beer, etc.)

เบียร์นอกในรั้วบ้านผม

<< < (29/29)

udomkd:
นับถือพี่ๆเขาจริงๆ ผมมาเจอกระทู้นี้ ขอขุดขึ้นมาครับ.........

boy_PTR:
แวะเข้ามาขอความรู้ซักหน่อยครับ ช่วงนี้กลับมาดื่มเบียร์อีกรอบ
คือลองชิมหลายๆขวดตามเพื่อนๆแล้ว
สงสัยว่ากลิ่นและรสที่คล้ายซุปไก่ขวดนี่โดยทางการเค้าเรียกกันว่ากลิ่นอะไร รสอะไรครับ
เจอตลอดตอนที่ดื่มเบียร์ประเภท dunkel
มีนิดหน่อยตอนดื่ม Paulaner Hefe-Weibier Naturtrub
แต่ Erdinger hefe weissbier‎ กับ Weihenstephaner HEFEWEISSBIER ไม่เจอเลย

otrue:
กลิ่นคล้ายซุปไก่ เกิดจากการคั่วมอล์จนสีเข้มครับ เมื่อเอามาบ่มกับยีสบางตัวทำให้ได้คลิ่นประมาณคล้ายซุปไก่ครับ

แต่ถ้าเราลองค่อยๆ ดมจะคล้ายพวกข้าวคั่ว กาแฟ ดาร์ดช๊อคโกแล็ทครับ ซึ่งบางตัวอาจมีการใช้กาแฟ หรือช๊อคโกแล็ท หรือแม้แต่ :-X นางรมใสลงไปด้วยนะครับ

ส่วนพวก Hefe-Weibie จะเป็นเบียร์ที่มีวัดถุดิบหลักคือข้าวสาลี คำว่า Hefe คือไม่กรอง ดังนั้นจะได้บอร์ดี้ที่แน่นกว่า Cristal ที่มีการกรองครับ 023

boy_PTR:
วันนี้ซื้อเบียร์ที่ Top ใน Central ลำปางมาครับ
OeTTINGER HefeweiBbier Naturtrub กระป๋องเหลือง 500ml
รสและกลิ่นคล้ายกับ PAULANER Hefe-WeiBbier แต่อาจจะด้อยกว่าหน่อย
ราคาที่ 109 บาท อาจได้ซื้อมาดื่มอีกหลายรอบ
ลองส่องไฟดูในกระป๋อง เห็นอะไรไม่รู้สีเหลืองอยู่ที่ก้นกระป๋องด้วยครับ

udomkd:

--- อ้างจาก: boy_PTR ที่ มีนาคม 04, 2014, 09:43:19 PM ---วันนี้ซื้อเบียร์ที่ Top ใน Central ลำปางมาครับ
OeTTINGER HefeweiBbier Naturtrub กระป๋องเหลือง 500ml
รสและกลิ่นคล้ายกับ PAULANER Hefe-WeiBbier แต่อาจจะด้อยกว่าหน่อย
ราคาที่ 109 บาท อาจได้ซื้อมาดื่มอีกหลายรอบ
ลองส่องไฟดูในกระป๋อง เห็นอะไรไม่รู้สีเหลืองอยู่ที่ก้นกระป๋องด้วยครับ

--- End quote ---

HefeweiBbier ถ้าจำไม่ผิด จานตือบอกใว้ว่า เบียร์ที่ยังไม่ผ่านการกรองทีครับ มันจะมีตะกอนอยู่ สีมันออกขุ่นๆ ไม่ใส่เช่นเบียร์แบบ คริสตอล หรือเบียร์ยี่ห้อในบ้านเรา ขวดแก้วจะสังเกตุได้ง่าย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version